What's new
Thực tình trước chuyến đi cũng không nhớ tới tuổi tác gì hết nhưng khi đến Pháp mình và bạn được mua vé vào Opera với Youth Ticket, tự nhiên như chợt nhớ ra điều này, lòng rộn ràng và tự hào ghê gớm. Ừ thì khi 25, đi ngược lại với phần lớn bạn bè, mình thỏa sức lang thang với những chuyến đi, những vùng đất mới, những trải nghiệm mà cứ nhắc đến là nhớ và trân trọng :)

Khác với những lần trước thường sẽ có nhiều thời gian tìm hiểu và lên lịch trình, Châu Âu là chuyến đi xa và lâu nhất nhưng lại là lần đi ko plan nhất. Tất cả mọi thứ lại diễn ra chóng vánh, dự định trước 6 tuần, nộp visa trước 5 tuần, có visa khi chỉ còn 2 tuần là bay, mà còn lu bu công việc nên tính ra thời gian đọc thông tin và lên lịch trình tính theo giờ chắc cũng chỉ vỏn vẹn khoảng 24h, đến nỗi có những nước, ngày mai đi tối nay mới ngồi search: where to go in Czech Republic...:)) Chính vì vậy trong bài viết này chắc sẽ ko dám chia sẻ quá nhiều về lịch trình hoặc thông tin nhiều, chủ yếu sẽ là những kinh nghiệm thực tế rút ra được sau chuyến đi mà thôi.

Mà nhiều khi unplan trip lại có nhiều điều thú vị hơn cả những chuyến lên kế hoạch kĩ càng quá ^^

Hành trình ở Châu Âu của mình trong 28 ngày, đi 7 nước: Hà Lan, Tây Ban Nha, Pháp, Ý, Thụy Sĩ, Đức, Cộng Hòa Séc.

Một trong những điều đau đầu nhất khi bắt tay lên lịch trình Châu Âu mà chắc hẳn nhiều người sẽ gặp phải đó là chọn nước nào để đi và đi đường nào cho tiện nhất. Và cũng chính vì vậy mà sẽ có hàng ngàn cái lịch trình khác nhau ở đây, vì Châu Âu lớn, có nhiều nước, mỗi nước lại có vẻ đẹp riêng cho nên nhiều khi muốn đi nhiều lắm nhưng tính tới tính lui lại phải bỏ bớt. Vậy nên tùy vào sở thích, budget, độ tiện lợi, thời gian cho phép mà bạn lên lịch trình cho chuyến đi của mình nhé. Riêng đối với mình sau khi đi thì chia sẻ lại là nếu bạn ko nhiều thời gian và đang băn khoăn chọn giữa những nước trên thì có thể skip Tây Ban Nha và Đức. Tất nhiên 2 nước này cũng có nhiều điểm hay riêng nhưng vì Tây Ban Nha thì hơi xa so với các nước còn lại và Đức thì thiên khá nhiều về lịch sử nên nếu ko có nhiều thời gian thì bạn có thể đến thăm vào những dịp khác.

Mình sẽ bắt đầu với Thụy Sĩ - nước mình thích nhất trong chuyến đi. À em xin chân thành cám ơn topic Thụy Sĩ, mời gọi của bác medela với rất nhiều thông tin bổ ích ạ.

Thụy Sĩ - Nơi mà cảnh tự nhiên đẹp đến ngỡ ngàng, dù là dân nghiệp dư hay chỉ chụp bằng điện thoại thì chụp tình cờ vẫn có thể cho ra những bức ảnh đẹp nao lòng. Đơn giản là bởi vì Thụy Sĩ đẹp, vẻ đẹp nghiêng về tự nhiên, hùng vĩ, một nét rất khác với những nước Châu Âu khác. Thụy Sĩ cũng chính là nơi mình thấy được hòa mình, được cảm, được thoải mái nhất.

Thụy Sĩ có rất nhiều điểm đến thu hút, để lựa chọn đi nơi nào cũng là cả một quá trình cân nhắc: Lucerne ngôi làng nhỏ xinh được xem là một trong những thành phố xinh đẹp nhất thế giới, Zermatt nổi tiếng lý tưởng cho leo núi và trượt tuyết, hay thủ đô Bern với nhiều ngôi nhà mang đậm lối kiến trúc cổ điển...

Cuối cùng mình quyết định chọn Grindelwald và Jungfraujoch - Top Of Europe cho chuyến đi của mình. Và thực sự rất happy với lựa chọn này.

Hành trình cụ thể trong 2 ngày ở Thụy Sĩ của mình là: Zurich - Interlaken (dừng ở Interlaken West đi bộ đến Lake Thun, sau đó đi bộ ngược lại từ Lake Thun đến Interlaken West, đi bộ đến Interlaken Ost) - Grindelwald - Jungfraujoch - Grindelwald - Brienz - Zurich. (Nếu bạn nào có nhiều thời gian hơn có thể chọn đi 1 vòng tròn, lên Jungfraujoch bằng đường Grindelwald, xuống bằng Wengen, Lauterbrunnen)

Từ Rome, Italy tụi mình bay đến Zurich của Thụy Sĩ vào buổi tối. Ấn tượng ở sân bay là mọi thứ ở Thụy Sĩ khá hiện đại, thông tin hướng dẫn rõ ràng, dễ hiểu, người ở quầy information cũng rất dễ thương. À bạn có thể đổi tiền USD hoặc tiền Euro qua CHF ở tại quầy bán vé train SBB ticket and money exchange nhé. Tỉ giá ở đây tốt hơn nhiều so với đổi tại Zurich main station đó bạn. Nếu bạn nào ở Zurich Youth Hostel (http://www.youthhostel.ch/en/hostels/zurich) như mình thì mua vé S Bahn No 24 hướng đi đến Zug và dừng ở Wollishofen station nhé. Tới đây thì xuống hầm xong quẹo phải, đi thẳng đường lên dốc, khoảng 10 phút, quẹo phải sẽ thấy khách sạn nha bạn.

Đây cũng chính là station để đến Zurich Lake, hồ này nằm bên trái, ngược lại với hướng về khách sạn của mình nhé.

Zurich Lake là một trong hai điểm nổi bật của Zurich, bên cạnh khu Old Town. Và rồi tới đây mình mới hiểu tại sao Zurich Lake này lại nổi tiếng đến vậy:

Vì cảnh này đây:

Zurich lake cũng chỉ là một cái hồ nhưng cái cảm giác bình yên, thư thái, nhẹ nhàng mà nó đem lại thì ko phải cái hồ nào cũng làm được *.* Đến đây bạn có khá nhiều hoạt động như thuê thuyền đi xung quanh hồ, tập thể dục, bơi, đi dạo bộ, ngắm cảnh, hay đơn giản là nằm trên bãi cỏ đọc sách, nghe nhạc, ngắm đôi thiên nga bơi lội rồi viết thơ, viết nhạc gì đó ^^

Và ở nơi ấy mình chụp được một tấm hình cực kì vi diệu :)

- These little stars melt my heart <3 <3 <3

Cám ơn bạn thuynguyen2603 đã cung cấp những thông tin rất bổ ích nhé.

yukiko ơi mình cũng ngủ lại ở la spezia nhé, nếu bạn ở đây nhớ ăn pizza, siêu ngon luôn á :)

mình đi 4 làng, bỏ 1 làng nhưng có quay lại 1 làng chơi thêm một đợt đợi mặt trời lặn nên 1 ngày đi 5 làng ok nhưng đúng là chỉ dc nếu ko hiking quá nhìu, còn nếu bạn hiking thì có thể bỏ bớt 1 làng nào đó, mình nghĩ có thể là làng cuối, vì ở đó chủ yếu là bãi biển, ít nhà màu sắc hơn các làng còn lại ^^

Thank bạn thuynguyen2603 và bluepearl0212 nhé!

Bạn đợi mặt trời lặn Riomaggiore hay Manarola (làng 1 or làng 2 - tính theo khoảng cách gần hơn từ La Spezia)? Mình sẽ cân nhắc lại việc hiking xem cung nào đẹp hơn vậy :D

Hai bạn đã hiking cung nào thì advise mình với nhé!

Hi bạn yukiko1411,

Mình đợi mặt trời lặn ở Riomaggiore và ngắm cảnh đèn lên ở Manarola, đây cũng là 2 làng mình thấy đẹp nhất, và mình thích Manarola nhất trong số các làng. Mình ko ghé Corniglia. Tại lúc đó tụi mình cứ thấy tàu hướng về bên nào tới trước thì leo lên, đợt mình đi là mùa hè nên cực kì đông ở Cinque Terre, chờ tàu đi qua mỗi làng cũng hơi cực đó nha bạn :), đến tối thì mới vắng người dc hơn tí.

Mình lấy tạm map này để nói cho bạn dễ hình dung, làng gần La spezia nhất là Riomaggiore.

Mình thì chủ yếu đi dạo quanh làng, có đi hết mấy con đường ven biển của Riomaggiore và Manarola, với leo lên được con dốc cao để ngắm làng Vernazza nhưng chắc cũng ko gọi là hiking được :). Ở Riomaggiore bạn nhớ rẽ trái theo hướng bờ biển rồi đi nha, mình thấy đây giống như secret area vậy đó :D

Mình tiếp bài về Prague nhé :)

Petrin Hill & Observation Tower: được xây vào năm 1891 nhân dịp triễn lãm Jubilee và được thiết kế như là môt tháp Eiffel thu nhỏ. Vì nằm ở vị trí khá cao cho nên đến đây và đi lên đỉnh tháp ngắm toàn cảnh Prague thì thực sự sẽ rất đẹp.

Từ Strahov Monastery có thể dễ dàng nhìn thấy và đi bộ đến Prague Castle được.

Cách đi đến Strahov Monastery: dừng ở trạm Pohorelec (tram số 22).

Thành phố mờ ảo!

Trên đường đi là vô số những cửa hàng nhỏ cute. Hiếm có thành phố nào lại có nhiều tiệm nhỏ nhỏ xinh xinh vầy!

Địa điểm hành hương Loreta. Lúc mình đến thì đang được tu sửa lại.

Từ mặt trước của Loreta bạn quẹo phải thì sẽ gặp con đường xinh đẹp này ^^

Tiếp tục đi bạn sẽ gặp một ngã 3, một đường dẫn đến Prague Castle, đường còn lại thì dẫn đến...

Nhà thờ St. Nicholas Church: được xây dựng dựa với kiến trúc Baroque theo nguyên bản là nhà thờ St. Louis-des-invalides Paris. Bên trong nhà thờ rất đẹp, bạn nhớ vào trong nha.

Cách đi: dừng ở trạm Staromestska ( đi bằng metro, line A hoặc tram số 17, 18).

Ngay trước mặt St. Nicholas Church có bán bánh trdelník này là đặc sản của Prague nè.

Một góc phố:

Cái bàn tay của bluepearl cho thấy một điều: hình như trước khi ăn bánh ngọt, bạn vừa chén cả vốc mận ngọt và cherry!

Hihi bác danngoc ơi, ko phải em chén cherry đâu :) , tại lục lấy tiền nên bị dính lớp chocolate bên ngoài của bánh ấy bác :)) . Em chén cherry đã đời ở Hà Lan cơ, và đúng như bác nói tay với miệng, răng bị dính hết màu :D

Và rồi tất cả mọi nẻo đường, mọi con phố, mọi điểm đến sẽ đều dẫn bạn đến một nơi mà mình tin chắc bạn sẽ rất thích: Charles Bridge (Karlův most). Trong hành trình của mình, dù tính ra chưa có đủ 2 ngày full cho Prague nhưng ko rõ là ngẫu nhiên hay cố tình mà mình đến đây 3 lần, và vẫn còn lưu luyến lắm.

Được vua Charles IV xây dựng vào năm 1357 bởi kiến trúc sư Petr Parléř chính là người xây dựng Prague Castle đồ sộ ở trên. Charles Bridge là cây cầu đi bộ duy nhất bắt qua 2 bờ sông Vltava và được xây dựng theo lối kiến trúc Gothic với hàng chục bức tượng lớn hai bên cầu.

Đến Charles Bridge buổi tối thì vui lắm vì tấp nập người đi lại, không khí rất vui vẻ và trẻ trung, nhộn nhịp. Dọc đường là những quầy bán postcard cực đẹp, nhiều gian hàng vẽ hình chân dung nghệ thuật, cộng thêm những bài hát cổ điển, tiếng đàn saxophone, đàn harmonica...của các nghệ sĩ đường phố càng làm cho nơi đây có không khí lễ hội.

P/s: tiếng nhạc trong clip này chính là từ những nghệ sĩ ở cầu Charles buổi chiều hôm đó!

[video=youtube;kQdkf5zPSZw]https://www.youtube.com/watch?v=kQdkf5zPSZw&index=2&list=PLsdKgQV3cGcBTlNH_nW5yFDkurn68dK5x[/video]

Lần đầu đến Charles Bridge là lúc hoàng hôn đang dần buông xuống. Hình ảnh và không khí lúc đó làm cho mình phải cảm thán rằng có lẽ hoàng hôn là một món quà kì diệu của tự nhiên ban tặng cho Prague.

Lãng mạn là từ chính xác và cô đọng nhất cho khung cảnh này!

Ở đầu mỗi bên của cầu Charles là một tòa tháp nổi bật với lối kiến trúc cổ điển và ấn tượng. Đặc biệt, điểm nhấn là những điểm chóp nhọn kéo thẳng lên trên mà ta có thể thấy ở rất nhiều công trình khác ở Prague. Có thể leo lên tháp Staroměstská věž ở đầu của khu Old Town và tháp Malostranská věž đầu bên kia nhưng tiếc là lúc đi mình ko biết điều này nên bỏ lỡ, bạn nào đi sau nhớ tìm đường lên nha, chắc chắn ngắm toàn cảnh Charles từ đây sẽ đẹp lắm đó!

Thường là khi đi du lịch chúng ta thường khá ít quay lại những điểm đã từng đi vì muốn dành thời gian đi điểm mới, tuy nhiên Charles Bridge sẽ làm bạn phải phá vỡ nguyên tắc này, chắc chắn đó. Không tin hả...? Thử cá với mình nha ^^

Ở Charles Bridge có một điểm thu hút mà khó diễn đạt thành lời lắm, bởi vì khi bạn đến đây ngắm nhìn cảnh vật hai bên, ngắm nhìn từng chi tiết của cây cầu rồi tự mình sẽ phải thốt lên: "Mình sẽ quay lại đây!". Đó là điều đã diễn ra với mình, dù đến đây một mình nhưng cảnh vật hữu tình ở đây đã làm mình phải quyết tâm sẽ quay lại Charles ít nhất là vào ban ngày để nhìn Charles kĩ hơn, sâu hơn và để nhìn cảm nhận cũng con đường ấy, cảnh vật ấy vào thời khắc khác trong ngày sẽ ra sao...

Vì vậy mình chọn Charles là điểm đến đầu tiên vào sáng sớm ngày tiếp theo.

Con đường dẫn đến cầu Charles.

Những ngôi nhà đầy màu sắc: vàng, xanh, hồng...

Và đúng là đến vào buổi sáng thì bạn sẽ có cảm giác rất khác với buổi tối, vì vắng người hơn và trên cầu các hoạt động cũng chưa diễn ra nhiều vậy nên bạn sẽ thấy cảnh vật yên bình, nhẹ nhàng và dễ đắm lòng mình với khung cảnh xung quanh hơn.

Bạn có để ý ko nhỉ? Mặt trời bao giờ rất thường xuất hiện trong những bức ảnh của mình ^^

Nước phản chiếu dưới sông thôi mà cũng đẹp là sao!!!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,486
190,104
Latest member
tranvouu12
Back