What's new

Đi Malaysia-Singapore 15-21/2/2011(7 ngày)

Status
Not open for further replies.
Sau Tết, công việc chưa nhiều. Nên mình đang lên lịch trình đến Malay và Sing 7 ngày. Chuyến đi thong thả, bay sang Malay và đi xe bus sang Sing, ngược lại để về VN.
Lịch trình thì nhiều bạn đã đi vì 2 nước này chả xa lạ gì, trên phuot.com nhiều bạn đã đi và chia sẻ rất nhiều thông tin hữu ích. Mình mượn tạm hành trình của chị Mossa làm plan. Một ít thay đổi, mình sẽ thường xuyên cập nhật.
Ngày 1: Tham quan KUL, tháp đôi
Ngày 2: Cao nguyên Genting, chocolate center
Ngày 3: cao nguyên Cameron
Ngày 4: Jurong Park, Nite safari, thưởng thức Mc Donald, Chinatown
Ngày 5: Sentosa, vịnh Marina, Merlion,...
Ngày 6: Universal Studio Sing
Ngày 7: Vivo City

Motel có thể ở Anjung tại KUL, và sang Sing thì ở nhà du học sinh, một người bạn của bạn mình.
Dự trù khoảng 450$ nhé, trừ vé máy bay.

Bonus cho bạn đồng hành 1 buổi cafe, ăn tối cùng vài người bạn của mình tại Sing.

Hiện tại, mình đã mua vé khứ hồi của AA. Vậy rất vui khi bạn cùng join. Nếu thật sự quan tâm thì mình trao đổi.

Hi thienbinh, từ giờ đến thời điểm đi, em có thể có thêm nhiều kế hoạch cụ thể và chi tiết hơn cho nhóm.
Khi nào rãnh thì ghé qua chị, chị sẽ gởi em 2 bảng đồ Malay và Sing để tìm hiểu trước và đem theo ;)
Chị cũng thích đi thành phố PUTRAJAYA ở Malay nhưng lần đó đi không kịp. Năm sau đi hy vọng sẽ ghé qua.^^

Ok, khi rãnh em sẽ alo cho chị nhận bản đồ nha. Putrajaya thật sự là 1 thành phố hay ho, sau khi được nghe về nó, em sẽ tìm hiểu kỹ, nếu có đi thì về chia sẻ với chị. Cảm ơn lịch trình của Mossa nhiều nhé.
(p/s: cái chuyến Ấn Độ, mong chị lắm.)

thienbinh ơi, T xem du lịch ở Malay có Batu Caves thấy đẹp quá, nếu thích thì đưa vào plan đi cũng hay, Batu caves 13km đi bus từ Kul

Ngày 1: Tham quan KUL, tháp đôi
Ngày 2: Cao nguyên Genting, chocolate center
Ngày 3: cao nguyên Cameron
Ngày 4: Jurong Park, Nite safari, thưởng thức Mc Donald, Chinatown
Ngày 5: Sentosa, vịnh Marina, Merlion,...
Ngày 6: Universal Studio Sing
Ngày 7: Vivo City

Theo lịch này thì TB sang đây tối ngày 0 à! sang đến nơi mấy giờ thế? còn ngày 7 Vivo city là ở đâu vậy? chính xác là lúc nào lên máy bay về nhà? tớ hỏi thế để nếu thu xếp được thì mời các bạn ghé nhà chơi. Tớ đang ở Selangor, đi tàu điện 40p từ KL, tiện tham quan Sunway Pyramid (khu tổ hợp shopping lớn nhất Malay, có sân trượt băng trong nhà duy nhất ở ĐNA đấy)

Theo ý kiến mình thì có thể bỏ qua Genting, mà dành hẳn 2 ngày cho Cameron, sẽ ko tiếc đâu :) theo mình biết thì ko có bus từ Genting sang Cameron, nên nếu đi như lịch trên Bình phải chạy ngược về KL mua vé rồi lại đi lên Cameron, tốn khá nhiều tg ngồi trên xe.

Lên Cameron, mình recommend ở Father GH (mình ở 2 lần rồi, rất ổn) :)

Từ Cameron có xe đi thẳng Sing, khoảng 9h, khởi hành 10pm. Nếu đi vậy thì có thể tiết kiệm một đêm trên xe, sáng đã tới Sing rồi. Ở Chinatown bên Sing có cái bảo tàng người Hoa cũng thú vị lắm nhưng chỉ mở cửa vào ban ngày thôi.

Để cuối tuần tớ xem lại thông tin rồi update tiếp...

@dinoboy: động Batu bạn muốn đi mất hơn nửa ngày đấy, cơ bản vì đường xa và phải đợi bus (tuyến đường nhìn chung ko thuận tiện lắm). Vả lại ngày thường cũng ko có gì đặc sắc đâu, mình đã đi rồi, đường lên động ko cao lắm, đi chừng nửa tiếng là ko còn gì xem nữa. Động Batu chỉ thực sự hấp dẫn vào lễ hội Thaipusam thôi, lúc đó cả chục ngàn tín đồ Ấn giáo quanh khu vực KL sẽ đổ về đây hành lễ, thực hiện các nghi thức gọt đầu và hành xác (xỏ kim loại vào người, một đầu móc vào xe kéo để kéo từ ngoài cổng vào chân dốc), xem ấn tượng lắm. Mình xem lịch thì Thaipusam 2011 là ngày 20.1, lúc các bạn sang đây thì đã qua rồi.

Last edited:
@ happypack: cảm ơn nhiều vì đã góp ý cho plan của mình. Chia sẻ thêm nhé. Đúng y chang như suy nghĩ của TB luôn, vì thật sự mình đang cân nhắc giữa Genting và Cameron, thấy 2 cái đều là cao nguyên, nhưng Cameron thì hấp dẫn mình hơn vì ... ít người đi (hi).
Lời mời của bạn, mình sẽ suy nghĩ đến, dù sao cũng cảm ơn trước.
Lịch trình này mình post tạm vậy thôi vì vẫn còn phải thay đổi sao cho phù hợp với các bạn đi cùng nữa. Happypack ở bên ấy nhiều, có lịch trình nào hay hay cho 3 ngày ở Malay, 3 ngày ở Sing, 1 ngày dự phòng, cho mình tham khảo được không?

@ dinoboy: Động Batu mình có biết từ trước, đúng là rất ấn tượng, nhưng như happypack nói mình đi trễ hơn so với lễ hội, nên hẹn địa điểm này lần khác hen, đừng buồn nha. T tiếp tục tham khảo, có gì mình chỉnh sửa lịch trình cho thuận tiện nhất nhé.
Mến

Hi,chị thienbinh, chị đi về chia sẻ e với nhé, em cũng đang hóng hành trình này, nhưng không đi được dịp đấy. Thanks chị, chúc chị có một hành trình thú vị.

theo mình
ở KL: sáng ngày 1 xếp hàng sớm để lấy vé lên KL tower. Nếu xếp hàng sớm chắc khoảng 12-13h là đi xong KL Tower bạn sẽ có nhiều thời gian hơn để đi loay quanh KL chiều tối là đi Camerron Hignland là đẹp

TB cho mình biết giờ bay (đi và về) cụ thể nhé, mình sẽ soạn thử cái gợi ý xem sao!

Bọn tớ bay 10:35am tại SGN chả hiểu vòng vèo thế nào đến 1:25pm mới tới LCC. Coi như mất nửa ngày 15.
Lượt về 6:20pm là bay, chắc phải có mặt (lẫn dự phòng) ở LCC 4:30pm. Tới SGN chỉ 7:10pm

Khứ hồi SG-KUL, hơi bất tiện 1 chút vì ở Sing xong phải bus về lại KUL, nhưng có cái thú riêng của nó, nên mình đang muốn đi đường Cameron, về đường khác, nghĩ cũng hơi tham 1 xíu. Từ đây đến ngày đi, mình dòm chừng vé bay rẻ chiều về Sing-malay vì dẫu sau trở về là đuối sức rồi.
Happypack xem góp ý dùm TB nhen. Tks

Đúng rồi TB ạ! Vì múi giờ bên đây chạy nhanh hơn bên nhà một tiếng. Thời gian bay từ SG khoảng độ 1h35p, tính trừ hao thì TB ra khỏi sân bay cũng phải tầm 1.25pm giờ địa phương đấy.

Hôm về để có mặt tại sân bay lúc 4.30pm thì TB phải xuất phát từ KL Sentral chuyến 3pm (nếu đi Skybus từ KL Sentral) vì thời gian đi mất 1h.

Nếu TB tìm được vé máy bay thì tốt quá, còn nếu đi bus thì mất 6h xe chạy!

TB xem thử ý này thế nào:
15: Đến KL, đi bus về KL Sentral rồi gửi đồ ở đó, tham quan loanh quanh KL đến tầm 11pm thì bắt buýt đi Sing trước (tiết kiệm một đêm trên xe).
16: Sáng tầm 6h đến Sing, đến nhà nghỉ gửi đồ rồi đi chơi, chiều về check in.
17: Ngày hôm sau chơi ở Sing, đến 6pm bắt xe về KUL, tầm 12am là đã có mặt rồi. Ngủ đêm ở KUL.
18: Sáng dậy chơi ở KUL, tầm trưa bắt xe đi Cameron, chiều đến nơi, nghỉ ngơi ở đây.
19: Mua tour đi tham quan Cameron (tour đi farm, hoặc trekking rừng xem hoa Rafflesia)
20: Sáng dậy sớm đi xe về KUL, lại bắt bus đi Malacca (chạy mất 2h). Tham quan và ngủ đêm ở Malacca.
21: Sáng bắt xe về KUL, trưa về ra sân bay.

TB có thắc mắc gì thì nêu lên, mình sẽ giải đáp thêm!

Thân,

Last edited:
Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,941
Latest member
Thao10
Back