What's new

Có trẻ em, muốn phượt Ai Cập, nên hay không?

Chào các bác,

Trước khi về với chùm khế ngọt, nhà em định làm 1 chuyến đi Ai Cập tháng 8 này nhưng đang phân vân quá. Rất mong được các bác chỉ giáo.

Visa đã xong, lịch trình như sau:
Ngày 1-4: Cairo & Kim tự tháp
Ngày 5-11: đi tàu dọc sông Nil từ Louxor đến Assouan

Lịch trình trên em đặt của đại lý du lịch, được lo từ a đến Z: ăn uống, ngủ nghỉ,tham quan.Trên lý thuyết là "đại tiện", còn thực tế thế nào chưa rõ. Bác nào có kinh nghiệm đi kiểu này thì truyền cho em với.

Vấn đề chính nằm ở đây: cậu cả nhà em sẽ được 10 tháng tuổi vào tháng 8, di chuyển luôn cần đến xe nôi. Liệu cái nóng khắc nghiệt và điều kiện địa hình ở các điểm tham quan có phù hợp với 1 cậu trai 10 tháng không?

Em đã hỏi thăm 2 chỗ rồi. Lần đầu gặp 1 em xinh tươi đẹp đẽ , em bảo chả sao đâu, anh chị và bé cứ đi đi,em bán cho, anh mua thêm bảo hiểm là yên tâm. Lần 2 thì 1 anh trai khuyên đừng đi vì thời điểm đó trời rất nóng, 40-50 độ , hoàn toàn không phù hợp cho trẻ nhỏ, và từ chối bán tour.

Em băn khoăn quá. Bây giờ không đi thì khó có dịp nào khác khi đã về VN. Mà đi thì liệu có an toàn cho sức khoẻ cậu cả không khi nhiệt độ ngoài trời trên 40 độ còn trong nhà, trên xe bus thì khỏang 20 độ?

Rất mong nhận được ý kiến đóng góp từ kinh nghiệm thực tế của các phượt gia.

Nhà em xin cảm ơn các bác.

Đợt đi ĂngkorWat em cũng gặp vợ chồng Úc cho con bé 6 tháng tuối đi. Thấy mình ngạc nhiên lắm bọn nó nói - không sao, bọn tao cho nó uống nước nhiều là được. Thời tiết giữa tháng 8 nắng như lửa chốc chốc bọn nó lại nhét bình sữa, chốc chốc lại nhét bình trà Hipp cho con bé mà không biết cái bình sữa của bọn nó cả buổi có tráng rửa thay sữa được lấy mấy lần.

Em cho rằng bắt bọn trẻ dưới 2 tuổi đi chơi là không Fare, bọn nó đã biết chơi đâu, bọn nó cần ngủ. Cho dù anh chị kia có cái địu xịn lắm nhưng xịn đến đâu thì cũng không tránh được cái nóng kinh khủng và không thể thoải mái bằng được cái giường.

Theo em đi thì cũng được nhưng nhịn được thì tốt hơn. Mình đã muốn thì thế giới này cũng nhỏ lắm.
Giờ mới đọc đến cái topic này nên không biết nhà why not có đi với bé 10 tháng không. Nhưng mà theo kinh nghiệm nhà tớ thì tớ thấy vẫn ổn. Mặc dù chưa tha con bé ra nước ngoài bao h nhưng
6 tháng tuổi cho về quê ăn tết - mỗi ngày di chuyển khoảng 200km trong 4 ngày liên tục, trời lạnh căm căm nhưng bạn ấy chẳng biết gì, được bế nhiều nên bạn ấy vẫn vui :))
8 tháng tuổi tớ cho nó phơi nắng ở Sầm Sơn, 2 ngày rồi lại tiếp tục lên đường đến Tĩnh Gia, 2 ngày rồi về Hn
11 tháng tuổi cho ra đảo Quan Lạn 5 ngày phơi nắng tiếp - Chụp được vài bức ảnh còn được giải nụ cười thiên thần trên VTC đấy :D

1 tuổi cho đi chơi Furama Đà nẵng- cũng là đợt nóng chảy mỡ- vẫn rồng rắn nhau tắm biển và đi Hội an
Sau vài lần đi thì tớ thấy chỉ cần chuẩn bị đầy đủ một chút là thoải mái thôi mà, trẻ con có khi còn thích nghi nhanh hơn người lớn í.:)

Re: 10 tháng tuổi muốn phượt Ai Cập, nên hay không?

PS: em khoe tí phượt con nhà em

6 tuần tuổi : bay từ Hanoi đi Vientiane lên oto tiếp 600 km đến nam lào

7 tháng : bay đi châu Âu 5 tuần lang thang Bangkok 3 ngày transit

11 tháng : Angkor - Siemriep 1 tuần

15 tháng : bay đi châu Âu tiếp 4 tuần

19 tháng : Bangkok - Ko chang bằng oto 10 ngày

24 tháng : từ Nam lào về Hanoi bằng ô tô

hơn 2 tuổi rưỡi : xuyên Lào, Luanprabang, Samnua, Xiengkhoang

3 tuổi : Myama 5 tuần.....

Sau 3 tuổi thì thoải mái rồi, không tính nữa, không ối bác trên này phải GATO với nó

Thế em báo cáo để phượt nhí nhà bác GATO với cái hĩm nhà em: 6 tháng tuổi đi 6 nước :LL

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,574
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back