What's new

Đi xem Bắc Cực quang ( Northern Light), tháng 1 / 2009

Status
Not open for further replies.
Tia Cực Bắc ( Northern light ), tên khoa học là Aurora Borealis - là một hiện tượng thiên nhiên kỳ thú. Đi xem Tia Cực Bắc có list trong quyển 100 việc cần làm trước khi chết. Còn trong danh sách 7 kỷ quan thiên nhiên của thế giới của CNN cũng có Aurora. Tia Cực Bắc này không lúc nào giống lúc nào, khác với những kỳ quan thiên nhiên khác, mỗi năm đi ngắm một lần khác.

Thông tin về Tia Cực Bắc trên wikipedia ở đây:
http://en.wikipedia.org/wiki/Aurora_Borealis

Một số hình ảnh về Tia Cực Bắc ở đây:

http://www.iww.is/art/shs/pages/thumbs.html

Tớ đang nghiên cứu xếp lịch đi chụp cái này. Có mấy điểm để chụp Tia Cực Bắc (Aurora Borealis) đẹp nhất là Yellowknife (Northwest Territories của Canada ), Fairbanks (Alaska của Mỹ) , Reykjavik của Iceland.

Tớ dự định đi Yellowknife cho gần nhưng oái oăm thay là vé máy bay rẻ nhất là đi Iceland của Đan Mạch. Vé đi Iceland và Fairbanks của Alaska từ Toronto chỉ có khoảng từ $500 đến $550, trong khi vé đi Yellowknife những $1500 trong khi bay đi Iceland xa gấp mấy lần đường đi Yellowknife mà lại còn được nhiều điểm air-miles hơn :)

Các bạn từ châu Âu đi có khi dễ kiếm được vé rẻ vì có thể bay từ Đan Mạch, bọn tớ thì sẽ phải bay vòng qua bên đó, transit 1-2 lần mới đến được Iceland.

Hiện tại đã có 3 người đi.

1/ Netwalker
2/ Aivoges
3/ Anhgia

Bọn tớ định tìm thêm một 1-2 bạn nữa đi cùng cho vui và thuê luôn một cái xe SUV chạy cho sướng còn tất nhiên không có ai thì bọn tớ vẫn đi.

Thời gian: tháng 1/2009

Các bác bay IcelandAir ?

Hãng này cũng hay khuyến mại vé hoặc vé + k/s đi Bắc Mỹ từ châu Âu . Vé khá rẻ

Hi vọng hãng mb này vẫn đang hoạt động bình thường :)

nếu hẹn ở Đan Mạch thì là bao nhiêu ngày ạ? à, bn tiền nữa ạ?

Nhà AV có đi không? Chị cứ phải sát nút mới dám ho he, plan trước sợ lại hụt, keke

Anh chỉ đi mấy ngày thôi, bay thứ Sáu về tối chủ Nhật để thứ Hai còn đi làm.

Anh nghĩ chi phí thấp thôi mà, vé đi từ Đan Mạch thì anh không biết, nhưng anh nghĩ vé ở châu Âu rẻ, ăn uống chi phí thuê xe ở Iceland chắc chỉ mất $200-$300 cho 3 ngày.

Vé của anh đi từ Bắc Mỹ cũng chỉ có $500. Đại loại budget của anh đi từ Bắc Mỹ mà cũng chỉ khoảng $700-$800, dưới $1000.

hehe, loanh quoanh 500$, đến 700$ thì em có thể đu theo được. Lại còn phải xin visa nữa.

Chưa thấy thư ký trường quay bagai đâu nhỉ, keke

nếu hẹn ở Đan Mạch thì là bao nhiêu ngày ạ? à, bn tiền nữa ạ?

Nhà AV có đi không? Chị cứ phải sát nút mới dám ho he, plan trước sợ lại hụt, keke

Được thấy Northern Light là mơ ước của em :) nhưng vụ này em ko dám chắc

Xác suất thấy Northern Light ở mấy chỗ bác Net nói là cao nhưng cũng ko biết được, bác lại đi ko nhiều ngày nữa . Xác suất cao nhưng ko phải ngày nào cũng có, nếu đúng vào đêm nhiều mây thì xong, sự xuất hiện của NL khó dự báo được chính xác. Có người rình mãi ko được Có người đang đi trên đường thì tình cờ được chứng kiến

Chúc các bác may mắn

Iceland là 1 nước đặc biệt về địa hình, đến để biết cũng hay

hehe, loanh quoanh 500$, đến 700$ thì em có thể đu theo được. Lại còn phải xin visa nữa.

Chưa thấy thư ký trường quay bagai đâu nhỉ, keke

Iceland dùng Schengen visa được mà Chị baxu chắc ko cần chứ nhỉ ?

Có em chị Xu, nhưng mà đi kiểu này sợ lắm, lạnh lắm mền 37 độ cũng không có chắc đi không nổi :D...Cái gì mà cực bắc, bác cực nghe lạnh cả người hehe...

Chị Xu đi đi, làm mẫu cho anh Net chụp hình bảo đảm chân dài tới nách :LL

Iceland dùng Schengen visa được mà Chị baxu chắc ko cần chứ nhỉ ?

vứn đề là chị ko có visa schengen.

Trước giờ hóa ra toàn đi lậu sang Pháp mà ko biết (đi ô tô ko ai hỏi), hôm nọ ra tàu bị chặn mới biết cái giấy cư trú của TS chẳng đi được đâu cả :LL

hồi tháng 7 chị còn suýt mua vé easy jet sang nhà Toét, đắt quá ko mua, may đấy!

@ thế cái tia gì gì nó lại thoắt ẩn thoắt hiện thế à :(
Hy vọng ăn theo cái may mắn của anh Net vậy :)

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,562
190,124
Latest member
engulam8
Back