What's new

[Chia sẻ] Đi bụi đến Phillipines dễ dàng hơn mọi người nghĩ rất nhiều

Trước khi đi Philippines poly có dạo phượt và hỏi vòng quanh thì khá ít người đi cũng như biết về Phillipines. Đến nỗi bên phượt ai cũng nhắc là đừng nên ra ngoài sau 10g đêm, còn giá cưỡi ngựa Taal có từ 2009 là 250peso trong khi poly đến nơi thì 500peso đúng quy định miễn mặc cả. Chính vì lý do thiếu thông tin du lịch Phil cho người Việt cộng với lần này qua poly phát hiện rất nhiều điều thú vị. Nên poly sẽ chia sẻ cho người đi sau như em Nemo, yenlinh...đồng thời cám ơn các anh em bạn bè đã giúp đỡ poly trong chuyến đi này như bác huanpham HDVietNam cũng như các bạn bên phượt.

Muốn đi Philippines thì việc đầu tiên là phải mua vé máy bay. Hiện tại theo poly biết thì chỉ có 2 hãng bay đường SG-Manila là Philippines Airlines và Cebu Pacific Airlines. Đối với dân phượt tự do thì máy báy giá rẻ là lựa chọn đầu tiên. Poly cũng thế nên chơi Cebu Pacific.

Cebu Pacific hiện tại mỗi ngày chỉ có 1 chuyến đi/về giữa SG và Manila, và vào giờ rất khắc nghiệt là 12g30 nửa đêm cho chuyến bay SG-Manila và 10g30 tối cho chuyến Manila-SG. Các bạn lưu ý là Manila chênh lệch 1 múi giờ với SG nên khi đi hay đến thì phải check giờ cho kỹ

Cũng giống như Tiger giá rẻ có Terminal Buget tại sân bay Sing, Cebu cũng có nhà ga giá rẻ dành riêng có tên là NAIA Terminal 3. Điều tốt hơn là NAIA Terminal 3 lại gần trung tâm Manila hơn các nàh ga khác, chỉ cách 7km đến Vịnh Manila Bay, đi taxi chỉ tốn 200peso(*550VND). Các bạn nên lưu ý và nhớ tên sân bay khi đi về cũng như giá taxi để đi về trung tâm và đến sân bay để về. Lưu ý taxi tại Manila không xài đồng hồ mà tính giá thỏa thuận.

NAIA Terminal 3 rất lớn cỡ gấp 3 TSN và gần bằng Terminal 2 ở Changi chứ không nhỏ như Terminal Buget. Toàn bộ NAIA có hơn 115 cổng ra máy bay

Khuyên các bác chân thành đừng mua vé của AirAsia đi Philippin, sân bay CarlkManila nằm cách Manila khoảng 120km. Di chuyển vào Manila rất xa mà ra khỏi sân bay chỉ có taxi thôi, nó kêu tầm 200 USD để về Manila ah! Nhắc đến là muốn chửi thề với tụi taxi rồi.

Bác nên "phát biểu" chính xác tí, kẻo lại khủng bố tinh thần anh em. Giờ khác nhiều rồi chứ. Airasia nó đi Clark lúc trước là 7h25 (nay là 7h55) và đến lúc 11h20 (nay là 11h40) rất thuận tiện xe cộ đi lại. Ra khỏi cửa là hàng loạt quầy vé khoảng 10$/người xe bus máy lạnh, vé về đến Manila. Nếu kẹt đường thì mất khoảng 2,5-3h. Để tí mình up cái ảnh mọi người xem. Mà khoảng cách cũng chỉ khoảng 70km thôi, lại gần Angeles, nhiều night club nên cũng rất đáng đi nhe.

Last edited:
Mình quên mất, các bác đi Phi nên kiếm bản đồ trước nha, ở Sân bay ko có đâu mà lấy, vào nhà sách thì bảng đồ chi tiết có 100 peso ah (khoảng 500.000 đồng), bảng đồ nhỏ hơn cũng 60 peso. Còn ko các bác lên Phạm Ngũ Lão mua cuốn LP Asian là đầy đủ bản đồ rùi. Mình ko biết có chỗ nào đổi peso ở SG ko? Các bác chịu khó lên chợ Bến Thành hỏi thử. Tại bạn mình làm bên đó nên mình cứ lấy 1 ít peso để dằn túi uống cafe và đi jeepny thôi.

100 peso mà khoảng 500.000VND sao bạn? Làm mọi người hết hồn à. Mình cũng giựt mình nên đã lật lại comment của mọi người trong topic này. Hiệu đính lại đi nha bạn.....

Các bạn có thể đổi Peso ở 1 số cửa hàng ngoại tệ gần chợ Bến Thành, hiện tại ( theo thông tin 1 người bạn mới đi thì đổi giá 550 VND = 1 peso).

SAu nhiều reply là các bạn đã thấy thông tin du lịch Phil nhiễu loạn như thế nào trên forum phượt. Ngay trước khi đi poly cũng bị hoang mang vì lý do nhứ thế. Nên poly tự hứa sẽ viết review cực kỳ đầy đủ cho các bạn chuẩn bị đi sau. Nói chung cực kỳ dễ dàng và rẻ không như chúng ta tưởng tượng

@all: bản đồ du lịch hỏi ở quầy tourist ìnormation, hiện giờ mình còn 1 bản, bạn nào đi Phil mình xin tặng.
Nếu muốn đi núi lửa Pinatubo thì đi sân bay Clark sẽ gần hơn là đi từ Manila.
Lonely planet Phi bản mới nhất hiện giờ mình đang có chap Manila và around Manila nhé (pdf), ko thấy nút insert file nên bạn nào cần PM mình gửi cho ha.

Poly là dân mê phim nên dù có đi đâu đến đâu cũng có mục đích là xem phim cũng như tham quan các rạp chiếu phim ở nơi mình đến.Những ngày ở Manila Philippines là những chuỗi ngày sung sướng của poly khi được xem những phim Việt Nam không chiếu, cảm nhận chất lượng của những công nghệ mới khi xem phim.

Đây là rạp SM CINEMA MANILA nằm cách khu phố cổ Intramuros khoảng 1km. Ai đến đây tham quan có thể hỏi SM City Manila rồi đi bộ sang để mua sắm và xem phim luôn.địa chỉ
3/F SM City Manila, Concepcion cor. Arroceros and San Marcelino Sts., Manila

Đặc biệt nhất là vào ngày chủ nhật 4/9/2011 poly được chứng kiến cảnh học sinh sinh viện Philippines rần rần đi xem phim đông như biểu tình. Poly hoàn toàn bất ngờ và cảm thấy kinh hoàng trước cảnh hằng hà sa số các bạn hs-sv nằm ngồi la liệt trước sảnh chờ đến xuất để vào xem phim.

Vì lúc đó poly định vào xem cái phim Deep Gold của Philippinea sản xuất có nữ diễn viên Bebe Phạm đóng

[video=youtube;B1aMZxDKqrM]http://www.youtube.com/watch?v=B1aMZxDKqrM[/video]
DEEP GOLD Trailer - YouTube

Tuy nhiên với tình trạng chen nhau mua vé như thế này thì potay poly không thể hoàn thành kế hoạch vì Deep Gold tại đây chỉ chiếu 2D, có KM cho HS-SV và hết vé.vậy nên poly chuyển qua xem Final Destination 5 3D với giá vé không giảm là 250peso(*550VND)

Tò mò hỏi chuyện mấy bạn nhân viên thì poly mới biết rằng hôm nay là ngày khuyến mãi đặc biệt sho hs-sv cũng giống như bên VN

Tuy nhiên nó khác với VN ta là ngày cho HS-SV là ngày chủ nhật mỗi tuần ( poly đi ngày chủa nhật 4/9/2011). Ngày xem phim KM dành cho HS-SV bên Philippines là ngày chủ nhật weekend chứ không phải là những ngày vắng khách thứ 2 3 4 như VN ta.

Và điều kinh khủng nhất poly biết chính là giá vé dành cho HS-SV ngày chủ nhật là 25peso*550VND= 14.000VND.

Giá vé cho HS-SV chỉ 25peso bằng 14.000VND dành cho tất cả mọi phim 2D đang chiếu ( ko dành cho phim 3D). Với một mức sống cứ cho bằng với VN ( giả định là bằng nhau nhé ) thì giá vé cực kỳ sốc khiến poly choáng nặng. Chính vì vậy đó chính là lý do vì sao khán giả đi xem rạp rất đông mà không thèm xem DVD lậu hay load lậu trên mạng.

Tấm hình trên tặng các bạn cứ ra rả suốt ngày "sao rạo phim VN cứ chiếu phim có bản HD lậu rồi ?". The Expendables bây giờ bên Philippines vẫn còn chiếu rạp 1 ngày 5 xuất. Poly ko phán xét rạp Việt hay khán giả Việt Nam. Sự phát triển của điện ảnh cần nhiều yếu tố. Poly chỉ nhìn thấy cái đơn giản là cầu nhiều thì cung phát triển, Philippines có hệ thống rạp chiếu phim rộng lớn phủ khắp nơi. Và họ có đến 4 rạp IMAX trong khi VN chưa biết bao giờ có 1 cái hic hic hic... Thông tin tham khảo về rạp

Welcome to SM Cinema!

Hiện tại Việt Nam cơn sốt Long Ruồi vẫn chưa hạ nhiệt, vé vẫn còn cháy, doanh thu nghe đâu đã vượt 30 tỷ. Điều này là hoàn toàn có thể tin được vì xuất tối 9g30 tại Megastar HV vẫn đông nghẹt khán giả xếp hàng xem Long Ruồi, và đa số là khán giả trẻ HS-SV.

311379_10150281108971608_67860251607_7791303_79454  29_n.jpg

Hiện tại Việt Nam đến thời điểm này chỉ có duy nhất Galaxy có chương trình khuyến mãi đặc biệt ngày trung thu 12/9 với giá vé chỉ 50.000 dành cho các phim 3D thiếu nhi. Ngày trung thu rơi vào thứ hai nên còn khá nhiều các chương trình khuyến mãi ở các rạp khác dành cho phim 2D.

Bác nên "phát biểu" chính xác tí, kẻo lại khủng bố tinh thần anh em. Giờ khác nhiều rồi chứ. Airasia nó đi Clark lúc trước là 7h25 (nay là 7h55) và đến lúc 11h20 (nay là 11h40) rất thuận tiện xe cộ đi lại. Ra khỏi cửa là hàng loạt quầy vé khoảng 10$/người xe bus máy lạnh, vé về đến Manila. Nếu kẹt đường thì mất khoảng 2,5-3h. Để tí mình up cái ảnh mọi người xem. Mà khoảng cách cũng chỉ khoảng 70km thôi, lại gần Angeles, nhiều night club nên cũng rất đáng đi nhe.

Đúng là giờ khác nhiều rùi, em đi sân bay này từ 2008, xuống SB chẳng có cái gì gọi là thông tin cả, cũng chẳng có xe gì khác ngoài taxi. Hix hix, thời gian thay đổi nhiều quá. Bi giờ thay đổi vậy thì cũng đỡ cho các "phượt".
Chúc tất cả mọi người có những chuyến đi thật vui và thú vị.

100 peso mà khoảng 500.000VND sao bạn? Làm mọi người hết hồn à. Mình cũng giựt mình nên đã lật lại comment của mọi người trong topic này. Hiệu đính lại đi nha bạn.....

Xin lỗi mọi người, em học toán dốt mà bày đặt tính nhẩm ấy mà. :D. Em toàn đi Cebu nên bay đêm, đến cũng chẳng thấy cái bản đồ nào hết, giờ đó thì cũng chẳng có ai mà hỏi nữa.

Last edited by a moderator:
Nếu chỉ được mang 10.000 peso( tương đương 5,5 triệu vnd ) thì tiêu kiểu gì bạn? Thế mang $ thì sao? Và thẻ tín dụng bên đó sử dụng có thuận tiện không? Phil cũng là nước mà mình đã định đi mấy lần mà chưa thu xếp được thời gian để đi. Đọc trên Phượt có cô bạn gì đó một mình sang Phil phi xe máy khắp nơi mà hâm mộ quá cơ. À, Phil cũng miễn visa cho người Việt rồi đúng ko?

Nhìn hình nhớ Manila quá. Vào seven eleven cũng ngay đó, (tầng 2 của sanbay này). siêu thị thì gần sanbay đi bộ 1tí là đủ các loại thức ăn. thẻ vía xài thoải mái. đổi tiền ở các bank cũng được mà, có thu phí gì đâu. Quầy đổi tiền ở trong sanbay này giá tốt vào buổi tối và giá hạ vào buổi sáng (Vì các chuyến bay nước ngoài đều bay vào ban đêm, nên khách chỉ mua, làm gì có bán!). Đổi ở ngoài lệch 1tí chẳng đáng.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back