What's new

[Chia sẻ] Châu Nam Cực

Như mọi người biết, châu Nam Cực là vùng đất lạnh giá quanh năm đóng băng. Tuy vậy mùa hè tại châu Nam Cực ở những nơi ven các đại dương như bán đảo châu Nam Cực và các đảo ven bờ thì không quá lạnh, khoảng chừng -5C đến 10C.

Cách đây 4 năm, vietbalo có may mắn được tới một số vùng ven này thăm chỗ các chim cánh cụt sinh sống và thăm các trạm nghiên cứu của Chile và Argentina. Chuyến đi khởi hành từ Punta Arenas (Chile) bay tới trạm Eduardo Frei Montalva cũng của Chile và lên tàu để đến các đảo và bán đảo châu Nam cực. Vùng biển quanh châu nam cực có lẽ là một trong những nơi đẹp nhất mà vietbalo được thấy. Ngoài các trạm nghiên cứu hay hải quân của các nước, phong cảnh hoàn tòan hoang sơ và hùng vĩ. Còn tụi chim cánh cụt thì rất ồn ào và tò mò và rất dạn người.

Sau đây là vài tấm hình trong chuyến đi này.

Một colony của chim cánh cụt

Nhà thờ Nga gần trạm Eduardo Frei của Chile. Trạm của Nga sát bên với trạm Chile

Bên trong nhà thờ Nga

Một trạm nữa của Chile - Sống chung với lũ chim cánh cụt

Chào mừng bạn đến châu Nam cực

Làm dáng

Bác vietbalo là người Miền Nam đúng không Bác .
Sao em thấy giọng văn của Bác rất quen nhé ..nghe nhạc hiệu đoán chương trình mà ..thấy sao quen quen không àh ..

Bác còn ảnh của chim cánh cụt không up hình em xem với nhé , em thích nó lắm , đáng yêu, ngộ nghĩnh :D:D

@Bác Vova: Cám ơn bạn. Mình chỉ may mắn thôi.

Bác vietbalo là người Miền Nam đúng không Bác .
Sao em thấy giọng văn của Bác rất quen nhé ..nghe nhạc hiệu đoán chương trình mà ..thấy sao quen quen không àh ..

Bác còn ảnh của chim cánh cụt không up hình em xem với nhé , em thích nó lắm , đáng yêu, ngộ nghĩnh :D:D

vietbalo là người Sài gòn. Không biết bac NLK thấy "giọng" văn giống ai nè? :)

Tụi chim cánh cụt rất dễ thương. Trong cộng đồng chúng cũng có những con tốt và xấu như đi ăn cắp trứng của cặp khác hoặc đám choai choai cũng đánh nhau chí chóe. Có những cộng đồng chim sống trên đồi tuyết, khi muốn xuống đồi chúng trượt xuống bằng bụng, vừa nhanh vừa vui :).

Đây là hai tấm hình với chim cánh cụt:

Mọi người đợi mình tí, chân mình ngắn ngủn không chạy theo kịp :)

Không đoán chắc được giọng văn của Bác nhưng em có cảm giác như là rượu cũ bình mới vậy ..hì hì là người muôn năm cũ nhưng nick mới đó : D
Cái con chim cánh cụt thật là đáng yêu ..hihi chúng trượt bằng bụng ạ ...vui thật.
Em không biết tải thế nào .Các Bác vào đây xem vậy ..

http://video.zing.vn/video/clip/Chim-canh-cut-dang-yeu.38226.html

Ở đây có clip nó trượt bằng bụng như Bác nói , nhìn rất ngộ nghĩnh ..yêu cực .=))=))

http://video.yahoo.com/watch/1536530/5216729

Last edited:
@NLK: vietbalo mới tham gia forum này thôi. Lúc trước có vào một forum âm nhạc nhưng nó đã đóng cửa từ lâu rồi.

Thấy báo Thanh Niên đăng tin ông Lê Tuấn, chủ tịch VC Invest sắp tham gia chuyến đi châu Nam Cực do 2041 tổ chức. Vậy không biết chị Minh Hồng có đi cùng không.

vietbao có gọi điện hỏi tổ chức này thì họ nói ai đi cũng được, không cần phải qua huấn luyện hoặc có giấy mời của tổ chức. Giá cho chuyến đi này là 10.000 USD (chứ không phải $15000 và họ cũng chẳng tài trợ 50% gì cả). Quần áo, máy bay đến Ushuaia (Argentina) và ăn ở tự túc.

Họ còn vài chỗ. Bạn nào muốn đi châu Nam cực lần này thì liên lạc họ trực tiếp vì thời gian không còn nhiều nữa (hai tuần). Điện thọai: (số ở Mỹ) 1-530-587-2041 hay email [email protected].

Tuy nhiên tháng 3 năm sau họ sẽ có một chuyến đi châu Nam Cực nữa, nhưng không biết tại sao giá thành mắc hơn rất nhiều ($25000).

Vừa nhắc tới chuyến đi này, các báo hôm nay đăng đã có 4 thành viên xuất sắc sẽ tham gia cùng chị Minh Hồng. Vậy là đoàn đông vui quá. Đây có lẽ là lần đầu tiên có một phái đoàn Việt Nam đến châu Nam Cực. Không biết tiêu chí tuyển chọn thành viên như thế nào ngoại trừ có đủ tiền để đi?

Bạn Vietbalo thân mến, tớ cách đây hơn 1 tháng cũng đã phone qua văn phòng của tổ chức này bên Cali để hỏi, và lúc đó đúng là họ đòi 15k cho một chuyến đi, có lẽ bây giờ sát giờ nên giá giảm xuống còn 10k chăng ? Thực chất đây là đi tour du lịch Nam Cực chứ chả có thám hiểm thám heo gì cả, mà toàn do các bạn phóng tinh viên ở VN thổi lên cho thêm ly kỳ mà thôi . Khi tớ hỏi thì họ còn bảo là phải gửi CV qua cho họ xem họ có nhận không, tớ cười và bảo rằng đi tour giá 15k thì tự họ phải gửi CV cho tớ xét xem có đáng trả tiền không :) Công bằng mà nói thì đi tour 20 ngày Nam Cực với giá 15k ( kể cả 10k ) thì đối với tớ vẫn là rất đắt, vì nếu xuống Ushuaia như tớ đi năm ngoái, tìm vé last minute thì cũng chỉ khoảng 4k cho tour 12 ngày và 6k cho tour 20 ngày . Bởi vậy tớ đoán rằng tiêu chuẩn duy nhất tuyên chọn thành viên xuất sắc sẽ chỉ là có tiền, vì chịu bỏ 10k + tiền vé máy bay đi Ushuaia thì đúng là xuất sắc quá rồi còn gì :)
PS : bạn Vietbalo thử kể rõ xem chuyến đi của bạn khác đi tour có nhiều không ? Chi phí đắt không ?

Có ai thích đi cùng thời gian với đoàn Việt Nam không?

Tớ chỉ lấy $4000 :) Khoan đừng trả tiền vội vì nếu trả là tớ cũng vẫn còn cá kiếm được một chút vì giá còn chưa tới từng đó :)

Thôi các bạn vào tự đặt đi, thích thì tớ đi cùng :)

Đây thông tin về chuyến đi và đăng ký ở đây: Giá từ $3890 :) và vé hạng nhất ở cabin deluxe cũng chỉ có mười khìn :)

http://www.quarkexpeditions.com/antarctic/classic-antarctica/classic-antarctica

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back