What's new

[Chia sẻ] Chuyến đi tìm trường học cho con ở Đức

Cháu nhà tôi năm nay vào ĐH. Cháu đang học ở trường ĐH Bách Khoa HN, nhưng dự định từ trước là cháu sẽ đi du học ở Đức. Thật ra việc đi học ở Đức cũng làm cho tôi trăn trở nhiều năm. Nước Đức là nước có nền kinh tế mạnh vào loại hàng đầu của Thế giới. Nước Đức cũng có nền giáo dục đặc biệt tốt. Bằng cấp các trường của nước Đức cấp được đánh giá rất cao. Đặc biệt là ở nước Đức không có nhiều đẳng cấp đào tạo khác nhau giữa các trường mà chỉ theo một chuẩn chung. Do vậy học ở đây là rất khó, rất ít các bạn ra trường được đúng thời hạn, chưa kể rất nhiều cháu đi học chán chê rồi lại ra về tay không.
Nước Đức cũng là một trong số ít nước châu ÂU không tính hoặc tính rất ít tiền học phí Đại học. Chi phí ăn ở cũng không phải là cao lắm so với các nước khác như Pháp, Anh...
Dù sao cân nhắc chán chê, tôi vẫn quyết định cho cháu nó đi học ĐH ở Đức.
Trước khi quyết định, tôi và bà xã làm một chuyến đi thăm dò và khảo sát đã
Như dự tính, F1 nhà tôi sẽ học ngành Kinh tế của trường ĐH Tổng hợp Nurnberg và ở nhà cùng với cô cháu ở Forchheim, cách Nurnberg hơn 40km.

Ngôi nhà F1 nhà tôi ở đây

9h sáng cháu đi xe đạp từ nhà đến nhà ga. Ở Đức có quy định đường dành riêng cho xe đạp ( Cái đường có màu đỏ ấy ạ)

Đến gần ga thì có khu nhà để xe đạp, khóa xe để cả ngày ở đây

Chui xuống cái hầm qua đường

Là tới nhà ga Forchheim

Nhà ga này nhỏ thôi ạ và cũng vắng vẻ

Hamburg cũng là thành phố đông dân và khá đắt đỏ. Do vậy chú ý việc chuẩn bị thuê nhà (nếu ko được ở KTX)

Về việc cấp kinh phí cho con thì nên thế nào ạ. Ko nên cho nhiều tiền để tránh ăn tiêu phung phí đúng ko ah. Hiện tk phong tỏa mỗi tháng được rút 735$ ah.

Về việc cấp kinh phí cho con thì nên thế nào ạ. Ko nên cho nhiều tiền để tránh ăn tiêu phung phí đúng ko ah. Hiện tk phong tỏa mỗi tháng được rút 735$ ah.

Thực ra cái này phải do sự tự giác của các con thôi. Con gái ăn tiêu tiết kiệm thì số tiền kia cũng đủ, còn nếu thích thì khó có thể biết được. Nếu chỉ dùng tiền trong TK phong tỏa mà khi có nhu cầu (chính đáng) thì lấy ở đâu ? Mà đưa nhiều nếu các con thích tiêu thì mình cấm sao được. Như F1 nhà mình sang cũng có ý thức tiết kiệm, bố sang thấy ở chung đun nước bằng ấm trên bếp điện, ko có lò vi sóng ... bảo ra CH mua cũng chỉ mấy chục đồng nhưng kiên quyết ko cần.
Cũng có bố mẹ làm cho con thẻ tín dụng kiểu thẻ chính phụ và mình có thể nạp tiền cho con khi cần và theo dõi được chi tiêu qua thẻ. Nhưng cũng là hình thức thôi vì tiêu rồi,hết tiền rồi mà mình ở bên này, con bên kia .... chả lẽ cấm ?
Không rõ F1 nhà bạn sang sẽ ở KTX hay thuê nhà ngoài. Vì ở KTX thì có bản các chi phí mình có thể xác định tương đối rõ vì ăn uống thực sự ko tốn nhiều (nhất là các F1 ăn được đồ nguội kiểu Tây). Còn thuê ngoài ở thì đi theo nhiều thứ phải ở một thời gian mới xác định được. Thuê nhà Hamburg cũng đắt đỏ hơn, muốn rẻ thì phải chịu khó đi xa hơn, dạy sơm hơn khi đi học. Nếu thuê chung được để giảm chi phí thì càng tốt.

Ngày càng đắt đỏ
Hồi 2004 con gái tôi bắt đầu sang học, tiền ký gửi Ngân hàng chỉ 500Eur/ thàng. Hàng tháng được rút ra 500 euro nhưng do con tôi sống tiết kiệm, lại thi thoảng làm thêm nên phải tiết kiệm từ tiền lãnh ngân hàng lại, chờ đến cuối kỳ (mỗi năm 1 lần) lại phải nộp đủ 12 tháng vào ngân hàng họ mới làm tiếp visa cho.

Không khéo các con cứ thấy tiền rủt ngân hàng tháng nào tiêu sạch tháng đó, cuối kỳ bố mẹ lại phải nạp tiếp. Mỗi năm gần 10.000 euro cũng lớn.

Nhà ở nên thuê chung phòng nếu ở Dusseldorf đắt đỏ thì khoảng 300 eu/ tháng, ăn tiêu phải tiết kiệm ...

E cảm ơn sự chia sẻ của các bác. F1 nhà e đăng ký ktx rồi nhưng chắc là khó vì thiếu chỗ. Có lẽ cháu sẽ tìm chỗ thuê bên ngoài ạ.

E cảm ơn sự chia sẻ của các bác. F1 nhà e đăng ký ktx rồi nhưng chắc là khó vì thiếu chỗ. Có lẽ cháu sẽ tìm chỗ thuê bên ngoài ạ.

Đăng ký thì ai cũng làm nhưng có được hay ko là chuyện vì SV thì nhiều mà chỗ ở thì ít. O vậy đa phần chủ động thuê bên ngoài rồi đợi khi nào KTX trống họ gọi thì may ra mới có chỗ. Mà trước khi vào học 1-2 tuần là biết có KTX hay ko rồi

Đăng ký thì ai cũng làm nhưng có được hay ko là chuyện vì SV thì nhiều mà chỗ ở thì ít. O vậy đa phần chủ động thuê bên ngoài rồi đợi khi nào KTX trống họ gọi thì may ra mới có chỗ. Mà trước khi vào học 1-2 tuần là biết có KTX hay ko rồi

F1 nhà em đã có visa và bay vào cuối Tháng này. Cháu thuê nhà ở ngoài bác ah.
Như vậy là với nỗ lực vượt bậc của bản thân cháu đã đạt được nguyện vọng du học của mình. Tính từ tháng 8 năm ngoái cháu bắt đầu đăng ký học lại tiếng Đức từ A1.2 vậy mà sau 4 tháng có B1 với kết quả từ 83 đến 93 điểm và sau 7 tháng (Tháng 2/17) cháu đã hoàn thành B2 với kết quả 70.5 điểm. Tiếp theo cháu tự tìm hiểu và nộp hs thi dự bị đến 8 trường và đồng thời ôn thi IELTS trong 1 tháng và đạt 8.0. Tiếp theo là ôn thi dự bị và đạt kết quả đỗ luôn mấy trường thi tại VN. Vậy là không cần sang Đức thi dự bị nữa.
Đúng 1 năm qua con gái đã nỗ lực hết mình, 2 mẹ con cùng đồng hành và trải qua bao cảm xúc, vui mừng mỗi khi nhận được tin vui. Không tránh khỏi những lúc có tranh luận gay gắt giữa 2 mẹ con về kế hoạch thực hiện nhưng con gái cá tính và hầu như quyết định theo ý mình. Con tuyên bố là mẹ phiền quá, việc của mẹ là chỉ lo tiền thôi, đừng can thiệp vào việc của con. Mẹ đúng là phiền thật vì việc gì cũng hỏi đi hỏi lại rồi còn tự tìm hiểu mới an tâm.

Em chào các anh/chị
Em đã đọc hết 71 trang các anh/chị chia sẻ, thông tin vô cùng bổ ích. Em xin cảm ơn Anh/chị rất rất nhiều:L
Con gái em năm nay vào lớp 10, cháu không may mắn vào được trường chuyên chỉ thiếu xíu xíu điểm.
Con cũng mong muốn sẽ đi du học ở Đức mà con lại không mạnh về khối A.
Bố mẹ cũng không biết nhiều, từ các thông tin ở trang này em có thể hình dung được phần nào cho việc chuẩn bị cho con từ bây giờ.

Con có tham vọng sau này sẽ có thể phấn đấu để đi học & ở lại bên đó, bố mẹ thì muốn con học xong rồi về.
Vì định hướng của gia đình và con đang khác nhau nên việc chọn nghanh học & trường cũng sẽ mâu thuẫn.
Anh/CHị trong đây/đi ngang qua có ai rơi vào hoàn cảnh như em không ạ, cho em xin ít chia sẻ ạ.

Em định trước mắt cho con theo học để thi chứng chỉ IELT, học tiếng Đức, đến lớp 12 mới quyết định học nghanh gì vì đối với Đức mình phải học dự bị bên đó 1 năm nên sẽ có thời gian để suy nghĩ và quyết định.

Anh/chị cho em Em hỏi cho con học Tiếng Đức từ bây giờ thì nên học ở đâu ạ (em ở HN)

Em xin cảm ơn ạ

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,562
190,125
Latest member
johnauston54
Back