What's new

Cung đường mùa xuân 2018 và 3 cô gái

Cung đường du xuân Y Tý - Xín Mần - Chiêu Lầu Thi - Đồng Văn - Sơn Vĩ - Mèo Vạc

Đã lâu không viết bài trên phuot.vn, có lẽ vì dạo này facebook thịnh hành quá, viết mọi thứ trên ấy. Nhưng thú thật, mình vẫn thích viết ở đây, xem comment của mọi người, và lâu lâu lấy bài của chính mình ra đọc.
Năm trước mình có viết về cung đường 7 ngày với nhan đề đi xong về lấy chồng, nhưng vì lí do sau khi đi về chồng vẫn chưa lấy, nên năm nay mình lại viết tiếp bài này.
Hành trình năm nay của mình dài 9 ngày, vẫn bắt đầu từ Sài Gòn, quá cảnh ở Hà Nội rồi bắt đầu lang thang cùng chiếc xe máy. Năm nay mình đi cùng 2 cô gái nữa, 2 em nhỏ tuổi hơn mình, bị nghe mình dụ dỗ, đi đi kẻo lấy chồng chẳng còn được đi nữa, đi xem hoa nở, đi ngắm mây. Thế là đặt vé, 3 chị em xin nghỉ phép rồi đi.
Vẫn như mọi lần, mình làm file lịch trình chi tiết, dự toán chi phí, nhưng không đặt trước chỗ nghỉ, năm nay bọn mình thảnh thơi, thích đâu sẽ dừng ở đó chẳng bận tâm. Theo dự định sẽ chơi ở Lào Cai 2 ngày, sau đó đi tiếp sang Xín Mần, Hoàng Su Phì, leo Chiêu Lầu Thi, rong chơi ở Hà Giang ngắm hoa, ngắm sông Nho Quế.
Lần này mình quen nhiều bạn trên dọc đường, gặp nhiều may mắn và có rất nhiều cảm hứng sáng tác (một phần nhỏ mục đích đi lần này là tìm cảm hứng viết truyện ngắn và kịch bản phim về vùng núi, vì chả hiểu sao mình cứ thích núi non ngoài này mãi).
Đây là 3 chị em mình
20180304_155531 by Tran Huyen Tran, trên Flickr
3 chiếc nón này ôm từ trong Sài Gòn ra lên máy bay hay xe ô tô người ta đều nhìn như sinh vật lạ. À chiếc xe ở giữa làm màu thôi ạ, xe của bọn mình 2 chiếc ngoài cùng ấy kakaka
20180304_104631 by Tran Huyen Tran, trên Flickr

Thôi giới thiệu sơ về team thế được rồi, bắt đầu hành trình thôi.
Ngày 1+ ngày 2: Hà Nội - Lào Cai
Từ Hà Nội bọn mình lấy xe máy rồi cho cả người cả xe lên xe giường nằm lên Lào Cai mất 4 tiếng. Lí giải chút chỗ này vì ai cũng hỏi sao lại không thuê xe từ Lào Cai hay sao thuê xe từ Hà Nội mà không chạy luôn từ Hà Nội. Là vì điểm kết thúc hành trình của mình ở TP Hà Giang, và mình không muốn quay lại Lào Cai trả xe máy. Thứ 2 là vì đường từ HN lên Lào Cai chạy xe máy mất cả ngày, mà mình cũng chạy 1 lần rồi, không thích đi lại, nên thôi.

Xe từ Hà Nội Lào Cai thì bá chủ chắc là Hà Sơn Hải Vân rồi, xây hẳn cái bến xe bự chảng, có xe bus chạy tung tăng. Phong cách phục vụ cũng lịch sự, mình đánh giá là như vậy dù cái nhà vệ sinh dọc đường thì kinh dị lắm. Chọn tuyến xe nhanh giá 250k/ người, thêm tiền gửi xe máy 250k/ chiếc nữa, xe chạy vù vù cao tốc dừng đi vệ sinh đúng 5 phút nên nhanh lắm.

Đến Lào Cai, chúng tôi gặp Trường - bạn của một đứa em mà năm trước đi Sapa tôi đã gặp. Năm nay vốn không định đến Lào Cai, nhưng Trường bảo chị ra đi, em dẫn chị đi Y Tý, đi Lũng Pô. Em ấy nhiệt tình thế, chúng tôi chỉ biết đáp lại bằng cách chỉ ghé Lào Cai mà không ghé Sapa.
Thành phố Lào Cai khá rộng, khu trung tâm hành chính bự chảng như Bình Dương và quy hoạch cũng rõ ràng. Thấy có quảng trường rộng quá trời và hồ nước đồ mà cũng không đông người tụ tập chơi, chắc vì xa khu dân cư quá
20180303_195356 - Copy by Tran Huyen Tran, trên Flickr
Trường đưa chúng tôi đi thăm cột mốc ở cửa khẩu quốc tế Lào Cai có cột mốc 102
20180303_203125 by Tran Huyen Tran, trên Flickr
Bên kia là Trung Quốc đang đốt pháo đì đùng vang trời, cách một con sông Nậm Thi và một cây cầu sặc sỡ như cá 7 màuIMG_3706 by Tran Huyen Tran, trên Flickr

20180303_202847 by Tran Huyen Tran, trên Flickr
20180303_204351 by Tran Huyen Tran, trên Flickr

Last edited:
Có lẽ bạn đi vào dịp cuối năm gần tết, mùa này thì có hoa đào nhưng thực sự Sapa nhìn khô khốc và héo úa. Tôi thích đi vào mùa hè hơn

Có lẽ bạn đi vào dịp cuối năm gần tết, mùa này thì có hoa đào nhưng thực sự Sapa nhìn khô khốc và héo úa. Tôi thích đi vào mùa hè hơn

Ừ, mình đi sau Tết. Bình thường mình cũng không thích Sapa vì nó bẩn và ồn ào theo cảm nhận của mình

Quay trở lại một ngày lạc lõng, à thì không lạc mới là kì lạ đó. Thật ra chỉ là đi lố đường chút thôi. Sau khi chia tay Pú, bọn mình đi tiếp về TP Hà Giang, trên đường đi không thì biển chỉ đường về QL2 bị khuất, không nhìn thấy nên cứ chạy thẳng về lại Vinh Quang luôn. Kì lạ đúng không, vâng, bọn mình đã đi 1 vòng tròn từ chiều hôm qua đến giờ. Ngay khoảnh khắc thấy cây xăng Hoàng Su Phì thì bọn mình đã biết mình đi nhầm. Nhưng may quá, chỉ nhầm chừng mười mấy km thôi.
Dọc đường hoa gạo nở, nhầm thì nhầm vẫn phải chụp hình đã
IMG_4066 by Tran Huyen Tran, trên Flickr
20180306_121834 by Tran Huyen Tran, trên Flickr\
20180306_121730 by Tran Huyen Tran, trên Flickr
Chạy một hồi thấy đã về đúng đường ra QL2 nên dừng lại yên tâm ăn trưa. Gọi là ăn trưa cho sang chứ chỉ có lương khô cùng ít sữa mua sẵn đề phòng lỡ đường, quá bữa. Lương khô của Trung Quốc ăn ngon lắm
IMG_4082 by Tran Huyen Tran, trên Flickr
Cả buổi chiều hôm ấy bọn mình chạy vòng vèo quanh những thửa ruộng bậc thang của Hoàng Su Phì, quanh co hết từ quả núi này sang quả núi khác. Quanh co hoài cũng chóng cả mặt, khúc cua nào cũng bóp còi, vì hướng mình đi là phía bên vực, lâu lâu 1 chiếc xe tải lù lù hiện ra sau khúc cua hết cả hồn chim én
IMG_4095 by Tran Huyen Tran, trên Flickr

Ra đến Thị trấn Tân Quan gặp QL2 thì quá khỏe rồi, "đường rộng và dài em cứ bước đi", bọn mình không cần nghỉ, chạy thẳng một mạch về TP Hà Giang, đến nơi lúc 5h chiều. Lẽ ra theo lịch trình ngày hôm nay là nghỉ đêm ở Quản Bạ, nhưng chạy tiếp thì tối lỡ dở, mà bọn mình thì đâu có gấp. Thế là vào lại hotel Hương Thảo 2 Lý Tự Trọng, gặp lại chị chủ dễ thương lấy 1 phòng 2 giường cho 3 đứa, mang hết đồ dơ cho chị giặt sấy. Tắm rửa rồi sang quán phở Chờ quen thuộc gọi 1 tô phở gà
IMG_4102 by Tran Huyen Tran, trên Flickr

Phở ngoài này bao nhiều hành luôn ấy. Đúng ý mình thích, nên không có phàn nàn gì cả. Quán phở ăn vẫn ngon như vậy, và bán ngày càng phong cách hơn, đúng 6h30 tối mở cửa bán.
Ngày hôm nay tuy lạc lõng nhưng nhẹ nhàng kết thúc ở đây. Nhờ trễ lịch trình mà hôm sau bọn mình gặp một người vô cùng thú vị, đi vào một nơi vô cùng hoang vắng thần tiên. Hẹn mai kể tiếp
2. Hoa đào vùng biên Cao Mã Pờ by Tran Huyen Tran, trên Flickr

NGÀY 4: TP HÀ GIANG - YÊN MINH
Mình biết là thường người ta đi từ TP Hà Giang lên Đồng Văn mất 1 ngày, mình cũng từng đi thế rồi, nhưng mà lần này thì không. Sáng ở thành phố 3 đứa ghé cột mốc KM0 check in phát cho đúng thủ tục
IMG_4107 by Tran Huyen Tran, trên Flickr

Sau đó thì ghé quán Bún cá cay Hải Phòng ngay gần quán cafe KM0 ăn sáng, quán này chị chủ khách sạn chỉ vì bọn mình bảo bọn em ngán phở rồi. Vị bún lạ lạ và tô thì rất rất to
IMG_4105 by Tran Huyen Tran, trên Flickr

Cơm no rượu say bây giờ đi ngủ, à quên, đi tiếp. Hôm nay Hà Giang trời bắt đầu lành lạnh, và hơi âm u một chút, không nắng. Những thử thách đầu tiên cho bọn mình là dốc Bắc Sum, những con đường vòng vèo quanh sông. Trời có nắng chắc đẹp hơn
20180307_082652 by Tran Huyen Tran, trên Flickr
IMG_4126 by Tran Huyen Tran, trên Flickr

Đường bây giờ tốt hơn 2 năm trước mình đi rồi, không còn phải dừng chờ làm đường nữa. Bọn mình chạy một mạch đến Cổng Trời Quản Bạ mới nghỉ. Hình như ai cũng sẽ nghĩ chân ở đây. Một quán cafe nhỏ xinh view sống ảo đã có mặt ở đây
IMG_4153 by Tran Huyen Tran, trên Flickr
Thay thế cho cái quán cũ mình ghé hồi 2 năm trước
20161205_102541 by Tran Huyen Tran, trên Flickr

Bọn mình vẫn với sự thong dong vốn có, vào quán gọi trà gọi cafe uống ngắm cảnh. Cafe ở đây rang xay nên đậm đà lắm, mình say cả buổi sáng, tim đập nhanh :)))
IMG_4139 by Tran Huyen Tran, trên Flickr
IMG_4143 by Tran Huyen Tran, trên Flickr
Những chiếc balo nhỏ xíu đựng đồ quan trọng của 3 đứa, vô tình tất cả đều là màu đen
IMG_4137 by Tran Huyen Tran, trên Flickr

Quán mới mở hơn 1 năm nay thôi vì cuối 2016 chỗ này vẫn đang bán mấy thứ cây cỏ vẩn vơ và cafe pha phin ở cái chòi lụp xụp. Đang ngồi chơi chụp hình sống ảo các thứ thì Giàng- chủ quán bắt chuyện. Lúc đó thề chả biết bạn là chủ quán. Tưởng bạn là nhân viên rỗi việc thấy bọn mềnh xinh đẹp nên nói chuyện chơi thôi. Bạn hỏi đi đâu. Có thích ngắm hoa đào không bạn chỉ cho chỗ này còn nhiều hoa chứ lên Đồng Văn hoa tàn hết rồi. Mình hỏi xa không các thứ bạn mở bản đồ lên chỉ cho rồi cẩn thận lưu số mình bảo chỗ nào khó đi gọi bạn chỉ. Chả hiểu sao khi mình gọi qua thì điện thoại bạn hiện tên mình luôn. Bạn giải thích là do số mình có trên mạng rồi, "điện thoại Tàu nên mới có cái này". Ok fine Tàu quá siêu :)))

Thế là tin lời Giàng, bọn mình rẽ một con đường riêng, trong khi mọi người chạy thẳng lên Đồng Văn. Cùng lắm là ở đây 1 ngày, có hề gì. Đầu tiên là tìm đường đến chợ Tùng Vài, UBND Xã Tùng Vài. Đường khá vắng nhưng dễ chạy, dốc hơi nhiều thôi.
20180307_121030 by Tran Huyen Tran, trên Flickr
IMG_4169 by Tran Huyen Tran, trên Flickr

Từ Tùng Vài, bọn mình hỏi đường đi lên Cao Mã Pờ, chạy thêm mười mấy km nữa. Đến UBND xã Tùng Vài thì google maps chỉ đường sai làm bọn mình quay quay một hồi cuối cùng phải gọi điện cầu cứu Giàng chỉ đường. Nhiều khi không tin google được, rõ ràng thực tế có con đường khác to đùng thì nó chỉ mình đi một cái lối mòn kì lạ.
Bọn mình chạy đến đây thì dừng lại, vì ngẩng mặt lên là rừng hoa quá đẹp, cả một đồi hoa không bóng người, không có phượt thủ chen chúc chụp hình, chỉ có 1 đàn bò, 1 người dân chăn bò và 3 bọn mình. Dừng xe máy, bọn mình xách đồ ăn trưa lên tận hưởng
IMG_4188 by Tran Huyen Tran, trên Flickr
1. Hoa đào vùng biên Cao Mã Pờ by Tran Huyen Tran, trên Flickr

Phía xa xa dưới kia là bản Vàng Chá Phìn, hoa mận, hoa đào đang nở rộ. Đây có lẽ là nơi cuối cùng ở Hà Giang mà hoa nở muộn như thế. Trên này khá lạnh, 3 đứa ngồi ăn trưa nghe gió thổi và tiếng chuông của mấy con bò kêu leng keng
20180307_123058 by Tran Huyen Tran, trên Flickr

Mới nhận được ảnh chụp của em Béo, up lên thêm cho mọi người xem rừng hoa ở Cao Mã Pờ. Cây hoa đẹp, ta nói không có một cái lá nào luôn ấy
IMG_2713 by Tran Huyen Tran, trên Flickr
IMG_2706 by Tran Huyen Tran, trên Flickr
IMG_2726 by Tran Huyen Tran, trên FlickrIMG_2771 by Tran Huyen Tran, trên Flickr

Chụp chán chê mê mỏi, thực sự là không chán nhưng phải đi thôi, không lẽ lại ngồi đó đọc hết quyển sách, hay ngủ mấy giấc cho đã đời?
Bọn mình đi tiếp lên cột mốc Cao Mã Pờ. Đồn biên phòng Tùng Vài nằm cô đơn ở đây, phía trước có cái tạp hóa nhỏ, chủ quán cứ mời vào uống nước rồi hãy đi tiếp
IMG_2791 by Tran Huyen Tran, trên Flickr
20180307_132317 by Tran Huyen Tran, trên Flickr
20180307_132332 by Tran Huyen Tran, trên Flickr

Cột mốc đây
IMG_2811 by Tran Huyen Tran, trên Flickr

Đi qua mấy cái cột đó là đất Trung Quốc rồi, có mấy người Trung Quốc cũng đi qua đây để du lịch, xem bên Việt Nam mình có gì lạ không. Thấy em bé có đầu tóc hay hay Trang chụp hình nó, xong ông bố nó thấy tụi mình lạ lạ cũng chụp hình, mà không hề hiểu hai bên nói gì
IMG_4197 by Tran Huyen Tran, trên Flickr

À, còn trong hình này nếu chịu khó nhìn kĩ một chút sẽ thấy có một anh bộ đội mặc áo xanh đứng trên cao cao. Anh chính là anh gác cổng ở cái hình trước. Lúc bọn mình mới đến anh có hỏi ở đâu đến bla bla rồi. Xong Trang bảo là "Chị ơi em muốn vào thăm các anh bộ đội cơ". Ôi vãi thật. Xong lúc đang xếp đồ thì tự nhiên anh ấy đứng trên ấy gọi xuống hỏi thăm tiếp, bảo sao vội thế, ở đây chơi đã. Trang bảo anh ơi em muốn gặp các anh bộ đội. Anh cười bảo giờ các anh ngủ hết rồi, vào chơi mai về. Haiz, yếu lòng một chút chắc ở lại thật rồi. Hôm đó trời không nắng buồn buồn, thôi bọn mình đi tiếp vậy, không có duyên với các anh rồi.
IMG_4209 by Tran Huyen Tran, trên Flickr

Thế cũng hay, bây giờ bọn mình quay ngược trở ra Quản Bạ. Nhưng đi ngang qua rừng đào ban nãy nhìn xuống bản làng đẹp quá không kiềm chế được
IMG_2784 by Tran Huyen Tran, trên Flickr
Đầu bản có một cái bảng mờ mờ ghi chữ: Bản Vàng Chá Phìn
IMG_4230 by Tran Huyen Tran, trên Flickr

Thế là liều mình dựng xe ở sát vệ đường, bắt chước người dân ở đây cũng toàn dựng như thế. Không buồn lấy balo xuống luôn, có mấy bộ quần áo thôi mà, có gì quý giá đã đựng ở balo nhỏ hết rồi. Xong, đi chơi nào. Hoa nở từ đầu bản thế này ai mà kiềm lòng được
IMG_4232 by Tran Huyen Tran, trên Flickr

Bọn mình đi xuống mãi xa, gặp một em nhỏ đang ngồi nhặt củ giáy hay củ khoai gì đó cho heo, mình hỏi chị đi xuống dưới kia chụp hình hoa được không, em gật đầu bảo được, thế là băng qua sân nhà em đi xuống chỗ hoa nở. Lại gặp hoa đào, và cả hoa mận nữa
IMG_2846 by Tran Huyen Tran, trên Flickr
IMG_2911 by Tran Huyen Tran, trên Flickr

Đang đứng phởn phơ chụp hình, chó sủa inh ỏi cả bản, vì 3 đứa mặc áo nổi quá mà. Một chị cũng mặc áo đỏ đi từ phía dưới nhà sau rặng hoa đi lên. Mình cười chào trước
- Em chào chị ạ. Bọn em thấy hoa đẹp quá nên vào chụp ảnh ạ!
Thật ra cũng sợ sợ nhỡ chị ra đòi tiền thì sao, kinh nghiệm từng chụp tam giác mạch mấy năm trước ấy mà. Nhưng mà không, chị cười bảo, cứ chụp đi.
- Hoa nhà chị à, đẹp quá chị
- Ừ, nhà mình với nhà em dâu, trên kia thì là nhà bác, nhà cậu, họ hàng hết
- Đẹp vậy sao chị không thu tiền chụp hình?
- Không, thu làm gì, được mấy đồng đâu mà, kệ họ chụp thì chụp
- Chụp lên đẹp lắm chị ơi. Chị chụp hình với bọn em đi
Thế là có mấy tấm ảnh như này ra đời cùng chị Mìn
IMG_2894 by Tran Huyen Tran, trên Flickr

Chị bảo bọn mình cứ chụp hình đi, tí xuống nhà chị chơi uống nước, chị đi lên nhà chú bác một tí. Mừng quá bọn mình lò dò xuống nhà chị chơi. Chị chưa về, thấy xa xa có một vườn hoa cải, bọn mình đi đến thì gặp một chị áo hồng. Các chị trên này thích mặc đồ nổi giống bọn mình ghia hihi. Lại chào chị trước và bảo chị cho em chụp hình vườn hoa cải nhà chị nhé, đẹp quá. Chị đang chăn bò, mở cửa vườn cho bọn mình vào chụp hình. Hoa cải nở vàng ươm, thì là không ăn hết cũng nở hoa đầy. Lại rủ được thêm chị Chấn chụp hình chung. Chị là em dâu chị Mìn, hai chị em nhà ở cạnh nhau.
IMG_2975 by Tran Huyen Tran, trên Flickr
IMG_2971 by Tran Huyen Tran, trên Flickr

Ra khỏi vườn rau chị bảo vào nhà chị chơi đi, rồi hãy sang chị Mìn. Bọn mình ngại quá cũng vào chơi, chứ chị mời rối rít. Vào nhà chị thì có đứa con trai ở nhà, có con gái chị và đứa cháu ngoại mới sinh nữa. Em Béo bế em bé nữa chứ
IMG_4227 by Tran Huyen Tran, trên Flickr

Đầu tiên chị mang bánh kẹo trái cây ra mời mấy đứa ăn, thật thà bảo bánh kẹo từ hôm Tết còn
IMG_4224 by Tran Huyen Tran, trên Flickr
Chị bảo hôm nay là ngày 20 tháng Giêng âm lịch, theo phong tục của người Hán các chị thì sẽ kiêng quét nhà và... kiêng đi làm??? Mọi người trong họ hàng vừa tập trung ăn uống sáng giờ ở nhà các chị và vừa rủ nhau ra ngoài chợ thị trấn chơi. Chị không đi, chị Mìn cũng không đi, thế nên mới gặp bọn mình. May thế!!!
Rồi chị bảo, uống chén rượu nhé, chả dễ mà gặp. Bọn mình trước khi lên cũng biết đôi chút về lòng hiếu khách của đồng bào trên bản, nên không chối từ bảo bọn em uống chén nhỏ thôi nha chị. Chị tất tả đi lấy rượu, rót vào 4 cái ly. 4 chị em cạn 1 chén, chị rót thêm chén nữa. Trời ơi uống thở ra lửa luôn. Rượu ngô không có vị cồn, không nhức đầu nhưng uống tới đâu biết tới đó, lâng lâng muốn đi bar dễ sợ
IMG_4226 by Tran Huyen Tran, trên Flickr
Thầm cảm ơn vì hôm nay nhà chị đi chơi hết, không thì đường về chắc còn xa xôi lắm :)
Chị cứ bảo ở lại chơi 1 hôm đi mà cả bọn cáo từ mãi, bảo khi nào có cơ hội quay lại đây, nhất định sẽ đến tìm chị. Thế là bọn mình sang nhà chị Mìn. Chị đang giặt quần áo bằng cái máy giặt Trung Quốc bán tự động. Là vì phải đứng canh bơm nước vào chứ nó không tự bơm, hahaha
20180307_144712 by Tran Huyen Tran, trên Flickr

Ngôi nhà sạch sẽ, mái ngói vẫn là ngói viên, tường trát đất
20180307_144728 by Tran Huyen Tran, trên Flickr

Bước vào nhà chị Mìn lại mang kẹo bánh ra mời, vẫn là kẹo bánh "còn dư từ Tết". Chị cũng rủ uống rượu nhưng 3 đứa năn nỉ chị bảo bọn em mới uống 2 chén không thể uống nữa vì còn chạy xe đi xa. Thế là 4 chị em ngồi chơi uống nước chè. Chị bảo bản này toàn người Hán, họ hàng với nhau cả, sang đây từ lâu rồi. Chị ngày trước cũng đi làm thuê bên Trung Quốc, nhưng rồi sức khỏe yếu, nhiều bệnh tật nên sau đấy về đây làm. Ngược lên gian bếp thấy thịt heo treo đầy, trong nhà có tủ lạnh có tivi, nồi cơm điện, thấy mừng cho chị, sống nơi xa xôi nhưng chẳng thiếu thứ gì, cũng tốt.
Bọn mình ngồi chơi trước khi đi bảo chị, không biết bọn em dựng xe trên kia có sao không chị. Chị bảo không, ở đây không mất gì đâu. Thế là chào tạm biệt chị và không dám hứa hẹn rằng sẽ quay lại, vì biết rằng rất khó, có những nơi rất gần như Ngọc Linh mà bọn mình còn chưa một lần quay lại nữa là vùng đất biên ải này.
Lên đến đường, ôi may quá 2 chiếc xe 3 chiếc balo vẫn còn đấy. Mỗi đứa tu một hơi nước lọc để tỉnh táo lại. Nhìn 2 đứa này như phê cần, mặt Trang đỏ hết cả
20180307_145919 by Tran Huyen Tran, trên Flickr
Thế rồi bọn mình phải rời xứ sở hoa đào Cao Mã Pờ để tiếp tục hành trình dài phía trước. Đúng là chẳng hẹn mà gặp, đúng là cái duyên. Và ngày hôm nay, duyên vẫn còn ở phía trước nữa cơ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back