What's new

Chín tháng rong chơi Canada

Hì hì mình chưa bao giờ nghĩ là mình sẽ nuôi 1 cái topic trên 1 forum nào đó, ko phải vì mình có định kiến gì với các forum, hay vì mình theo chủ nghĩa bài trừ các mối quan hệ trên mạng, mà đơn giản chỉ vì mình chưa bao giờ nghĩ đến việc đó ^^ (À nhớ kỹ lại thì thật ra có lần mình đã tạo topic trên 1 diễn đàn về vật nuôi để hỏi về 1 vài vấn đề "tế nhị" cho 2 ku míu nhà mình).
Biết đến phuot.com cũng lâu rồi nhưng mà cứ save mãi trên bookmark chứ cũng chưa có thời gian vào đọc. Đợt này vì đang lên plan cho chuyến đi Trung Quốc sắp tới nên lò mò vào đây đọc, rồi sa vào lưới tình lúc nào chẳng hay hehe.

Hôm nay tự dưng khoái viết lách nên nhảy vào làm 1 topic, nhân tiện làm quen với các sư phụ trong Phượt luôn nha.

Mình muốn chia sẻ với mọi người 9 tháng sống và đi chơi (nghĩ kỹ thì cũng có đi học nữa) của mình ở Canada năm ngoái hen. Đây ko hẳn là 1 chuyến phượt mà là cả 1 thời gian dài, mình cũng ko chắc là mình post lên đây thế này có đúng ko nữa. Văn mình ko hay lắm chữ cũng ko đuợc tốt lắm, có gì nhờ hình ảnh nói hộ.

Năm 2 đại học (mình học đại học ở Pháp), mình bắt đầu nhăm nhe nhòm ngó cái chương trình exchange 1 năm học đi các nước khác. Hehe chẳng phải có tinh thần ham học cầu tiến gì cho cam, chỉ là tận dụng đi chơi thôi ah (mà mình thấy 90% sviên đi exchange là với hoài bão lớn lao đi du lịch)

Sang năm 3 kế hoạch đó mới xúc tiến được. Giấy tờ thủ tục thì lằng nhằng dài dòng lắm, nghĩ lại cũng vẫn còn ngán ngẩm. Mà thực ra cứ dính đến giấy tờ hành chính là mình ngán rồi hehe. Chỉ nhớ cái DSQ Canada ở Paris, nhân viên rất tử tế và làm việc cũng nhanh gọn.

Thế là khăn gói quả mướp lên đường. Đích đến là trường đại học Laval ở Quebec. Mình thì xưa giờ chẳng biết Laval là trường nào, đăng ký đại vì có mấy anh chị mình quen năm trước cũng exchange ở đó rồi, kêu là ngon lành cành đào lắm. Học phí ở Canada thì đắt kinh rồi, có điều mình đi exchange nên học phí đóng cho trường bên Pháp (rất rẻ :p), (rồi hết năm học sẽ được cấp cái bằng trường bên Pháp chứ ko phải bằng của trường Canada).

Vì mình ham vé máy bay giá rẻ nên hành lý chỉ được cho có 20kg. Và mình cũng chỉ xách có 20kg sang chuẩn bị cho 1 năm máu lửa bên kia đại dương. Hôm đó sáng sớm được bạn tiễn ra ga tàu để bắt TGV lên Paris. Mình đợi mãi mà chẳng thấy đứa nào nhỏ chút lệ đưa tiễn. TGV của mình chạy véo đến sân bay Charles de Gaulle luôn. Chuyến bay của mình là sáng sớm ngày hôm sau. Mình ko muốn tốn tiền cho 1 đêm hostel trong Paris để rồi sáng hôm sau dậy thiệt sớm lê lết va li ra sân bay (mà giờ đó cũng chưa có metro hay bus ấy chứ), nên đã quyết định overnight tại sân bay. Hít mà 4h chiều TGV đã đến sân bay, thế là mình ngồi dài cổ ở đó cho đến sáng hôm sau.

Mặc dù đã có kinh nghiệm qua đêm ở sân bay mà vẫn bị shock kỹ thuật đôi chút. lạnh tái tê.

7 tiếng gật gà gật gù trên máy bay, mở mắt ra đã là Quebec rồi, hạnh phúc quá. Mình tự cảm thấy mình là con người sống không được tình cảm cho lắm thì phải^^, sao cứ nghĩ đến được đi đâu là mình thấy sung sướng rồi ah. Thời gian đầu ở xứ lạ mình chẳng bao giờ thấy nhớ nhà mà chỉ ham đi khám phá của lạ^^. Rồi từ từ khi của lạ thành của quen, cuộc sống lại mất đi niềm vui khám phá, lại đi vào lối mòn học hành cơm áo gạo tiền, lúc đó mình mới bắt đầu nhớ nhà. Chẳng bù các bạn của mình đi du học khóc sưng cả mắt nguyên tháng đầu tiên, sau đó từ từ quen dần.

Mình được 1 con bé người Quebec ra đón ở sân bay. Nó là trưởng nhóm phụ trách các hoạt động cho sinh viên trao đổi của khoa mình ở trường Laval. Em ấy rất là dễ thương, nó và anh bồ lái xe đưa mình về tận ký túc xá, trên đường đi cũng hỏi chuyện rất là thân mật. Ấn tượng ban đầu của mình về nơi này thật là tốt đẹp.

1 tuần đầu ở Quebec chỉ có chơi, chơi, và chơi (các hoạt động cho sinh viên trao đổi do trường tổ chức), thăm thú thành phố và trường học + làm quen với các bạn mới + làm giấy tờ nhập học, nhà cửa, tài khoản...

Khu Petit Champlain, là khu old town của Quebec.

Lâu đài Frontenac, nằm trong khu old town

Quàng trường FAO 1 chiều mưa

Nhà thờ Notre Dame dé Victoires

Lần đầu tiên sang Pháp, cảm giác của mình cũng chỉ trên bình thường 1 chút, có vui sướng, có háo hức, nhưng ko có cảm giác choáng ngợp như lần đầu mình khám phá Quebec. Thật khó để miêu tả rõ cái cảm xúc đó (mình có vấn đề về ngôn từ chăng? ^^), Quebec có cái gì đó rất thỏai mái, rộng rãi, năng động, phóng khóang, mặc dù thành phố này là thành phố Châu Âu nhất của Bắc Mỹ, và cũng có tuổi đờ kha khá rồi.
Mình sang đúng vào năm kỷ niệm sinh nhật lần thứ 400 của Quebec (1608-2008) nên thành phố có rất nhiều họat động nhộn nhịp. Nghe nói trước khi mình sang đây 2 ngày Celine Dion có 1 buổi concert miễn phí trong thành phố, Celine Dion là người vùng Quebec mà, tiếc ghê gớm luôn.

Những chiếc mặt nạ ngộ nghĩnh, sản phẩm của nền văn hóa ameriindien.

Cái này gọi là raquette, là giày để đi trên tuyết, nếu bạn không muốn bị chôn vùi trong mấy mét tuyết vào mùa đông.

Những chiếc dreamcatchers được bày bán nhiều nơi. Treo cái này đầu giường khi đi ngủ, những giấc mơ xấu sẽ bị mắc lại ngay cái mạng nhện hình tròn, chỉ có giấc mơ đẹp đi qua được, giúp bạn có giấc ngủ ngon.

Last edited:
Khu nhà thế vận hội của Montreal 1979 hiện ra xa xa từ trên núi, sau đó dân Montreal è cổ trả tiền nợ mỗi năm vì lỗ

Càng lúc càng gần tòa nhà càng hiện rõ ra, không hiểu sao mình không có thiện cảm mấy với kiến trúc đồ sộ kiểu này

Parlez-vous Francaise? Montreal

Phong cách cũ mới xen lẫn ở thành phố này

Kiến trúc cổ kiểu Pháp, ở Montreal còn khá nhiều khu vực như vậy. Những ai thích phong cách châu Âu có thể sẽ thích khi viếng thăm Montreal hay Quebec vài ngày thăm thú phố phường ở đây

Mỗi lần tới Montreal phải ghé ăn món này :">
Nghe nhạc thì có Celine Dion hay Patrick Bruel.
Smoke Meat ở Montreal and Bagel là số một không đâu bằng
Uống bia thì đi bộ xuống phố St Denis
Lang thang Old Montreal xem tranh ảnh bày bán ngoài đường phố
Khi hoàng hôn xuống, lên Mont Royal nhìn xuống vinh quang phù du và đèn đuốc hào nhoa'ng xanh đỏ của thế gian ở phía dưới

Lại nhớ những quán cà phê quen thuộc ngày nào ở Montreal, hít hà mùi thơm bốc lên từ cốc cà phê nóng hổi, nhìn dòng người hối hả trên đường phố. Con gái ở Montreal tóc vàng óng, mắt thật xanh nhìn thơ mộng và lãng đãng
Cắn miếng croissant tẩm bơ thơm phức và nhấp ngụm espresso hay cafe au lait sưởi mình trong nắng ấm và chỉ để thời gian trôi qua lười biếng như những con mèo ở Paris

Phê ....

Bao giờ cho đến bao giờ ....

Last edited:
Khi hoàng hôn xuống, lên Mont Royal nhìn xuống vinh quang phù du và đèn đuốc hào nhoa'ng xanh đỏ của thế gian ở phía dưới

Ừ mình cũng được tận hưởng cái cảm giác lên khi hoàng hôn xuống, lên Mont Royal nhìn xuống thế gian ở phía dưới rồi, dưng mà lúc đó thấy cũng vui vui, thấy đẹp chứ ko thấy phù du hay hào nhoáng gì hết ^^

Ẩm thực Montreal thì mình nhớ nhất là khu phố Tàu :D Ở Qc cũng có nhà hàng VN, dưng mà ko nhiều, lẻ tẻ vài nơi. Còn khu phố Tàu ở Mtl thật là lớn, đông đúc nhộn nhịp, bao nhiêu là quán ăn, vô quán rồi ko biết gọi món nào vì món nào cũng thích :D Đến Mtl rồi ngày nào cũng chỉ muốn qua China Town để ăn đồ Việt hehehe

Ngoài ra cafe ở Canada thì mình chưa bao giờ mê được, cái vị cafe Canada rất ngộ :D, Starbucks hay Tim Hortons thì còn ok ^^

Last edited:
Grand Lac St-Francois - region Thetford Mines

Khoảng cuối tháng 2, chúng tôi được nghỉ mùa đông 1 tuần.

Johanna và Petri rủ rê tôi làm 1 chuyến qua Bờ Đông nước Mỹ. Tôi cũng nhận lời rồi, vậy mà cuối cùng vì 1 vài lý do cá nhân tôi đành phải từ chối.

Máu chăm chỉ từ đâu nổi lên, tôi tự hứa sẽ ở nhà cả tuần học bài. Được ngày thứ nhất, sang ngày thứ 2 đã bị mấy người bạn VN lôi đi chơi mất dạng :T

Kể về chuyến đi này, phải nói lại từ 1 buổi sáng mùa đông xa lắc, mấy anh chị em rủ nhau đi ăn sáng uống cà phê, nói chuyện chả hiểu thế nào lại nhắc đến vùng Thetford Mines, thế rồi hào hứng lên plan cho 1 chuyến nghỉ dưỡng vài ba ngày ở đây.

Vậy là từ bữa đó tôi về nhà hì hụi lên mạng tìm mấy cái cottage cho thuê, là kiểu mấy căn nhà gỗ nhỏ nhỏ xinh xinh hay có ở những vùng thôn quê vậy đó. Sau nhiều lần liên lạc, cuối cùng chúng tôi cũng chấm được 1 căn.

Kế hoạch rất suôn sẻ cho đến khi Johanna rủ tôi Mỹ tiến. Sau đó tôi bỗng dưng dẹp hết tất cả các kế hoạch để tu tại gia. Rồi mới tu được 1 ngày đã bị đồng bọn kéo về với công cuộc ăn chơi.

Hôm đó, cũng khá đẹp trời. Tôi bò dậy từ sáng sớm, theo thói quen mới tập được, lên mạng xem dự báo thời tiết, coi thử mấy ngày tới có mặt trời hay không. Coi cho vui vậy thôi chứ ăn chơi không sợ tuyết rơi (beer)

Vùng Thetford Mines cách Quebec không xa lắm, khoảng 1 giờ chạy xe. Đường thì láng mịn, rộng rãi, vắng vẻ, xe cứ thế chạy bon bon. Thời tiết rất dễ chịu, xa xa là núi non trùng điệp bao quanh.

Thetford Mines được gọi là Le Pays des Mines et des Lacs, tức là vùng đất của những khu mỏ và hồ nước. Nằm ở trung tâm của dãy núi Appalaches, vùng Thetford Mines nổi tiếng với rất nhiều khu mỏ, sông hồ, rừng núi, biến nơi đây thành vùng đất với tiềm năng kinh tế quan trọng cũng như 1 địa điểm lý tưởng để trải qua kỳ nghỉ cùng gia đình :).

Vùng đất này bắt đầu có người đến sinh sống từ đầu thế kỷ 19. Nhưng phải đến năm 1876, với việc lần đầu tiên phát hiện ra trữ lượng Amiăng cực lớn trong khu vực, lịch sử vùng đất Thetford Mines mới được coi như thật sự bắt đầu. Người ta ngay lập tức cho xây dựng ở đây mỏ Amiăng ngoài trời lớn nhất Canada, hàng loạt mỏ khác cũng được đưa vào khai thác liền sau đó. Nghành công nghiệp khai khoáng amiang trắng (l’amiante chrysotile) phát triển trên diện rộng và quy mô lớn, Thetford Mines trở thành một trong những nơi sản xuất amiang trắng nhiều nhất thế giới.

Trên đường đi, chúng tôi có ghé ngang qua 1 mỏ amiang khai thác ngoài trời, trông rất là hoành tráng. Mỏ này tên là Lac d'Amiante, với các số đo 2.1km x 2.7km x 454m ^^

Last edited:
Grand Lac St-Francois - region Thetford Mines

Khu vực Thetford Mines có 16 cái hồ, trong đó có hồ Saint-Francois. Căn nhà gỗ chúng tôi thuê nằm ngay bên cạnh bờ hồ này.

Từ phòng khách chúng tôi có thể dễ dàng nhìn ra hồ

Hoàng hôn trên hồ St-Francois

Đi raquette ngắm cảnh hồ, rất là dễ chịu

Mặt hồ đóng băng

Ừ mình cũng được tận hưởng cái cảm giác lên khi hoàng hôn xuống, lên Mont Royal nhìn xuống thế gian ở phía dưới rồi, dưng mà lúc đó thấy cũng vui vui, thấy đẹp chứ ko thấy phù du hay hào nhoáng gì hết ^^

Ẩm thực Montreal thì mình nhớ nhất là khu phố Tàu :D Ở Qc cũng có nhà hàng VN, dưng mà ko nhiều, lẻ tẻ vài nơi. Còn khu phố Tàu ở Mtl thật là lớn, đông đúc nhộn nhịp, bao nhiêu là quán ăn, vô quán rồi ko biết gọi món nào vì món nào cũng thích :D Đến Mtl rồi ngày nào cũng chỉ muốn qua China Town để ăn đồ Việt hehehe

Ngoài ra cafe ở Canada thì mình chưa bao giờ mê được, mặc dù mình rất thích cafe ở Mỹ hay Châu Âu, cái vị cafe Canada rất ngộ :D, Starbucks hay Tim Hortons thì còn ok ^^

Geez, Tim Hortons uống cho vui thì được chứ ngon thì chưa đạt. Starbucks thì đỡ hơn có lẽ K.K quen vị cà phê VN rồi chăng. Mình uống cà phê VN lại không thấy ngon vì chắc pha chế khác với lại thích cà phê nguyên chất hơn

Muốn uống cà phê ngon phải đi uống đúng chỗ và biết pha chế cho đàng hoàng. Thích loại mạnh thì có Espresso, có lần mình uô'ng triple shot xong tay run như ăn chân gà vậy. Nhẹ hơn thì có Cappuccino hay Cafe Latte

Ăn uống có một tiệm bán thịt nươ'ng theo kiểu Hy Lạp ở gần West Mount gọi là tuyệt cú mèo. Mùa hè đi làm thêm rủng rỉnh tí tiền vào chén rồi ngồi nhìn trời nhìn đất cũng thú

Coi vậy rời xa Montreal cũng khá lâu, cũng nhớ cái thành phố thổ tả một thời làm mình điêu đứng :D

Nói đến Canada không thể không nhắc đến công viên, xứ sở của muôn ngàn công viên. Với đà đô thị hóa, ô nhiễm và tham lam sự hủy diệt của thiên nhiên đang lấn dần những mảnh vườn, khoảng trời xanh bình an này.

Những hàng cây đỏ rộ khi trời bắt đầu se se lạnh

Những bậc đá rêu phong mòn dấu chân người nhìn năm tháng trôi đi

Những người già đang hoài niệm về năm tháng thanh xuân của mình

Cô đơn với những bầy chim câu ngồi nhìn những giọt nắng cuối cùng trước khi mùa đông đến. Cuộc sống thật trớ trêu, 70 năm vẫn còn quá quá ngắn ngủi. Lại nhớ về bài hát bất hủ của ban nhạc Queen "Who wants to live forever"

Thời gian ơi, đừng trôi đi quá nhanh

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,594
190,144
Latest member
acesgame
Back