What's new

Đi Ấn Độ vào thời gian trước và sau Tết Âm lịch 2015 (13/2-26/2/2015)

Đi Ấn Độ vào thời gian trước và sau Tết Âm lịch 2015 (13/2-26/2/2015)

Do topic Tìm bạn đồng hành đi Ấn Độ hoặc Indonesia do anh Tuanheovang không chỉnh sửa được và sau khi thống nhất với a. Tuấn thì nhóm hiện giờ gồm 4 người ( 2 người ở HN, 2 người SG) đã quyết định đi Ấn Độ vào thời gian này nên mình xin thay mặt nhóm lập topic mới để mời mọi người tham gia thêm cho vui và mong muốn được nhận các ý kiến đóng góp để hoàn thiện lịch trình.
Thời gian: Nhóm dự kiến đi trong khoảng thời gian từ 13-26/2/2015 với lịch trình dự tính mình viết bên dưới (mình viết chi tiết để tiện cho bạn nào muốn join thì chuẩn bị book vé do tháng 8 này Airasia sẽ lại có 1 đợt free seat nữa, còn vụ book vé tàu đi lại trong Ấn Độ trước khoảng 3 tháng sẽ book để có vé rẻ)
Nhóm mình hiện tại mọi người đều xuất phát từ BKK, lí do chọn BKK chứ không chọn bay đi Ấn Độ từ KUL do vé HN/SG-BKK thường rẻ hơn so với đi KUL, tuy nhiên vì đi từ BKK nên nếu chọn đi bằng Airasia thì phải bay tới Chennai, ở phía Nam Ấn Độ rồi sau đó di chuyển lên phía Bắc để tham quan do đó nếu bạn nào muốn tập trung đi phía Bắc với quỹ thời gian eo hẹp thì có thể lựa chọn bay thẳng đến Delhi từ BKK (chuyến bay này bạn tìm kiếm trên www.skyscanner.com rồi book qua đó mình thấy ũng khá ổn với nhiều lựa chọn), thời gian xuất phát có thể muộn hơn 13/2 rồi sau đó join từ đoạn Delhi.
Dự kiến chi phí chuyến đi sẽ vào khoảng 1000-1200$ bao gồm cả tiền vé máy bay, ăn uống ngủ nghỉ và vé tham quan các điểm theo như mình tham khảo của các topic đi trước nếu đặt được vé rẻ của Airasia và book được vé tàu khoang AC cho 6 người có giá rẻ hơn so với AC cho 4 người khi di chuyển giữa các địa điểm ở Ấn Độ
Dưới đây là lịch trình chi tiết, rất mong mọi người góp ý để chúng mình có được chuyến đi vui vẻ tham quan được nhiều mà không quá vất vả trong việc di chuyển hay bị ít thời gian tham quan ở các nơi.
Xin chân thành cảm ơn mọi người
Day 1 (13/2/2015): Sáng bay HN/SG-BKK sau đó bay BKK-Chennai, khởi hành ở BKK lúc 19:55 tới Chennai Ấn Độ lúc 10.45pm.
Day 2 (14/2/2015): Bay Chennai-Pune (5.50-6h50am), rồi từ đó đi ô tô tới Aurangabad, bang Maharastra (mất 4-4.5h) (có chuyến 7h30-8h cách nửa tiểng hoặc 1h có 1 chuyến) để sau đi đi tàu nhanh tới Ellora (mất 45p). Buổi chiều tham quan Ellora, tối ngủ Aurangabad (không bay thẳng Chennai-Aurangabad phải transit nhiều chặng, giá đắt hơn, tốn thời gian hơn nên chọn bay Chennai- Pune)
Day 3: 7h30 bay Aurangabad-Delhi, tới nơi lúc 10h35. Nhận phòng Ks, tham quan các địa điểm sau (dự tính ở Delhi 1,5 day)
- Qtub Minar
- Humauyn's Tomb
- Jama Masjid
- India gate...
Day 4: Chiều day 4 lên tàu đi Jaisalmer (17.30, tới nơi lúc 11 am),
Day 5: 11am tới, tham quan thành cổ, cân nhắc mua tour đi tham quan, ngủ đêm sa mạc, sáng về lại hoặc ngủ trong thành cổ
Day 6: Chiều tối lên tàu đi Jaipur (17.15), 4.50am đến nơi
Day 7: tham quan Jaipur, đêm lên tàu đi Agra
Day 8,9: Tham quan Taj, Fatehpur Sikri. buổi chiều lên tàu đi Jhansi, tới nơi thuê auto rickshaw đi tiếp tới Orchha, ngủ đêm tại đây
D10: Tham quan Orchha, thị trấn nhỏ với những đền đài tuyệt đẹp. Chiều 2.30pm lên tàu đi Khajuraho, tới nơi lúc 7.30pm, ngủ đêm ở đây
Day 11: Tham quan Khajuraho, đầu giờ chiều tối đi tàu lúc( đi tới ga Mahoba rồi đi tiếp tới Vanarasi) hoặc thuê private car đi đi Vanarasi nếu muốn ngắm bình minh ở Vanarasi
Day 12: Nếu định đi ngắm bình mình luôn vào sáng sớm thì phải thuê car như đã nói phía trên và đi luôn lúc tới nơi sau đó về khách sạn nghỉ ngơi, chiều tối tham quan các Ghat dọc sông Hằng
Day 13: 3am lên tàu sau đó lên tàu đi Kolkata (đi vào lúc sáng sớm phòng trường hợp tàu delay khoảng 3h), tối bay Kolkata-BKK chuyến 20.45, tới BKK lúc 00.40am
Day 14 (26/02/2015): Sáng sớm Bay BKK/ KUL-HN/SG

Re: Tìm bạn đi Ấn Độ vào thời gian trước và sau Tết Âm lịch 2015 (13/2-26/2/2015)

@Jamie: Cảm ơn cậu nhé.
Tớ lên lịch trình dựa vào lịch tàu chạy vì cũng biết khoảng cách giữa các điểm ở Ấn Độ rất xa, nên phải tìm tàu trước rồi căn cứ theo địa điểm mình đi mà bố trí thời gian
Tớ đi Jaisalmer vào 17.30 ngày 16/2, 11h 17/2 là tới nơi và bọn tớ dự tính chơi ở đó đến 17.15 hôm sau là 18/2 mới đi Jaipur theo như lịch tàu mà tớ search, như vậy là đc 1,5 day ở đó, tớ cũng thấy hơi hạn hẹp nhưng tớ nghĩ nếu ko đi tour sa mạc thì cũng tạm đủ thời gian khám phá vì quả thực đến h tớ vẫn chưa thấy ấn tượng lắm với tour đó, chủ yếu tớ muốn ngắm kiến trúc thành cổ thôi
Jaipur đến Agra: tớ dự tính chơi ở đó cả ngày rồi đêm lên tàu đi Agra (đi chuyến 9.45pm ngày 18/2, tới nơi lúc 1.30am ngày 19/2) hoặc ngủ đêm tại Jaipur rồi đi chuyến tàu sớm lúc (4.15am -8.40am), rồi nghỉ ngơi và tham quan Taj Mahal trong ngày hôm đó vì hôm sau 20/2 là T6 Taj Mahal đóng cửa rồi
Tớ cũng thấy lịch của tớ hơi căng nên đoạn sau từ Jaipur tớ cố gắng để được ngủ tại KS và hạn chế ngủ đêm trên tàu cho mọi người thoải mái và đỡ mệt và đang tính xem có thể bỏ bớt đi đoạn nào không hoặc có thể đi thêm 1-2 ngày nữa ko, do bây h tới lúc đó còn khá xa và cũng chưa quyết định được chắc chắn thời gian nghỉ nên tớ cũng chưa chưa lên chính xác plan được và cũng muốn nhờ mọi người góp ý xem nên rút ngắn chỗ nào (tớ đang tính là bỏ Orchha) để dành thêm ngày cho Jaisalmer-Jaipur cho thoải mái.
Có gì cậu góp ý thêm cho tớ nhé

Re: Tìm bạn đi Ấn Độ vào thời gian trước và sau Tết Âm lịch 2015 (13/2-26/2/2015)

Rình rập... Có quy định độ tuổi tham gia không các bạn ơi? Mình là nữ, ở TPHCM, hơi già :D

=.= chủ thớt suggest là cần tuyển thêm mem nam, sao toàn phụ nữ chúng ta muốn đi thế nhỉ?????

Ủa, mình có bao giờ nói là chỉ cần tuyển thêm nam đâu?
@pinky2510: nhóm ko qui định độ tuổi, chỉ mong là mọi người nếu định tham gia thì có sức khỏe tốt vì di chuyển nhiều do khoảng cách giữa các địa điểm trong Ấn Độ khá là xa

Ủa, mình có bao giờ nói là chỉ cần tuyển thêm nam đâu?
@pinky2510: nhóm ko qui định độ tuổi, chỉ mong là mọi người nếu định tham gia thì có sức khỏe tốt vì di chuyển nhiều do khoảng cách giữa các địa điểm trong Ấn Độ khá là xa

Sức khỏe để đi tàu xe, di chuyển chặng đường dài là mình có dư rồi đó, không ốm đau vặt vãnh khi đi bụi bao giờ. Hiện tại mình chỉ còn lấn cấn một điều duy nhất thôi là chưa bao giờ vắng nhà trong dịp Tết, phải nịnh nọt mẹ mới được. Hy vọng là giấc mơ India sẽ thành hiện thực.

May quá nhóm mình đi vào tháng 2, chứ thấy bảo đợt 30/4 Ấn độ nóng kinh lắm

Hi, anh Lâm và anh đều có chung nhận xét là lịch trình hơi căng vi phải di chuyển liên tục, nhất là ở đoạn Kolkata. Theo mình nghĩ có thể thêm time đến ngày 28/2 cho thỏa mái, dẫu sao cũng đã nghĩ phép rồi nên đi cho đã. Mình thấy mấy bạn bố trí lịch trình câc địa điểm tham quan là ok rồi đó. Các cho ý kiến xây dựng thêm nhé.
Như vậy, hiện tại nhom mình có 4 bạn confirmed là huyenmeo, thanhha, tuanheovang và anh Lãm đang ở Canada.

Hi, anh Lâm và anh đều có chung nhận xét là lịch trình hơi căng vi phải di chuyển liên tục, nhất là ở đoạn Kolkata. Theo mình nghĩ có thể thêm time đến ngày 28/2 cho thỏa mái, dẫu sao cũng đã nghĩ phép rồi nên đi cho đã. Mình thấy mấy bạn bố trí lịch trình câc địa điểm tham quan là ok rồi đó. Các cho ý kiến xây dựng thêm nhé.
Như vậy, hiện tại nhom mình có 4 bạn confirmed là huyenmeo, thanhha, tuanheovang và anh Lãm đang ở Canada.

Ui ui còn tui confirmed nữa chi tuanheovang ơi. Mình đang nghiên cứu đường đi, về thời gian thì đúng là nên kéo dài thêm vì lỡ đi rồi thêm 2-3 ngày nữa cũng chẳng sao. Thấy phương án qua Kathmandu cũng có vẻ có lý, xem xét thử xem sao nhỉ.

Hi mọi người, có thể tham khảo thêm trang web dulichando.com để tìm thêm thông tin nhé, web này rất hay. Nếu đi kathmandu, thủ đô Nepal, thì cự li là 866km, nếu đi bus là 15h, air là 90 phút. Chỉ mong rằng tìm được 1 member là nam nữa là 0k."
Mình thấy tp Kolkata cũng có nhiều điều thú vị. Mọi người góp ý thêm nhé.
KHI NAO MINH XIN VIZA HÈ..

Re: Đi Ấn Độ vào thời gian trước và sau Tết Âm lịch 2015 (13/2-26/2/2015)

Cung đường theo lịch trình ban đầu như thế này đây, nhìn cũng xinh xẻo nhỉ :D

[/URL][/IMG]

@tuanheovang: Chắc khoảng tháng 12 mình hãy xin visa Tuấn ơi, xin sớm quá mất công nôn nao khó ngủ :))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back