What's new

Đèo Sa Mù sương giăng...,Tây Trường Sơn quạnh vắng.

Trường Sơn Đông,Trường Sơn Tây.
Bên nắng đốt ,bên mưa quây
Em dang tay,em xòe tay...a

attachment.php

Mồng 6 Tết,dưới miền xuôi vẫn còn không khí Xuân nhiều:)
Ra đường thấy ngựa xe như nêm,áo quần lòe loẹt,gã tự dưng nhớ về núi rừng Trường Sơn,nhớ quay quắt những cung đường quạnh vắng,nhớ những lúc 1 mình thả hồn theo tiếng gọi của gió ngàn.
Và gã tự hỏi mình Xuân có về trên non cao?

Những cơn say chếnh choáng của những bữa nhậu đầu năm càng thôi thúc gã lên rừng,gã móc điện thoại nhắn tin rủ vài người bạn phượt.Nhưng rồi người bận cái này,kẻ bận cái khác,không ai đi được.
Và rồi gã quyết định độc hành với 1 con ngựa rất cũ:)),con ngựa gã mua từ năm 1994.

attachment.php

Chuyến đi đầu năm gói gọn trong 3 ngày với hơn 1000km.

Gồm đường Hố Chí Minh từ Thạnh Mỹ Quảng Nam ra tới cầu Đak rông dài 319km.
Trọn con đường Tây Trường Sơn từ Khe Sanh Quảng Trị ta tới Khe Gát Quảng Bình dài 243km.

Đường Đông Trường Sơn từ Khe Gát về Cam Lộ Quảng Trị dài 141km.

Rồi gã lại lộn ngược ra Đồng Hới vòng vèo 1 chút và theo đường QL1 xuôi về.

Đường Trường Sơn thì gã cũng đã đi nhiều nhưng chưa bao giờ gã đi trọn con đường Tây Trường Sơn,con đường vắng nhất và cũng mang trên mình gánh nặng lịch sử nhiều nhất khu vực Miền Trung...

Lần này gã sẽ đi trọn cả 2 con đường cả Đông lẫn Tây trong 1 chuyến...

Được gửi đăng bởi 2Su (21/03/2011)

Last edited by a moderator:
Thực ra gọi là đường 'Trường sơn Tây' chứ nó cũng chỉ là nhánh Tây của Trường sơn Đông thôi.
Còn đường Trường sơn Tây đích thực nó chạy bên Lào là chính.
Cộng với những nhánh đường ngang như 12A, 20, 9, 10, 16...

Thực ra gọi là đường 'Trường sơn Tây' chứ nó cũng chỉ là nhánh Tây của Trường sơn Đông thôi.
Còn đường Trường sơn Tây đích thực nó chạy bên Lào là chính.
Cộng với những nhánh đường ngang như 12A, 20, 9, 10, 16...

Chỉ nước Việt thôi, một đời chưa đủ (chữ ký của chitto) nên ta cứ đi hết các nẻo đường của nước mình cái đã

Rất thích bạn thienson viết về vùng rừng núi Tây Nguyên.
Từ ngày lên Mod rồi, chắc bận họp và kiểm duyệt nhiều quá, nên ít thấy bạn đi và viết bài về TN.
Mình dân ĐBSCL, rất thích các bài viết về TN của bạn.
Nếu vào một ngày nào đó, mình có dịp đi cung đường này. Có gì khó khăn và vướng mắc trên đường, chắc sẽ nhờ bạn hổ trợ và tư vấn giùm.( nếu không có gì trở ngại, bạn có thể nt vào hộp thư cho mình xin số đt nhé.)
Thân chào!

Last edited:
Rất thích bạn thienson viết về vùng rừng núi Tây Nguyên.
Từ ngày lên Mod rồi, chắc bận họp và kiểm duyệt nhiều quá, nên ít thấy bạn đi và viết bài về TN.
Mình dân ĐBSCL, rất thích các bài viết về TN của bạn.
Nếu vào một ngày nào đó, mình có dịp đi cung đường này. Có gì khó khăn và vướng mắc trên đường, chắc sẽ nhờ bạn hổ trợ và tư vấn giùm.( nếu không có gì trở ngại, bạn có thể nt vào hộp thư cho mình xin số đt nhé.)
Thân chào!

E thỉnh thoảng vẫn đi nhưng chưa viết được vì lu bu quá, e luôn yêu những cung đường miền núi nên có lẽ đến ngày nào e còn ngồi được trên xe máy thì ngày đó e vẫn còn đi...

Lúc nào đi ngang khu vực miền Trung hay những nơi mà e đã đi qua bác cứ hỏi, e sẽ hỗ trợ hết mức mà e có thể :)

E thỉnh thoảng vẫn đi nhưng chưa viết được vì lu bu quá, e luôn yêu những cung đường miền núi nên có lẽ đến ngày nào e còn ngồi được trên xe máy thì ngày đó e vẫn còn đi...

Lúc nào đi ngang khu vực miền Trung hay những nơi mà e đã đi qua bác cứ hỏi, e sẽ hỗ trợ hết mức mà e có thể :)

Cám ơn nhã ý của bạn thienson. Khi nào có về thăm vùng biên giới Tây Nam nói chung, vùng Bảy Núi nói riêng thì phone cho mình. Vùng núi Thất Sơn cũng có nhiều điểm để đến lắm.Thân Chào!

Last edited:
Trường Sơn Tây anh đi

Thương em Bên ấy mưa nhiều, con đường gánh gạo

Muỗi bay rừng già cho dài tay áo

Hết rau rồi, em có lấy măng không......

.................................................................................
attachment.php

Một hình ảnh quê hương thanh bình mà gã gặp nhiều trên đường phượt nhưng ở đây cách buột trâu thật ngộ.Mấy nơi khác gã thấy người ta đóng 1 cái cọc rồi nối dăm mét dây tới mũi trâu,để rồi con trâu cứ quanh quẩn quanh cây cọc như câu:

Trâu đi tìm cọc.

Hay thời hiện đại là:

Cọc đi tìm trâu:D

Ở đây thì làm cái cây dài rồi cột 1 tảng đá 1 đầu như cái bập bênh.Gã phì cười với ý định leo lên cái cục đá đó ngồi xem thử có cất nổi vó trâu lên không =))nhưng rồi gã chả dám,hehe

attachment.php

Vậy là điểm cuối của con đường Tây Trường Sơn đã đến sau gần...:D 2 tháng phi miệt mài trên phượt.
Tăng Ký giờ đã xa như 1 hoài niệm...Trên bản đồ thì con đường này dài 243km nhưng hình như ngay cột km đầu tiên gần Khe Sanh thì chỉ là 237km,còn theo cái đồng hồ xe là 238km.Nhưng với gã điều đó hoàn toàn không quan trọng.

attachment.php

Vì với những chuyến đi độc hành thì trong 1 ngày có chạy ít đi năm bảy chục km hay cố thêm cả trăm km cũng là điều bình thường,chả có ai để mà phàn nàn cả.
Và hạnh phúc nhất là những cảm xúc trải qua trên cung đường chứ phải đâu lúc nào cũng nằm ở đích đến...

attachment.php

Thế là gã quay lưng từ giã con đường Tây Trường Sơn quạnh vắng để quay về với Đông Trường Sơn tấp nập...
Về với nơi mùa Xuân vẫn còn nhiều.....

Trường Sơn Tây anh đi

Thương em Bên ấy mưa nhiều, con đường gánh gạo

Muỗi bay rừng già cho dài tay áo

Hết rau rồi, em có lấy măng không.

.......................................

Còn em thương anh bên Tây mùa đông

Nước khe cạn bướm bay lèn đá

Biết lòng anh say miền đất lạ

Chắc em lo đường chắn bom thù
Người ta cột trâu như vậy là để con trâu không dẫm vào dây thừng cột ở đầu nó hay có con là xâu vào mũi nó đấy bác. Để dây dài lòng thòng giữa đất mà trâu nó dẫm vào, kẹt vào giữa 2 móng chân nữa thì tội nó lắm, k ăn uống gì được đâu

Bài viết này rất hay, nhờ nó mà mình có thêm kinh nghiệm khi viết bài về chuyến đi Xuyên Việt trên diễn đàn otosaigon.com. Cám ơn tác giả
TVH's pic - QL14 o Kon Tum - 130616 (1).JPG

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,952
Latest member
Xelubeouu
Back