What's new

Có cần giữ gìn trinh tiết trước hôn nhân

Status
Not open for further replies.
Đi uống nước về có một đống Trinh trong ví đây này, bác nào cần em biếu.

Đồng trinh hay đồng chinh thì đúng nhỉ?

Em lần đầu tiên đăng ký, lần đầu tiên đăng nhập, lần đầu tiên reply (thế là em đã mất trinh ở topic nay rùi, không biết sau này sang topic khác có bị gọt gáy bôi vôi K?:T ). Nhân thấy mọi người có đôi chút bức xúc về chuyện của anh Vũ, em cũng đã có bài biết nhận xét chi tiết về vấn đề này, xin mời các bác ckick nhẹ vào cái link dưới đây sẽ rõ (sẽ mất của các bác chừng 2 phút để đọc nó, nhưng chắc chắn là không vô vị:D )

http://www9.ttvnol.com/forum/Nhungnguoithichdua/921211/trang-3.ttvn?v=ysaok10edmm8u1auj1vx

(Click đi, đừng lười(beer) )

Last edited:
  • Like
Reactions: pvc
Gớm! Tớ mang luôn về đây để mọi người đọc cho dễ nhá chú tungthanden :))

-----------------------------------------

Các bác nhớ đọc hết bài dưới đây của em rồi suy ngẫm nhé!!

Đọc xong bài của anh Vũ, tungthanden cảm thấy thương anh Vũ đến rơi nước mắt. Nhưng dù sao, anh cũng đã dũng cảm nói ra sự thật, điều mà không phải bác nào vào topic này cũng dám làm, thậm chí tất cả đàn ông trong cái làng này cũng không ai bằng được anh Vũ. Tại sao lại như vậy?

Xã hội Việt nam vốn là xã hội phong kiến, quan niệm phân biệt nam nữ rất là nặng nề mà đến ngày nay nó vẫn còn ảnh hưởng sâu sắc. Bằng một hệ thống giáo dục ngặt ngèo, các lễ giáo phong kiến này luôn áp bức bóc lột người đàn ông một cách cùng cực. Nào là tam tòng: tại gia tòng mẹ, xuất giá tòng thê, thê tử tòng tử; nào là tứ đức: dài, to, dai, khoẻ; nào là Nam công gia chánh... Sống dưới thời này, người đàn ông phải biết an phận thủ thường, không được đi học, không được bàn việc lớn, phải ăn cơm dưới bếp, ngủ trong nhà kho, ấy vậy mà chỉ cãi lại vợ một câu thôi tức khắc sẽ bị đánh giá là bại hoạt gia phong, thậm chí bị ngược đãi, hành hạ đến chết; nếu chẳng may để mất cái trinh trắng như anh Vũ nhẹ thì bị gọt “gáy” bôi vôi, nặng thì bị lăng trì tùng xẻo, có bỏ trốn đi nơi khác sống thì suốt cả đời cũng chẳng dám ngẩng lên nhìn mặt ai... Bởi vậy mà có những người suốt cả đời làm nô bộc cho vợ con, lúc nào cúc cung tận tuỵ như kẻ tôi tớ trong nhà mà cuối cùng vẫn chết già trong sự cô đơn và ghẻ lạnh.

Than ôi! Ở cái xã hội cũ đầy khổ đau đó, người phụ nữ được tôn thờ như những bà hoàng, từ khi sinh ra đã không phải mó chân mó tay làm việc nhà, lớn lên có tôi tớ hầu hạ, khi lấy chồng về ngày thì thượng cẳng chân, hạ cẳng tay, đêm thì bắt phục vụ 2,3 ca đến sáng, có thể nằm ngủ đến tận trưa trong khi chồng thì phải thức dậy từ khi trời chưa sáng; những nhà giàu có còn lấy về đến năm bảy người chồng để phục vụ 1 bà vợ; đó là chế độ “ngũ lang thất phu”, càng có nhiều chồng càng thể hiện được quyền lực của người vợ.

Cũng may, trong xã hội ngày nay, các quan niệm thời phong kiến không còn ảnh hưởng mạnh mẽ như trước nữa, xã hội hiện đại cũng chú trọng đến vấn đề bình đẳng giới, giải phóng cho người đàn ông có được những quyền con người cơ bản theo luật thế giới. Người đàn ông ngày nay cũng được đi học, được tham gia các hoạt động chính trị, được bình đẳng trong quan hệ gia đình, cũng có quyền được đưa ra ý kiến của mình trong các cuộc họp, và đặc biệt là cũng được đi bỏ phiếu bầu cử.

Tuy nhiên, vẫn còn một số bộ phận những gia đình theo nếp cũ, lệ cũ, vẫn coi người đàn ông như người ở trong nhà, phải làm việc nặng nhọc, chi tiêu bị quản lý từng đồng từng hào, thậm chí còn bị ngược đãi, đánh đập... Một số địa phương đã có những tổ chức đứng ra bảo vệ người đàn ông trước những bất công này, đòi lại sự bình đẳng và đấu tranh cho quyền lợi của người đàn ông. Đó là các “Hội sợ vợ”.

Trở lại vấn đề của anh Vũ, thưa anh, trong xã hội bùng nổ thông tin như hiện nay, khi mà con người có điều kiện hàng ngày tiếp xúc với internet và những ấn phẩm khiêu dâm nhan nhản trên mạng, đàn ông chúng ta lại mềm yếu, dễ dàng sa ngã, mấy ai trong cái làng này có thể cưỡng lại những cám dỗ đó, thường là bị cướp mất đời con trai ngay từ mối tình đầu, nhất là gặp phải đối tượng già dặn kinh nghiệp như trong trường hợp của anh. Đàn ông chúng ta khi đã yêu là yêu hết mình, có thể hy sinh tất cả miễn là người yêu của mình được vui, được hạnh phúc. Ngày xưa, còn có những vị vua sẵn sàng hy sinh tất cả giang sơn vì chiều vợ như Trụ vương yêu nàng Đắc Kỷ đã đánh mất nhà Thương, Chu vương yêu nàng Bao Tự đốt lửa cầu cứu chư hầu cũng không được đáp lại, Ngô Vương Phù Sai yêu nàng Tây Thi nên trúng kế của Phạm Lãi,.. so với những gì họ đã dành cho người mình yêu thì một chút anh em ta dành cho người mình yêu đó có đáng kể gì. Nếu ở trong trường hợp của anh chắc em cũng sẽ làm như vậy. Nhưng em ngưỡng mộ anh ở chỗ: anh dám nói ra sự thật để không phải dằn vặt lương tâm, còn em thì cố gắng che giấu sự thực quá khứ, cố gắng yêu thương vợ mình để bù đắp cho nàng, ngày ngày cầu mong cho nàng không bao giờ hỏi đến điều đó, và em hạnh phúc vì vợ em cũng yêu em chân thành, chắc không bao giờ vì những sa ngã trong quá khứ mà bỏ rơi em.

Qua topic này, em xin gửi tới anh sự cảm thông sâu sắc, mong anh hãy cứng rắn hơn, vượt qua được những mặc cảm tội lỗi để ngẩng cao đầu làm một người đàn ông chân chính. Anh hãy tin rằng, quá khứ chỉ là quá khứ, quan trọng là hiện tại và tương lai, nếu vợ anh yêu anh thực sự, chắc chắn chị sẽ thông cảm và bỏ qua cho anh. Chúc anh tìm lại được bản thân mình và chúc gia đình anh hạnh phúc!

Em

tungthanden

Bác tungthanden còn kết thêm câu này nữa ạ

:D :D :D :D
Em đọc lại em cũng không nhịn nổi cười
:D :D :D :D

Em thật các bác, các bác cứ mang tiếng là người văn minh, tiến bộ, không để ý đến mấy cái giáo điều thị phi phong kiến lạc hậu cổ hủ. Thế mà các bác cứ vác chuyện trinh tiết ra bàn, có nghĩa là vẫn còn lăn tăn và chuyện này vẫn còn là điều phải bàn cãi.
Giống như sự bình đằng giới cũng vậy, khi còn từ Bình đẳng giới và ngày 8/3 cũng như 20/10, những việc của phụ nữ, những việc của nam giới...(ngoại trừ những điều đã thuộc về cấu tạo tự nhiên) thì có nghĩa là vẫn chưa có bình đằng giới.

Tóm lại, là nên lờ đi, để xã hội tự có cái nhìn khác. Mỗi cá nhân không đề cập đến nữa, và tự hành xử theo hoàn cảnh của chính mình, đó là cách tốt nhất.

Tóm lại, là nên lờ đi, để xã hội tự có cái nhìn khác. Mỗi cá nhân không đề cập đến nữa, và tự hành xử theo hoàn cảnh của chính mình, đó là cách tốt nhất.

Câu này hay nhất trong ngày...
Bác Toet excellent
:D :L (c)

Lờ là lờ thế nào, lờ để mà ấm ức thì lờ hay không cũng vứt. Vấn đề là ném nó ra khỏi đầu một cách không thương tiếc ... nhể

Thực sự thì 2 phái có những đặc điẻm hoàn toan khác nhau cả về thể chất lẫn cách suy nghĩ, bên cạnh sự khác nhau về thiên chức. Vì thế, mỗi giới có một thế mạnh riêng trong việc thực thi một công việc cụ thể nào đó, và thật unfair khi kêu gọi "bình quyền" bằng cách cào bằng, giao cho nữ giới mọi việc đáng ra chỉ nên dành cho nam giới. Xã hội phải thể hiện sự tôn trọng nữ giới bằng bàn bạn về những điều như thế. Văn minh là ở chỗ đó.
Quá trình thay đổi quan niệm của xã hội về một hiện tượng cụ thể nào đó là một quá trình lâu dài, và quan niệm chỉ có thể được thay đổi nếu có những người dám nói ra sự lạc hậu của quan niệm đó. Còn nếu những ai không tán thành một quan niệm xã hội lạc hậu nhưng chỉ giữ trong lòng, không (dám) lên tiếng công khai thì ko bao giờ quan niệm xã hội lạc hậu đó có thể thay đổi.

Theo tôi lên khóa topic này lại, lên lập ra những cái bổ ích hơn. Chuyện này tế nhị không phải mang ra bàn luận và xì xào bán tán - thế nhỉ (beer)

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back