What's new

[Chia sẻ] Du lịch châu Âu bằng đường bộ - xe máy

Chào các bác, cho em hỏi có ai đã từng đi giữa các nước châu Âu bằng đường bộ (ô tô, xe máy) chưa ạ? Em định sẽ làm 1 chuyến bằng moto, nhưng k biết đi theo lộ trình như thế nào cho phù hợp (vì thực ra bây giờ đối với em chỉ nước Pháp thôi đã mênh mông lắm rồi). Em đang học ở Lyon, hiện giờ chỉ vào đây tham khảo các địa điểm để đi sau này thôi, chứ chưa đủ điều kiện đi ngay được nên nhờ mọi người góp ý trước dần là vừa. Mục tiêu của em là đi ngắm cảnh dọc đường là chính, sẵn tiện ghé thăm các danh thắng của các nước luôn, nên đi sao cho thuận đường là được rồi, k nhất thiết phải đến tất cả các địa điểm nổi tiếng. Em mới sang Pháp được vài tháng, cũng đi được vài nơi, nhận xét là nếu đi bằng TGV sẽ mắc hơn nhiều, đồng thời k thấy được các cảnh đẹp dọc đường đi, thậm chí nếu đi bus trên xa lộ (auto-route) cũng vậy, phong cảnh 2 bên đường chán phèo và xấu hơn nhiều so với đi đường bình thường. Nếu ai đã đi rồi, hoặc chỉ đi vài cung ở EU cũng được ạ, thì chỉ giúp em ít kinh nghiệm. Cám ơn mọi người.

Phong cảnh dọc Route Napoleon, con đường trước kia Napoleon từng rút quân từ Ý về Pháp băng qua dãy Alpes :

Chuyến đi hay quá! Cảnh nước Pháp thật đẹp. Mình cũng có người bác ruột và một số anh chị họ sống tại Lyon, cách trung tâm 10km. Anh họ mình thường nói khi nào qua thăm anh ấy lái motô chở đi chơi. Chắc cũng mê lái xe như bạn!
Sau này nếu có dịp tới Nauy, lái xe như vậy, biết đâu bạn còn bắt gặp mấy chú hươu sừng tấm đi lang thang :D bên này đi đường toàn thấy biển báo dấu hiệu có hươu sừng tấm xuất hiện ko à.
Ngay quảng trường trung tâm nơi mình ở, có một hội xe máy, mình đi ngang thấy họ tụ tập mỗi chiều, nhất là cuối tuần, nam nữ có đủ, thường mặc áo da màu đen, nhìn rất mạnh mẽ hầm hố. Xe thì nhìu loại, mình chỉ biết mỗi Harley to kềnh càng. Mùa này thấy họ cưỡi mô tô đi lại ầm ầm, lượn giữa bao nhiu là ô tô, nhìn mà đứng cả tim!
Chúc bạn có nhìu chuyến đi thú vị khác, cùng chia sẻ ở đây...

@ Huu&Meobe : Bạn ở Nauy à? Tp nào vậy? Hè này mình định làm 1 chuyến rong ruổi châu Âu, hy vọng có thể gặp nhau làm ly cafe, nếu bạn có chỗ cho mình tá túc nhờ qua đêm nữa thì quá tuyệt :d . Tiếc là bây giờ mình k còn ở Lyon nữa, nếu k nhất định sẽ giao lưu với anh của bạn, bên này chạy 1 mình buồn quá. Nếu có thể bạn cho mình xin contact của anh bạn, khi nào có dịp quay lại Lyon thăm bạn bè sẽ tìm gặp anh ấy giao lưu, biết đâu anh em sẽ chạy chung được vài cung.

@ LinhEvil : Tính em lười, lại k thích khoản chụp ảnh lắm nên chỉ dùng điện thoại chụp cho nhanh, lưu niệm là chính. Biết vậy nên cũng muốn rủ người chụp pro đi cùng để cải thiện chất lượng hình ảnh, nhưng hình như cũng k có tác dụng lắm. Vừa rồi mới mua xe, em làm 1 chuyến từ Paris tới Frankfurt để test xe trên autobahn của Đức, sẵn tiện ghé Stuttgart, Strasbourg ... ngó cho biết, rủ theo thằng em mang máy pro đi chụp cho sướng, nhưng do thời gian đi có 2 ngày ngắn quá nên cuối cùng chẳng chụp được bao nhiêu, thậm chí mỗi lần dừng thằng em chẳng buồn mở máy ảnh ra luôn. Sau đó nó rút ra kết luận là nếu sau này có đi với em nữa thì chẳng cần mang máy pro đi làm gì cho nặng người :(. Lần sau rủ đứa khác, đi dài ngày hơn (4 ngày), mục đích rong ruổi khám phá miền Nam nước Pháp, hứa sẽ dừng cho nó sáng tác thoải mái, nhưng cuối cùng nó toàn dùng Iphone chụp cho nhanh gọn, lấy máy pro ra sáng tác được 2,3 lần gì đó rồi thôi, và cũng kết luận y chang đứa đầu tiên :(. Để bao giờ em copy được ảnh từ máy tụi nó, em sẽ post tiếp để chia sẻ cho bác và mọi người, bác sẽ thấy là máy ảnh có ngon cũng vậy thôi à :p.

Uh, mình ở tp.Drammen, cách thủ đô Oslo 40km, bạn ạ. Bạn ngủ qua đêm cũng ok, chỉ ngại mình chưa bao giờ có bạn nam đến ngủ nhà :)) để mình hỏi ông xã. Uh, bạn nói được tiếng Pháp thì hay quá, anh mình nghe nói được tiếng Việt ko nhìu, và ko thể đọc được. Khi nào bạn cần, hú mình, mình sẽ pm mail của anh ấy cho bạn! Mong là anh ấy có thời gian chạy xe đi chơi vì mình thấy cuộc sống của mọi người ở bên ấy sao tất bật vội vã quá. Lúc nào cũng bận rộn. Ông anh mình xui xẻo, vớ được cô bạn gái ng Pháp, đã ko chịu đi làm thì chớ, ở nhà cũng chả làm gì cả. Toàn ảnh phải đi làm về, nấu cơm nấu nước. Bó tay luôn!
Bạn ko còn ở Lyon nữa sao? Bây giờ bạn ở vùng nào?

Chào mọi người, mình định đi lòng vòng 1 số nước châu Âu vào 24/07, còn có 1 tuần nữa cũng hơi gấp, nhưng mình cứ post tạm kế hoạch dự kiến lên đây, ai ở những tp mình sẽ ghé qua hoặc dọc đường đi có thể gặp nhau làm ly cafe, hoặc ai có xe (ô tô cũng ok) muốn đi chung vài cung v.v... thì ới mình 1 tiếng nhé. Rất mong hồi âm của mọi người, có bạn bè ở mỗi vùng sẽ làm chuyến đi bớt lạnh lẽo rất nhiều.

24/07 : Troyes – Darmstadt : 450 km – 8h30
25/07 : Darmstadt – Munich : 370 km – 6h30
26/07 : Munich
27/07 : Munich
28/07 : Munich – Budapest : 690 km – 12h
29/07 : Budapest
30/07 : Budapest
31/07 : Budapest – Arad (Rumani) : 270 km – 5h
01/08 : Rumani
02/08 : Rumani, toi di Budapest
03/08 : Budapest – Warszawa (Poland) : 690 km – 12h
04/08 : Warszawa – Riga (Latvia) : 660 km – 10h
05/08 : Riga – Tallinn (Estonia) : 310 km – 4h30
Tallinn – Helsinki : Di pha – 2h
06/08 : Helsinki
07/08 : Helsinki – Oulu : 620 km – 9h
08/08 : Oulu – Umea (Sweden) : 570 km – 9h
09/08 : Umea – Trondheim : 630 km – 9h30
10/08 : Trondheim
11/08 : Trondheim
12/08 : Trondheim – Horten (Norway) : 600 km – 10h30
13/08 : Horten
14/08 : Horten – Gothenburg : 420 km – 8h30
15/08 : Gothenburg
16/08 : Gothenburg – Copenhagen : 290 km – 6h30
17/08 : Copenhagen
18/08 : Copenhagen – Bremen : 590 km – 5h30
19/08 : Bremen – Hanover : 120 km – 2h30
20/08 : Hanover
21/08 : Hanover
22/08 : Hannover – Maastricht : 400 km – 8h
23/08 : Maastricht – Troyes : 370 km – 6h30

Màu đỏ là những tp chọn ngẫu nhiên để ngủ đêm, nhờ mọi người gợi ý tp khác hoặc lộ trình khác, ưu tiên nơi có thổ địa, sau đó là đẹp đáng ghé qua.

Mé Bắc Âu từ Helsinki tới Trondheim ( đi qua Oulu, Umea ) mình chọn đi vì k muốn đi tàu qua biển Baltic nên đi vòng lên hơi xa, k biết mùa này phía đó có quá lạnh k? Cảnh vật có đáng để đi vòng ngắm cho biết k? v.v...

Từ Budapest tới Helsinki ( đi qua Warszawa, Slovakia, Lithuania, Latvia, Estonia ...) mình cũng k có thông tin gì, cũng k có GPS vùng Tây Âu, chỉ dùng bản đồ giấy. K biết ở các nước đó có thể dùng tiếng Anh để giao tiếp k? Lỡ lạc đường mà k hỏi dc ai thì mệt. Nếu có ai sống ở đó giúp mình thì tốt quá.

@ Huu&Meobe : trên đường từ Oslo tới Horten mình có đi ngang Drammen, nếu thuận tiện gặp nhau lam ly cafe nhé.

Bắc âu giờ là mùa hè nên khá ấm, nhiệt độ trung không xuống dưới 10. Cảnh sắc trên đường mình không rõ nhưng Trondheim là một trong những thành phố đáng để đi nhất của Norway đấy bạn(beer)

Cám ơn bác Walkman, Trondheim chắc chắn em sẽ ghé để thăm mấy đứa em mà. Bây giờ đang hè nên chắc mọi người đi chơi k có thời gian vào forum nữa, chỉ có mỗi bác Walkman góp ý. Mai em khởi hành rồi, hy vọng dọc đường vẫn có thể vào forum để check xem có ai join hoặc cafe dọc đường k :d

Em xin được lôi cái topic này lên... hy vọng bác chủ topic có thông tin chia sẽ với anh em.
Nhìn lịch trình của bác đúng là bái phục vì có chặng tới 700km/ ngày. Bái phục chuyến hành trình của bác!!!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back