What's new
Một năm sau chuyến đi Nhật lần đầu, điều mong muốn chưa đạt được vì chỉ được nhìn thấy một vài cây anh đào nở sớm, mùa xuân này mình lại lên đường tìm kiếm những bông hoa xinh đẹp ấy và cũng thật ko ngờ lại được sống trong những giây phút đặc biệt đến vậy . Chuyến này mình chọn đi đến những nơi không quá nổi tiếng của Nhật với hy vọng ko bị chen chúc trong đám đông khách du lịch vào mùa cao điểm, và cho đến bây giờ thì có thể chắc chắn nói rằng chuyến đi lần này thật sự rất thú vị và có nhiều kỉ niệm đáng nhớ :). Đầu tiên cập nhật tình hình hoa nở chút xíu: hiện hoa hầu hết đã nở rộ ở các địa điểm như Tokyo, Kyoto, Hiroshima, các tỉnh phía Nam như Fukuoka, Kumamoto...tuy nhiên vì năm nay mưa nhiều nên có lẽ hoa sẽ tàn nhanh hơn bình thường. Điển hình là hôm qua khi mình đến Tokyo thì hoa ở Cung Điện Hoàng Gia có cây đã tàn gần hết, còn lại đa phần đang ở độ đẹp nhất nhưng có thể cũng sẽ tàn sớm.

Nàng lộn ruột vì cái gì vậy?

Ôi cái văn hóa du lịch của nàng ấy, đã chẳng ra gì còn chê người Nhật ko giúp. Nghe nhạc trên tầu bật loa nhắc còn khó chịu.chẳng tìm hiểu văn hóa trước khi tới. Đến Osaka về bay từ tokyo đi có 3 thành phố kyoto, kanazawa, tokyo mà cũng mua JR pass...
Chắc tại thích Nb quá nghe chê là ko chịu được...

Last edited:
Ôi cái văn hóa du lịch của nàng ấy, đã chẳng ra gì còn chê người Nhật ko giúp. Nghe nhạc trên tầu bật loa nhắc còn khó chịu.chẳng tìm hiểu văn hóa trước khi tới. Đến Osaka về bay từ tokyo đi có 3 thành phố kyoto, kanazawa, tokyo mà cũng mua JR pass...
Chắc tại thích Nb quá nghe chê là ko chịu được...

Mình thì thấy những điều nàng ta nói cũng ko sai :-D Dù có chút vênh do khác biệt văn hoá nhưng thái độ cũng coi như bình thường. Trừ cái vụ khẳng định ngay JRP is a must thì hơi khó chịu chút.

Mỗi ng 1 cảm nhận, khen chê là chuyện bình thường mà. Vd như mình cũng từng gặp những ng Nhật lạnh lùng, khó chịu, phân biệt đối xử, dành chỗ ngồi trên tàu, chỉ mua vé thường nhưng lên ngồi toa green, vì dành góc đẹp chụp hình nên cứ nhảy oạch vào khung hình của (rất nhiều) ng khác... chê thôi chứ sao nữa nàng :p

He he cái chị stylist này vui thật đó, mới đi japan 1 lần nên chưa hiểu kỹ văn hóa. Về việc dọn phòng ở Nhật mình thấy thế này, họ ko dọn dẹp rác ngoài thùng bởi lẽ ko xác nhận là khách có vứt đi những cái đó, khách sạn trc mình ở họ nhặt lên và để trên bàn, và vẫn hút bụi sàn. Một việc nữa là cái cốc của khách sạn mình uống nước dở ko đổ đi, họ cũng ko rửa cốc nhưng có đặt 1 mảnh giấy và ghi là: xin lỗi ko rửa vì ko biết cái chất trong cốc khách còn dùng nữa hay ko ?

Người Nhật cũng có người nọ người kia và đa số tránh làm phiền nhau, hạn chế nhờ vả, chỉ nhờ khi hết cách he he. Hình săm còn ko đc vào nhà tắm công công nói chi mà người ta ko sợ ke ke. Hố xí là xí xổm thì có j đâu nhỉ ? mình gặp thường xuyên thậm chí trong bảo tàng ở tokyo.

Lúc đầu mình cũng lăn tăn mua cục phát sau thấy chả cần thiết, nhà ga nào cũng có free wifi.

@meohoangcau: chắc bạn đó đi với con nhỏ và bé lại bị bệnh trong suốt chuyến đi nên bị stress đó bạn Mèo ;).

Ủn topic :D

Tiếc là hôm về không kịp mua dâu tây làm quà

Bánh bên đó ngon thật , mua 1 thùng về mà hết vèo

Anh chị ơi em đã trở lại ạ !!!

Em thực sự xin lỗi vì thời gian vừa rồi có lu bu chuẩn bị cho chuyến Châu Âu nên em có bỏ topic này bụi bặm tí xíu nhưng vì hành trình Nhật Bản này còn nhiều điều thú vị quá nên dù giờ mọi người đang đi ngắm lá đỏ rồi thì em vẫn xin được tiếp tục topic hoa anh đào ở đây ^^ Cám ơn các anh chị gasman, chicken82, chị meohoangcau đã tiếp topic với em, hihi

Sau Hakodate và Sapporo, điểm đến tiếp theo của em là Asahikawa. Em lấy Asahikawa làm điểm trung chuyển vì nơi tiếp theo mà em muốn đi là Daisetsuzan National Park và Biei, Furano. Asahikawa có 1 nơi rất nổi tiếng là Asahiyama Zoo, bạn nào có nhiều thời gian ở đây thì có thể ghé qua đây chơi nhé. Khách sạn mà em ở đây là: Court Hotel, single room, total: 7,200y/2 đêm, ks rất gần ga Asahikawa, đi bộ khoảng 3 phút.

Ga Asahikawa:

Và có thể nói Daisetsuzan National Park chính là điểm bắt đầu cho hành trình mà em cảm thấy chỉ có 1 mình trọn vẹn ôm cả bầu trời cho mình ^^ Thời điểm em đi Nhật này cũng chính là lúc bài báo viết về chuyến tàu suốt 3 năm mở để phục vụ 1 cô bé học sinh trung học ở Hokkaido, cho nên cái cảm giác đi khắp mọi nơi mà hầu như chỉ có 1 mình mình, tách ra khỏi những điểm du lịch đông đúc và chật kín người nó thực sự rất thoải mái và đặc biệt.

Daisetsuzan là công viên quốc gia lớn nhất của vùng Hokkaido, nơi đây phần lớn được giữ tự nhiên, rất ít công trình nhân tạo, là nơi cực kì thu hút cho dân thích leo núi và người thích cảnh tự nhiên. Daisetsuzan rất rộng, bao gồm các onsen lớn ở dưới chân núi: Asahidake Onsen, Sounkyo Onsen, Tenninkyo Onsen, Kogen Onsen, Tokachidake Onsen...và các đỉnh núi: Kurodake, Akadake, Asahidake...Từ Sounkyo Onsen và Asahidake Onsen có cáp treo đưa bạn đựợc 1 phần đến Kurodake và Asahidake, sau đó từ trạm cáp bạn cần đi bộ thêm 1 đoạn đường nữa để tới được đỉnh.

À vì công viên này rất rộng nên nếu có 1 ngày thì bạn chỉ nên chọn đi 1 phần của nó thôi nhé, ko là ko kịp đâu, mình chọn đi Sounkyo Onsen và núi Kurodake. Từ Asahikawa có 2 cách đi đến Sounkyo Onsen: 1 là đi 1 chuyến bus thẳng từ Asahikawa Station tới Sounkyo (110 phút, 2100yen 1 chiều). Cách 2 dành cho bạn nào có JR Pass thì có thể tận dụng pass đi tới Kamikawa Station (40phút) và từ đây bắt chuyến bus như lựa chọn đầu tiên đi tới Sounkyo Onsen (30phút, 870yen). Lưu ý: lúc về bus cuối cùng về thẳng từ Sounkyo tới Asahikawa là 17:30 nhưng nếu bạn lỡ chuyến này thì có thể bắt chuyến cuối lúc 17:55 từ Sounkyo tới Kamikawa Station rồi đi train về nha.

Timetable của bus từ Asahikawa đến Sounkyo Onsen và ngược lại:

Ngồi xe bus đi 1 đoạn đường xa gần 2h, chỉ có lác đác vài bác lớn tuổi lên xuống, và khi gần đến Sounkyo thì chỉ còn 1 mình, ngồi ngay cửa sổ, ngắm những tảng băng tuyết tràn ra ngoài đường, 2 bên phủ đầy màu trắng thiệt là thích.

Đến nơi thì em bị bàng hoàng nhận ra cái nơi rộng lớn và cũng nổi tiếng này nhưng lại hoàn toàn vắng bóng khách du lịch @.@, và thêm 1 tin nữa là cáp treo lên Kurodake bị dừng hoạt động vì thời tiết xấu =.= Cứ tưởng tượng cảnh mình đã mong đợi được ngắm toàn cảnh từ đỉnh núi xuống, đi 1 chặng đường rất xa để đến được đây, cuối cùng thành ra vầy, em có bị buồn mất 1 hồi...nhưng đã phí công ngồi 2h bus rồi đâu có thể quay về dễ dàng được nên em quyết định đi vòng vòng khu Sounkyo này. Mà thiệt tình tại khúc đâù nhìn khung cảnh ở Sounkyo có hơi bị hoang tàng, vắng tanh, nhà hàng đóng cửa gần hết cộng thêm lạnh tê tái mà trời còn xám xám nữa nên mới dễ bị xìu chứ sau 1 hồi tung tăng em lại vui như thường, hì hì.

Sounkyo đây ạ!

May quá sau đó trời nắng lên rồi:

Sounkyo là nơi tổ chức Sounkyo Ice Waterfall Festival hàng năm vào khoảng từ tháng 1 tới tháng 3 hàng năm, lúc em tới là vừa hết lễ hội, đang được thu dọn rồi:

Lần đầu nhìn thấy tuyết rơi là trong chuyến đi lần trước tại Hakone, nhưng chính thức thấy tuyết phủ trắng chính là ở Sounkyo, dù rằng lúc này tuyết đã bắt đầu tan dần:

Tuyết vẫn còn dày lắm:

1 tô mì ramen nóng giữa trời lạnh buốt đã cứu vớt em:

À mà em đang ở đâu nhỉ??? Là Sounkyo Onsen đó, là onsen, vì thực ra lúc đầu em cũng ko định đi tắm onsen nên quên khuấy mất, đến đây tự nhiên chợt nhớ ra, vậy là tèng tèng đi bộ lên khách sạn cao nhất, ở lưng chừng núi ở đây để tắm onsen giữa trời lạnh buốt này.

Khách sạn nằm trên cao bên tay trái:

Vì ở vùng sâu xa nên thành ra giá ở đây cũng khá mềm so với những điểm du lịch khác, ks em đi vì ở địa điểm đẹp nhất nên đã thuộc dạng đắt nhất vùng nhưng cũng chỉ 1020yen đã gồm khăn luôn, khá rẻ cho 1 ks lớn với 1 cái view cực kì ấn tượng, trước mặt là 1 ngọn núi cao ơi là cao:

Bể nước ở ngoài nơi mà mới mở cửa ra là gió réo như hát:

Thực ra dù vẫn còn luyến tiếc việc ko được leo Kurodake nhưng bù lại việc 1 mình tung tăng ở đây cùng với tắm onsen hết sức thư thái cũng đã làm em ưng ý với điểm đến này ^^ Đặc biệt Daisetsuzan là nơi thường chớm thu, lá ngả đỏ đầu tiên của Nhật cho nên nếu bạn đi Nhật vào mùa thu thì có thể tham khảo thêm điểm này nhé, ngược lại nếu bạn nào thích những điểm đông người, ko thích các hoạt động leo núi...hoặc đi mùa giống em thì có thể bỏ qua vì mùa này chắc thời tiết thường ko đẹp lắm nên cáp treo sẽ ko hoạt động được.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,715
190,160
Latest member
gamethekings
Back