What's new

Đèo Sa Mù sương giăng...,Tây Trường Sơn quạnh vắng.

Trường Sơn Đông,Trường Sơn Tây.
Bên nắng đốt ,bên mưa quây
Em dang tay,em xòe tay...a

attachment.php

Mồng 6 Tết,dưới miền xuôi vẫn còn không khí Xuân nhiều:)
Ra đường thấy ngựa xe như nêm,áo quần lòe loẹt,gã tự dưng nhớ về núi rừng Trường Sơn,nhớ quay quắt những cung đường quạnh vắng,nhớ những lúc 1 mình thả hồn theo tiếng gọi của gió ngàn.
Và gã tự hỏi mình Xuân có về trên non cao?

Những cơn say chếnh choáng của những bữa nhậu đầu năm càng thôi thúc gã lên rừng,gã móc điện thoại nhắn tin rủ vài người bạn phượt.Nhưng rồi người bận cái này,kẻ bận cái khác,không ai đi được.
Và rồi gã quyết định độc hành với 1 con ngựa rất cũ:)),con ngựa gã mua từ năm 1994.

attachment.php

Chuyến đi đầu năm gói gọn trong 3 ngày với hơn 1000km.

Gồm đường Hố Chí Minh từ Thạnh Mỹ Quảng Nam ra tới cầu Đak rông dài 319km.
Trọn con đường Tây Trường Sơn từ Khe Sanh Quảng Trị ta tới Khe Gát Quảng Bình dài 243km.

Đường Đông Trường Sơn từ Khe Gát về Cam Lộ Quảng Trị dài 141km.

Rồi gã lại lộn ngược ra Đồng Hới vòng vèo 1 chút và theo đường QL1 xuôi về.

Đường Trường Sơn thì gã cũng đã đi nhiều nhưng chưa bao giờ gã đi trọn con đường Tây Trường Sơn,con đường vắng nhất và cũng mang trên mình gánh nặng lịch sử nhiều nhất khu vực Miền Trung...

Lần này gã sẽ đi trọn cả 2 con đường cả Đông lẫn Tây trong 1 chuyến...

Được gửi đăng bởi 2Su (21/03/2011)

Last edited by a moderator:
Em cũng muốn đi dọc Trường Sơn một chuyến nhưng chắc là chắc là chỉ đi đoạn Thạnh Mỹ - Cầu Đăkrông. ngoài ra em muốn thăm quan 3cửa khẩu ở khu vực này (La Lay, Hồng Vân, A Dớt), và em muốn khám phá một chút gì đó cuộc sống của bà con dân tộc ở khu vực này.
Về đường xá thì bài viết của bác chủ topic đã quá chi tiết rồi, em chỉ muốn hỏi thêm là em có thể thăm quan làng bản nào dọc đường không và tình hình hải quan ở 3 cửa khẩu này thế nào ạ, có khó khăn lắm ko?
Mong các bác chia sẻ thông tin và hướng dẫn kinh nghiệm, cảm ơn các bác rất nhiều!

đọc xong topic nầy thật hoài niệm kỷ niêm xưa . Thời Còn sinh viên tôi củng từng 02 lần xung phong lên xây dựng đường Trường Sơn ( chiến dịch mùa hè xanh ) . Chỉ làm kè thoát nước ven đường thôi , nhưng vẫn có 02 tháng ăn ở và sinh hoạt trên cung đường huyền thoại nầy . Cảm ơn nhửng bài việt về Trường Sơn ! đó là một kỷ niệm đẹp mong có ngày quay lại cho dù không biết đến khi nào công việc mới buông tha cho mình đây .

Thấy mấy đại ca viết về miền trung của em thấy pro hơn cả miền trung, chia sẽ một ảnh về miền trung.

Một thoáng a roàng 30/4/2012
attachment.php

attachment.php

attachment.php

Tà lương - 30/4/2012
attachment.php

attachment.php

đọc xong topic nầy thật hoài niệm kỷ niêm xưa . Thời Còn sinh viên tôi củng từng 02 lần xung phong lên xây dựng đường Trường Sơn ( chiến dịch mùa hè xanh ) . Chỉ làm kè thoát nước ven đường thôi , nhưng vẫn có 02 tháng ăn ở và sinh hoạt trên cung đường huyền thoại nầy . Cảm ơn nhửng bài việt về Trường Sơn ! đó là một kỷ niệm đẹp mong có ngày quay lại cho dù không biết đến khi nào công việc mới buông tha cho mình đây .

Có phải bạn học ĐH Mở - Bán công Tp.HCM? Đi MHX 2001 và 2002?

Bạn lôi cái topic này lên làm mình nhớ quay quắt cung đường xưa, lời hứa quay trở lại bằng 1 chuyến xuyên đêm đến giờ vẫn còn nợ đấy dù thời gian thấm thoát đã sắp 3 năm, chân đã chồn, gối đã mỏi...

Đường đời còn dài, thời gian còn rộng...Dù chân đã chồn, gối đã mỏi....Nhưng khi Bác vẫn luôn hoài niệm về cung đường ấy thì chắc chắn sẽ có 1 ngày Bác sẽ muốn quay trở lại lần nữa thui ah..(c)

Cung đường từ Khe Gát tới Khe Sanh mình đi năm ngoái, vùă rồi đầu tháng 7 mình đi Đông TS sau đó đi Tây nguyên từ cầu Đăk rông. Vừa đi vừa chụp ảnh, ngắm cảnh. Nhưng mình vừa đọc liền 11 trang của bạn, và nghĩ về cung đường mình đã qua. Rất hay, cảm ơn bạn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back