What's new

Đi Malaysia-Singapore 15-21/2/2011(7 ngày)

Status
Not open for further replies.
Sau Tết, công việc chưa nhiều. Nên mình đang lên lịch trình đến Malay và Sing 7 ngày. Chuyến đi thong thả, bay sang Malay và đi xe bus sang Sing, ngược lại để về VN.
Lịch trình thì nhiều bạn đã đi vì 2 nước này chả xa lạ gì, trên phuot.com nhiều bạn đã đi và chia sẻ rất nhiều thông tin hữu ích. Mình mượn tạm hành trình của chị Mossa làm plan. Một ít thay đổi, mình sẽ thường xuyên cập nhật.
Ngày 1: Tham quan KUL, tháp đôi
Ngày 2: Cao nguyên Genting, chocolate center
Ngày 3: cao nguyên Cameron
Ngày 4: Jurong Park, Nite safari, thưởng thức Mc Donald, Chinatown
Ngày 5: Sentosa, vịnh Marina, Merlion,...
Ngày 6: Universal Studio Sing
Ngày 7: Vivo City

Motel có thể ở Anjung tại KUL, và sang Sing thì ở nhà du học sinh, một người bạn của bạn mình.
Dự trù khoảng 450$ nhé, trừ vé máy bay.

Bonus cho bạn đồng hành 1 buổi cafe, ăn tối cùng vài người bạn của mình tại Sing.

Hiện tại, mình đã mua vé khứ hồi của AA. Vậy rất vui khi bạn cùng join. Nếu thật sự quan tâm thì mình trao đổi.

Mình đi đợt vừa sau Tết 1 chút nên có lẽ AA không còn prom nào nữa đâu. Chờ prom mãi coi chừng chưa đi được thì đã ... hehe, đời ngắn lắm, tranh thủ chứ. Mong bạn cùng join.

Tiếc là TB đã mua vé rồi, nếu không thì dời lại trễ tí là đụng với nhóm mình rồi. Cũng tiếc 2 nhóm k gặp dc nhau, đi về có gì chia sẽ nhé:
https://www.phuot.vn/threads/12837-Du-lịch-bụi-Singapore-sau-Tết-(Tháng-3.2011)?p=278064#post278064

Thêm nữa, Tớ muốn vào tham quan Đại học Công Nghệ Petronas (UTP), cậu hỏi thông tin giúp tớ đến tham quan có khó khăn không nhé, đi bằng phương tiện gì là dễ dàng nhất cho đoạn này. Giải thưởng kiến trúc Aga Khan làm tớ bận tâm tí, thanks cậu.

Hi thienbinh, vừa mới thi xong giờ mới có thời gian vào update tiếp topic của Bình. Ừm, yêu cầu của Bình không khó, chủ yếu là bạn có sắp xếp được thời gian không! UTP có tuyển sinh quốc tế, nên mấy vụ college tour không có vấn đề gì đâu, chỉ có điều trường nằm ở tỉnh Perak chứ không phải ở KL, và thời gian đi bus chừng 3h, chưa tính kẹt xe. Còn đi taxi thì mình thấy để giá RM370, từ KL Sentral.

Bình có thể vào website của trường có hướng dẫn đi cụ thể hơn
http://www.utp.edu.my/index.php?option=com_content&view=article&id=101&Itemid=2119

lựa chọn bus có thể là tuyến "If you coming from KL, take the bus where KL-Ipoh-Lumut. They do pass by UTP."

Genting là nơi xứng đáng bỏ qua, Cameron là nơi xứng đáng đến, lí do thì các bạn khác đã nói nhiều rồi.

...Cameron các bạn nên dành 2 ngày ở đấy, và nếu đi có cặp có đôi càng tốt, đừng đi một mình như tớ, dễ chạnh lòng lắm ;) Ở trên đó nếu ở một ngày thì nên mua tour, nếu 2 ngày thì nên thuê xe máy tự đi. Và tớ recommend các bạn nên ở 2 ngày và đi bằng xe máy, vì có rất nhiều resort, rất nhiều khúc cua, rất nhiều ngọn đồi, rất nhiều thung lũng rất đẹp nhưng tớ mua tour chạy sô các điểm trong nửa ngày, ngồi ô tô không thể chụp được, tiếc hùi hụi.

Bạn axitchanh chỉ được cái nói đúng thôi :) nhớ lần đưa hai vợ chồng đứa bạn mới cưới đi Cameron, book phòng cho tụi nó, còn mình thui thủi nằm dorm, tủi thân phết đấy!
Nếu có ý định thuê xe máy thì các bạn nên cân nhắc, vì bên này đi ngược tay lái với Việt Nam mình, và phải đảm bảo có bằng lái quốc tế. Cảnh sát giao thông bên này không ngại làm tiền đâu, nhất là với du khách nước ngoài... nếu thích quá thì nên hỏi ý kiến tư vấn của nơi cho thuê xe xem như thế nào!

Mình đã đi thành phố PutraJaYa. Có thể ví nó như khu Phú Mỹ Hưng ở Q7. Nhưng khi ra đó, dân không đông như ở khu KL. Ngược lại với KL thì nó tụ họp những người làm ăn và kinh doanh. Mình có biết là khu Putrajaya xây lên để chuyển khu trung tâm KL ra đó nhưng mà hình như không ai chuyển ra đó. THế là khu đó là khu cho người dân có cuộc sống trung bình và thấp.

Ra tới đó, bạn có thể tham khảo các bản đồ tuyến xe ở ngay trạm xe hoặc có thể hỏi thông tin tại quầy. Hồi đó mình đi đã được các bác ở đó chỉ rất là chu đáo.

Khu đó có một khu đền Đạo Hồi rất là lớn và hướng ra phía bờ sông. Nhưng chỉ đi xem ở vòng ngoài được thôi vì nó là khu lễ của Đạo Hồi.

Mình đã đón xe bus từ trạm ra dừng ở gần khu đó. Đi dạo cũng ok lắm bạn ạ. Kiến trúc ở đó rất đẹp. Mình nhớ có cây cầu đẹp, muốn chụp hình nó từ khu đền của người Đạo Hồi nhưg không được vì họ không cho vào.

Ở máy này mình không có chép hình nên không thể up lên cho bạn xem được.

Thông báo giùm bạn TB với mọi người là hiện nay bạn TB mới mổ và còn nằm trong bệnh viện, cho nên hiện giờ TB sẽ không lên cùng bàn kế hoạch với mọi người được, dự kiến khoảng tuần sau thì TB có thể gặp mọi người nhe.

Chúc TB mau khoẻ để tiếp tục bàn về chuyến đi. Nhóm mình cũng đã book vé đi ML của air asia, nhưng mãi tháng 7/2011 mới xuất phát cơ, bay từ HN. Nên thông tin trong topic này rất hữu ích để nhóm lên plan hợp lý nhất, nếu có bạn nào có chung lịch trình thì ta cùng góp nhóm nhá (mình đi từ 3-8/7/2011, có 3 người) ^^

Chúc TB mau khoẻ để tiếp tục bàn về chuyến đi. Nhóm mình cũng đã book vé đi ML của air asia, nhưng mãi tháng 7/2011 mới xuất phát cơ, bay từ HN. Nên thông tin trong topic này rất hữu ích để nhóm lên plan hợp lý nhất, nếu có bạn nào có chung lịch trình thì ta cùng góp nhóm nhá (mình đi từ 3-8/7/2011, có 3 người) ^^

Hi bạn thichdichoi, tớ cũng đi cùng thời gian như bạn, từ HN, nhưng dài ngày hơn vì tớ định đi cả 4 nước Malay-Sing-Indo (bali)-Brunei. Tớ cũng đi 3 hhehe. Bạn để lại YM, bọn mình ra chỗ khác nói chuyện tiếp nhé, ko lại phiền các bạn.
@all: Nhóm cua Thienbinh và nhóm các bạn trên cần tham khảo thêm thông tin thì có thể vào topic chia sẻ này của bạn Poly (đừng pm hỏi phiền bạn ý), https://www.phuot.vn/threads/3594-Du-lịch-tự-túc-Singapore-Malaysia-!
Đặt câu hỏi tại topic Hỏi đáp du lịch Sing
https://www.phuot.vn/threads/1845-Thông-tin-du-lịch-Singapore
(yên tâm hỏi gì là dc đáp liền, sướng ghê, miễn là hỏi đúng chủ đề :)) ).
Còn thích tự tìm hiểu thi mua sách lonely Planet South-east Asia (hình như thế, tớ quên mất rồi) ở Nguyễn Xí.
Hic hic mấy cái tớ nói toàn là trình độ abc, chắc ai cũng bít, tại tớ là lính mới tò te, xấu hổ quá :D

Cám ơn mọi người, mình comeback rồi đây, sức khỏe đủ để phượt rồi ah.

Dear Dinoboy,
Tình hình là tớ vừa book thêm dùm 1 vé máy bay nữa cho 1 người bạn, sẽ cùng bay và join với tụi mình. 1 đồng nghiệp nam trong cty tớ. Vui hơn , pk.
Thế nên, cần 1 bạn nữ tham gia nữa biết bao, đội hình sẽ đẹp hơn.

Dear happypack n mobydick n axitchanh,
Cám ơn thông tin hữu ích của các bạn, đáng yêu lắm. Cho mình hỏi thêm thông tin về nơi nghỉ lại trên cameron nhe.
Thienbinh

Last edited by a moderator:
Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,577
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back