What's new

Đi bụi ở Campuchia “sang mà rẻ”

2 lần đi bụi ở Campuchia đều để lại cảm xúc khác nhau

Lần I: Siêm Riệp - Phnom Penh (19-22/11/2009). Với khoảng 130$ bạn có thể lên đường đi Campuchia 4 ngày 3 đêm.

Lần II: Chinh phục những điểm “Vua” ở Campuchia (30/4-2/5/2010): Hoàng Cung và Biển Sihanouk Ville...với khoảng 85$
( Bài viết này dành cho các bạn có ý định đi Campuchia có thể tham khảo từ chúng tôi)

Đây là bài viết đi lần đầu tiên, mình muốn chia sẻ trong "Hồi ức các chuyến đi" này :)

Niềm mong ước được tham quan đất nước Campuchia đã lâu. Khi có người bạn rủ rê, chúng tôi lập kế hoạch đi Cam trong vòng vài tuần.

Mossa tìm thông tin tự tìm hiểu qua web chudu24, phuot.com, blog của Hiếu đồng thời hỏi thăm những người bạn (Chị Dung, Thông...) đã từng đi Cam. Sàm Công Tử gởi cho nhóm bảng tóm tắt những điều cần thiết khi đi. K-Châu được 1 nhỏ bạn gởi cho cuốn “bí kiếp” mà nó vừa đi Cam 1 mình trong 6 ngày, Field có 1 lốc cardvisit danh sách các hotel, nhà hàng mà bạn nó cho.
Trước khi đi 4 ngày, Mossa chạy qua Sapaco mua vé xe đi Siep Reap (20$/vé).

Vượt qua những lời đe dọa “coi chừng nguy hiểm” vì Thái Lan & Cam đang đánh nhau
Vượt qua “ám ảnh” vì sợ bị “bắn” qua những bài viết “ghê rợn” ở Cam. +.+

4 thành viên: Mossa, K-Chau, Field, Conan lên đường đi Siep Reap (SR) vào sáng 19/11/2009.

Ngày 1: Lộ trình ngắm nhìn phong cảnh từ Sài Gòn đến Siem Riep

6h: có mặt ở 309 Phạm Ngủ Lão, Q1
8h: ăn đặc sản Bánh Canh Trảng Bàng (25.000đ/tô). Mua sim điện thoại Viettel để gọi bên Cam 80.000đ.

Nhóm mình khá may mắn là mua vé lẻ nhưng vì thời điểm này khách ít nên họ ghép những người đi lẻ chung với những người đi tour. Thế là tự nhiên có người hướng dẫn sướng ghê!
Được anh hướng dẫn Linh tặng cho Mossa 1 cái khăn “dư”! hehe!!!:D

9h: Làm thủ tục nhập cảnh ở Cửa khẩu Bavet

Tụi này chọn đi xe của Sapaco vì có WC trên xe và cách làm thụ tục nhập cảnh & qua phà ở đây rất nhanh (xe Sapaco mỗi ngày có đến 12 tuyến qua lại VN & Cam nên luôn được ưu tiên).

Đã thủ sẵn USD, nhưng vẫn tranh thủ đổi 1 ít tiền Việt sang Riel,đọc là Ria(R). 1.000R=4.000đ. Rất tiện khi muốn ăn hàng quán ngoài đường. ;)

Xe tiếp tục men theo quốc lộ 1 qua tỉnh Prey Veng

Qua Cam, đổi anh hướng dẫn tên Thiện. Anh này người Cam nói tiếng Việt khá “sõi” đôi khi rất buồn cười. Trên xe, khách Tây thì nhiều, khách Việt thì ít. Anh hướng dẫn nói vài ba câu tiếng Anh, hầu như nói tiếng Việt. Khách Tây hem hỉu, khách Việt thì ngủ. Chỉ có nhóm mình nghe anh nói về con người đất nước Cam, đã vậy còn hay hỏi anh hoài nữa chứ! (tranh thủ mà!)
Cả nhóm rất mắc cười vì những cây nói lưng…lửng mà mặt lại “tỉnh bơ” của anh:

Lúc qua cây cầu anh nói “chúng ta vừa đi qua …cầu…Japanese – Cam”
Trái cây ở Cam theo mùa, nhưng mùa này có vú…sữa màu… đỏ rất ngon! Áh!áh
1 hành khách thấy ngôi nhà đẹp quá hỏi “nhà này của ai vậy”, anh bảo “nhà của…người…ta… đó mà!”

Hỏi anh “đi khoảng mấy tiếng đến?”, anh nói “ở VN xe thường bị “bắn tốc độ” nên chạy chậm, còn ở Cam thì “tùy khả năng mà lái”, nghe xong cả nhóm “sửng sờ” nhìn anh 0.0. Toàn là chạy 100km/h ko hà! Mà đường đâu có to! Trùi ui!
……
11h30: ghé trạm dừng chân

Cảnh ở đây khá đẹp, giống như resort bên Biển Hồ vậy!^^

Last edited:
Chị Mossa ơi!
Đi Angkor đi mấy ngày cũng được đối với người Campuchia và ko mất tiền ah chị?
Vào cổng người ta hỏi gì chị?
Đúng rồi em, vào cổng thì mình chọn mua vé đi 1 ngày hay 2 ngày...Khu Angkor

Chú Hưng có 2 số lận, nếu +855 1253 3387 mà không gọi được thì các bạn gọi số Metphone của ổng nhé! +855 975 344 485. Đây là của Viettel mình đầu tư làm ăn bên đó nên các bạn dùng Viettel từ bên mình gọi qua hay từ Metphone gọi về VN đều rất rẻ. Xác nhận chú Hưng là người Việt 100% sống lâu năm bên đó, gốc người thôn quê bản tính thật thà củ mỷ cù mì nên các bạn cứ yên tâm mà "giao phó" lộ trình cho ông đồng hương này nếu không muốn tính toán nhức đầu.
À quên! Ông nội này thường hay về VN sảng lắm! Các bạn nên gọi điện thoại dặn trước cho chắc. Nếu 2 số trên vẫn không gọi được thì bạn có thể gọi +855 975 875 666 (Diễm con gái chú Hưng) để "nắm tình hình". Nói vậy thôi chứ chắc lại về VN rùi :( có nhiều người cần nhờ ổng mà :D

bác này quả là nguy hiểm, có cả số của Diễm con gái chú Hưng lun :D

Lần thứ tư, (9/6-12/6/2014) trở lại Campuchia cùng với đồng nghiệp trong kỳ nghỉ hè năm nay do cơ quan tài trợ nên ít "bụi" 1 tí ;)

Cập nhật 1 vài thông tin, sau 5 năm trở lại Siêm Riệp:
Giá vé vào AngKor 1 ngày vẫn vậy: 20USD/ ngày nha các bạn

"SMILE OF ANGKOR" Chỉ thấy có điểm mới là show này, show rất hoành tráng, hiện đại và công phu ghê. Rất vui khi gặp lại người bạn Nhật Yuri Yokoyama và cùng Yuri đi xem show này với đồng nghiệp.
Trong buổi diễn này, 90% vũ công đều là người Campuchia. Một số là những trẻ mồ côi và những người thân của các nạn nhân bom mìn. "Smile of Angkor" mang đến cho họ công việc và đào tạo họ trở thành những vũ công. Show diễn còn cộng tác với hai trường mồ côi để giúp đỡ các trẻ em nghèo. Vì vậy, khi xem buổi diễn này, bạn không chỉ được thưởng thức nền văn hóa của Campuchia, mà còn có thể giúp đỡ cho người dân nơi đây.
Giá vé 25USD/vé, 1 ngày chỉ có 1 xuất từ 19h15 đến 20h15

Hy vọng ở Việt Nam trong tương lai cũng sẽ có những show như thế này!

Chợ đêm Siêm Riệp, các bạn nhớ ghé ăn Kem Hàn Quốc hơi bị ngon và dzui, giá 2USD

Nếu bạn thật sự yêu đất nước Campuchia, khi đi chợ đêm các bạn nhớ ghé quầy "I love Cambodia" để mua ủng hộ các sản phẩm thủ công rất đẹp và tỉ mỉ này nhé! Các sản phẩm này do chính các em nghèo và khó khăn người Cam làm đấy!

Last edited:
Sau khi mình giới thiệu anh Ny tuk tuk ở Siêm Riệp, giờ anh ấy khá nổi tiếng và mem Phượt mình đã quen, nhờ các bạn ủng hộ nên giờ anh ấy thu nhập cũng khá lên chút đỉnh.
Hôm nay, mình biết thêm 1 anh Tuk khá dễ thương, thông minh, nói Tiếng Anh khá rành và hiện đại hơn, anh này có xài Facebook với địa chỉ https://www.facebook.com/tithsarith
Các bạn có thể chat trước và hỏi lịch trình, giá cả, nhờ đưa đón với anh chàng này trước khi đến đây cũng khá tiện đó.
Số điện thoại của Tith Sarith là (00855)974737931 hoặc 098557625

Nơi ở lần này là khách sạn ANGKOR RIVIERA
www.angkorriviera.com
Khách sạn 4 sao này kế bên bờ hồ, có hồ bơi khá đẹp, buffet ăn sáng khá ngon, nó cách chợ đêm đi bộ khoảng 10 phút. Nếu đi Tuk Tuk thì chỉ tốn 1USD thôi!

Đường đi từ Siêm Riệp đến Phnom Penh đang làm nên rất bụi cát, làm xe chạy chậm rì, 7h sáng đi mà khoảng 14h15 mới tới nơi.
Lần thứ tư đến Phnom Penh, 2 chị em mình gặp lại chú Hưng tuk tuk vui ghê, chú kế chuyện các bạn sang rồi gọi điện đặt xe với chú, dạo này chú cũng rất đông khách đặc biệt là vào cuối tuần. Giờ Chú Hưng và anh Ny trở nên thân thiết hơn!

Sau mấy ngày đi chơi ở Cam, mà các bạn muốn ăn ngon mà hoành tráng giá rẻ thì nói chú Hưng chở ghé quán Sou Sou để ăn lẩu băng chuyền (giống ăn Kichi Kichi ờ Sài Gòn). Hình như Giá 6.99USD/người dành cho buổi trưa (11h đến 15h) và khoảng 10.80-11.80USD/ người (buổi tối)

Ngoài lẩu băng chuyền, có buffet nho nhỏ như gỏi cuốn, sushi, kem, chè (rất ngon) và trái cây...Các tour đoàn khách Việt Nam ghé đây ăn khá nhiều.

Một cảnh ấn tượng khi bắt gặp hình ảnh các thầy tu vào quán này ăn ;) Nghe nói nhiều lần, hôm nay mới thấy.
Thật ra ở Campuchia thì có một số thầy mặc dù đi tu như họ được phép ăn mặn và họ đi tu khoảng 3 năm để báo hiếu cha mẹ.

Last edited:
Bạn ơi, làm cách nào theo "bí kiếp" của bạn để đỡ tốn 8$ vào cổng của Tung Sleng vậy?

Ngày 12/6/2014 mình và em gái có trở lại Bảo Tàng Tuol Sleng, "bí kiếp" năm xưa không còn áp dụng được nữa vì bây giờ cổng vào nơi đây là 1 cổng khác, khó mà "chui" được. Với lại bây giờ người Cam làm du lịch chuyên nghiệp hơn rồi, ngay cả ở chùa Wat Nom cũng vậy, có bảo vệ nghiêm ngặt rồi các bạn ơi!

Giá vé vào nhà tù vẫn là 2usd/người, nhưng nếu bạn trả bằng tiền Ria thì có thể rẻ hơn chút đỉnh ;). Còn nếu miễn phí thì chỉ có thể nếu bạn nói được tiếng Cam mà thôi!

Khung cảnh trong nhà tù năm xưa giờ rất yên tĩnh.

Giờ chiếu phim tư liệu 1 ngày 2 xuất: 10h sáng và 3h chiều ở Lầu 3

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,455
190,095
Latest member
tanlongvn
Back