What's new

Đi kiếm cửa sông đã lấp 5 -7/4/2013

• Cuối cùng chúng tôi cũng chinh phục được 9 cửa sông chỉ trong 1 ngày (thật sự chỉ là 8 cửa và 1 cửa đã mất). Đến bây giờ trên 8 cửa sông để kiếm 1 người có thể kể về cửa sông đã bị lấp "Ba Thắc đã bị bồi lấp vào những năm 1970" cũng quá khó.
  • 1 ngày vui chơi đúng nghĩa relux tại Cần Thơ.

Có quá nhiều điều đễ nói về chuyến đi, nhiều cảm giác khác nhau trong từng thành viên mà đến hôm nay mọi người vẫn chưa quên được từng phút từng phút một trong chuyến đi và hy vọng tất cả các thành viên trong đoàn sẽ chia sẽ tất cả những cảm nhận cũng như cảm xúc thật của mình trong chuyến đi.
Cám ơn vì tất cả đã có cho chuyến đi
Chúng ta sẻ cùng chia sẽ từng chặn nhé.

Lịch cụ thể chuyến đi:
Ngày 1(5/4/2013): Tphcm - Tân Thành
1. Sông Vàm Cỏ - Phà Mỹ Lợi

Ăn tối tại Gò Công - Cháo Cá Rau Đắng (Đặc Sản)

Ngày 2 (6/4/2013): Chinh phục 9 cửa sông

Ăn sáng - huyện Gò Công Đông - Tiền Giang

2. Cửa Tiểu - Bến phà Đèn Đỏ (ấp Đèn Đỏ - xã Tân Thành - huyện Gò Công Đông - Tiền Giang)
Bến phà Phú Tân (ấp Pháo Đài - xã Phú Tân - huyện Tân Phú Đông - Tiền Giang)
3. Cửa Đại - Bến đò Phú Tân (ấp Phú Hữu - xã Phú Tân - huyện Tân Phú Đông - Tiền Giang)
Bến đò Bình Đại (thị trấn Bình Đại - huyện Bình Đại - Bến Tre)
4. Cửa Ba Lai - Bến đò Bến Thủ (ấp 2 - xã Thạnh Phước - huyện Bình Đại - Bến Tre)
Bến đò Thủ (ấp Xóm Trại - xã Bảo Thạnh - huyện Ba Tri - Bến Tre)
5. Cửa Hàm Luông - Bến đò Tiệm Tôm (thị trấn Tiệm Tôm - huyện Ba Tri - Bến Tre)
Bến đò Rạch Ngát (xã An Điền - huyện Thạnh Phú - Bến Tre)

Ăn trưa - huyện Thạnh Phú - Bến Tre

6. Cửa Cổ Chiên - Bến đò Bến Chổi (ấp An Thủy - xã An Thuận - huyện Thạnh Phú - Bến Tre)
Bến đò Thủ Sau (ấp Thủ Sau - xã Long Hòa - huyện Châu Thành - Trà Vinh)
7. Cửa Cung Hầu - Bến đò đi Mỹ Long (ấp Thủ Trước - xã Long Hòa - huyện Châu Thành - Trà Vinh)
Bến đò đi Long Hòa (thị trấn Mỹ Long - huyện Cầu Ngang - Trà Vinh)
8. Cửa Định An - Bến đò Định An (ấp Bến Chùa - thị trấn Định An - huyện Trà Cú - Trà Vinh)
Bến đò Rạch Tráng (ấp An Hưng - xã An Thạnh 3 - huyện Cù Lao Dung - Trà Vinh)
9. Cửa Ba Trắc (đã bị san lấp)
10. Cửa Trần Đề - Bến đò Rạch Tráng (ấp An Nghiệp - xã An Thạnh 3 - huyện Cù Lao Dung - TV)

Ăn tối Cần Thơ - Quán Vịt Nấu chao

Ngày 3 (7/4/2013): Cần Thơ - Sài Gòn

5g00 Chợ nổ Cái Răng - Ăn sáng khu sáng thổi - Tham quan chùa khơme - Tham quan và Teambuiding "Săn Bắn + hái lượm" để chuẩn bị buổi trưa tại vườn 3 Xinh, Mỹ Khánh, Cần Thơ - giao lưu giữa các thành viên với nhau
17g00 Tiến về Sài Gòn - off cafe

Ngày 4 (8/4/2013) Off + chia tay 1 thành viên Hà Nội

18g00 - 22g00 Tiệc chia tay thành viên về Hà Nội => cafe + Ăn uống
Chi phí vẫn còn => sẽ off nữa

Có gọi con đò.... Nhưng con đò dường như chẳng nghe...
Có gọi tôi về... nhưng tôi nào đâu có còn nghe...
xin mượn lời bài hát "hờn trách con đò" để nhắn nhủ hình những con đò đâu,đò đâu :(

Tuyệt lắm đó....Nên chia thành 4 phần và gởi cho 4 nhóm khác nhau tính từ thời điểm nhận được ý kiến like của các bạn....một chút tình cho mỗi nơi!

like nhiệt tình,Like hết sức mình cho những cuốn tập bút sách vở và bánh kẹo cho nhưng trẻ em vùng sâu và xa (c)

Hay quá nhỉ. Mình chỉ duy nhất ngủ một đêm ngoài trời khi đi Cực Đông, muỗi cắn gần chết.
Nếu còn chuyến đi bụi nào ntn, Bà Bà và các bạn cho đi theo với nha.
Càng bụi càng tốt.

Có gọi con đò.... Nhưng con đò dường như chẳng nghe...
Có gọi tôi về... nhưng tôi nào đâu có còn nghe...
xin mượn lời bài hát "hờn trách con đò" để nhắn nhủ hình những con đò đâu,đò đâu :(

Hê hê hê...Gọi đò mà chẳng thấy đò đâu! Đi tìm đò ....Đò đâu??????

Hay quá nhỉ. Mình chỉ duy nhất ngủ một đêm ngoài trời khi đi Cực Đông, muỗi cắn gần chết.
Nếu còn chuyến đi bụi nào ntn, Bà Bà và các bạn cho đi theo với nha.
Càng bụi càng tốt.

Nếu biết bác thích ngủ bụi thì hôm rồi đi ngủ rừng bên Lào đã í ới bác!!!Ngủ bụi trong rừng tuyệt lắm bác ạ!

KHBB

Con đò nơi "Cửa Tiểu"

Rời bãi biển Tân Thành cả đoàn háo hức đi tìm con đò trên những cửa sông...Con đò đầu tiên mà chúng tôi tìm về là bến đò Đèn Đỏ của Cửa Tiểu...Đã qua rồi nơi này nhưng vẫn thấy nét mới lạ vì với chúng tôi dù chỉ một đoạn đường nhưng vào những thời điểm cũng như cách di chuyển khác nhau đã tạo ra những cung bậc cảm xúc thật khác biệt thật giống như những ván Mạt Chược mà tôi đã được thưởng thức trong các cuộc chơi...Không bao giờ giống nhau!!!!!

Ánh bình minh chào đón một ngày mới và những khám phá mới khiến cho chúng tôi có cảm giác thật ngọt ngào và vui vẻ...Chào nhé các con đò...Chúng tôi tới đây!

Bến đò Đèn Đỏ...Một trạm kiểm soát hàng hải nằm im bên bến sông như chứng kiến bao chuyến đò qua lại và bao bước chân in dấu

Đò bắt đầu từ 6g sáng nhưng còn tùy thuộc vào con nước...Con nước ròng nên chờ nhé đò ơi!

Đò đâu? Đò đâu?????

Chờ mãi rồi nước cùng tràn bờ để thuyền ghé bến...Người ta đang hối hả lên bờ những "càng xé" đựng con ruốc ...Bội thu với con nước này và bến sông đầy những âm thanh rộn rả vui cười vì những thành quả thu được

Đây rồi! Con đò đầu tiên của cuộc hành trình....Tìm những con đò! Đò qua sông Cửa Tiểu...1xe+2ng=15k

Last edited:
Lên đò trong tâm trạng hồ hởi...Chợt tếng ai đó nhao nhao...
-Đò bé thế này lỡ như có gì thì sao ta?
-Thì tìm một cái can nhựa mà ôm!
- Em không biết bơi!
-Hơ...Tôi cũng đâu biết bơi! Nhưng trời mây đẹp thế kia nghĩ tới việc đó làm chi! Nếu có xảy ra chẳng phải là trúng số sao?
He he he...Cách trả lời thật huề tiền của anh gàn! Nhưng cũng làm người hỏi im lặng! Tuyệt thế đó! Mây nước mênh mông làm cho tâm trạng mọi người vui vẻ...Rôm rả tiếng cười và một ghe vào bến sau một đêm thu hoạch...Đầy con ruốc trên thuyền! Hoan hô! Chuyến đi thành công...Gia đình họ sẽ rất vui....

Đò lướt qua thật nhanh vì cửa sông này không rộng lắm

Qua rồi bên kia sông...Ghi lại vài hình ảnh ...Bến vẫn đợi đò và người qua lại!

Một mái tranh đơn sơ...

Đường đi tràn ngập nắng và gió mang hơi biển mặn

Một điểm nhấn...Phải qua đây để tới bến đò Bình Thắng-Phú Tân

Cảnh sắc đặc trưng của vùng ven biển...Nắng, gió làm cho mọi thứ gần như bốc hơi!

Còn tiếp

Bến đò thứ 2 -Bình Thắng-Phú Tân-Cửa Đại

Vẫn nắng vẫn gió...Đường nơi này thật phẳng phiu vì mới làm...Cả nhóm vượt quá nơi quẹo ra tận bờ biển...Lạc thì quay lại...Cả nhóm lại quay trở lại cây cầu ghi điểm nhấn...

Cầu số 1...Vừa qua cầu sẽ thấy một tấm bảng bên tay mặt có một con đường nhỏ...Từ phà Đèn Đỏ qua đây độ 15km

Biển báo của con đò!

Ngừng nơi quán nước ven đường để tìm thông tin giờ đò qua lại...Người ghi chép không đầy đủ nên đành chờ qua bên kia có bảng ghi giờ đò chạy vậy...Hic hic hic...

Quẹo phải...Đường đi thế này đây

Tên gọi để nhớ của bến đò...Cây Bàng (Tuy mới trồng còn bé tí nhưng mọi người đã gọi nó là bến đò Cây bàng-Phú Tân-Bình Thắng!)

Còn tiếp

Chờ hơn nửa giờ thì nghe tiếng máy ồn ào...Đò tới rồi! (Thật giống đò Lý Quàn phía trên) Nét đặc biệt của những con đò nơi này...Không có nơi nào giống nơi nào..Mỗi cửa sông một kiểu đò...

Lên xe! Họ thật hay khi di chuyển những chiếc xe lên xuống! Những em cồng kềnh bụng bự với họ không là vấn đề...

Lên nè ...Em bụng bự nhé!

Trên mui vẫn còn trống nhiều chổ, tuy nhiên nhóm là 10xe nên cũng tạm làm nhà đò vui vẻ...Đi thôi! He he he...1xe+2ng 40k

Cây Bần bên sông đang khoe sắc...Vài trái non như mời gọi nhưng làm sao hái đây chứ? Lead trấn an bằng cách cho biết sẽ đi ăn lẫu Bần! Hoan hô! Tuyệt lắm đó!

Con đò này chở xe trên mui và người ở dưới khoang...Có nơi ngược lại ...

Một căn nhà ven sông...Cuộc sống thật hiền hòa!

Còn tiếp

Tiếp đi các bác ơi, em đang lót dép xem nè. Các bác có topic riêng về chuyến đi không. Thứ 7 này em cũng làm 1 chuyến đi tìm 9 cửa sông. Tính đi trong 2 ngày, các cho em xin thông tin các chuyến đò với ạ. Thanks các bác nhiều.

Tiếp đi các bác ơi, em đang lót dép xem nè. Các bác có topic riêng về chuyến đi không. Thứ 7 này em cũng làm 1 chuyến đi tìm 9 cửa sông. Tính đi trong 2 ngày, các cho em xin thông tin các chuyến đò với ạ. Thanks các bác nhiều.

Bạn liên lạc với chủ Thớt Cao Nguyen để thêm thông tin nhe...Bạn ấy là một bản đồ sống và có rất nhiều thông tin trong đầu đó bạn...:) Có một lưu ý với các bạn ...Theo mình các bạn nên canh làm sao để qua được đò Định An vào lúc sáng sớm hay ngủ lại gần nơi đó vì con đường làng từ bến đò Định An qua cửa Trần Đề có một đoạn đẹp như tranh, tiếc rằng nhóm chúng tôi đi khi trời chập choạng tối và thời gian không có nên bỏ lỡ thật tiếc ....

Chúc các bạn có chuyến đi thành công và thú vị

KHBB

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back