What's new

[Chia sẻ] Du lịch châu Âu bằng đường bộ - xe máy

Chào các bác, cho em hỏi có ai đã từng đi giữa các nước châu Âu bằng đường bộ (ô tô, xe máy) chưa ạ? Em định sẽ làm 1 chuyến bằng moto, nhưng k biết đi theo lộ trình như thế nào cho phù hợp (vì thực ra bây giờ đối với em chỉ nước Pháp thôi đã mênh mông lắm rồi). Em đang học ở Lyon, hiện giờ chỉ vào đây tham khảo các địa điểm để đi sau này thôi, chứ chưa đủ điều kiện đi ngay được nên nhờ mọi người góp ý trước dần là vừa. Mục tiêu của em là đi ngắm cảnh dọc đường là chính, sẵn tiện ghé thăm các danh thắng của các nước luôn, nên đi sao cho thuận đường là được rồi, k nhất thiết phải đến tất cả các địa điểm nổi tiếng. Em mới sang Pháp được vài tháng, cũng đi được vài nơi, nhận xét là nếu đi bằng TGV sẽ mắc hơn nhiều, đồng thời k thấy được các cảnh đẹp dọc đường đi, thậm chí nếu đi bus trên xa lộ (auto-route) cũng vậy, phong cảnh 2 bên đường chán phèo và xấu hơn nhiều so với đi đường bình thường. Nếu ai đã đi rồi, hoặc chỉ đi vài cung ở EU cũng được ạ, thì chỉ giúp em ít kinh nghiệm. Cám ơn mọi người.

Các bác phượt motor pro quá đi, lúc em qua bên đó thấy motor chạy khiếp, cứ vút gió vù vù. Em lái xe cũng vững tay lắm nhưng cũng chỉ lái xe số thôi.

Nhân tiện cho em hỏi ngoài lề nhé. Em có bằng lái xe máy (A1) thôi, vậy muốn có bằng lái xe quốc tế thì đăng ký thế nào ạ? Hay là phải sang bên Đức mới được (em sẽ sang Đức định cư) để đăng ký thi lại? Hay đổi bằng?

Cảm ơn các bác có kinh nghiệm trả lời giúp nhé.

Last edited by a moderator:
Theo em đọc tài liệu Lonely Planet thì họ nói ở Đức không bắt buộc phải có bằng lái xe quốc tế. Các bác có kinh nghiệm hơn chỉ giúp em... :)
Bằng lái xe quốc tế là 1 quyển sổ nhỏ + thẻ nhựa mà họ dịch bằng Việt Nam ra nhiều thứ tiếng khác nhau thôi bác. Làm bằng không khó: scan bằng ra, gửi email cho International Driving License (www.idlicense.com), điền form, thanh toán tiền qua mạng, nhận bằng qua đường bưu điện.
Happy New Year !

Nhưng cái này chỉ là công nhận translation thui à, có chắc là được công nhận ở Đức và EU nói chung ko bạn?

Last edited by a moderator:
Rất hâm mộ bác bianVN, tiếc là lâu rồi không thấy bác vào viết tiếp.

--
Bác Huong-Trang sang định cư thì sẽ phải đổi bằng lái của Đức mới được. Trường hợp của bác nên đem bằng lái dịch công chứng sang tiếng Anh hoặc tiếng Đức càng tốt. Có thể bác sẽ xin được không cần học, chỉ cần thi lại lý thuyết và thực hành.
Tuy nhiên, bằng lái xe máy chắc sẽ không dùng mấy. Bằng lái ô tô cần hơn. Nếu còn thời gian ở Việt Nam, bác nên tranh thủ đi học lái ô tô cấp tốc. Nếu kịp thi thì rất tốt, không kịp thì cũng không sao. Sang Đức bớt được thời gian học được chút nào quý chút đó, sẽ tiết kiệm được đáng kể học phí (cao hơn nhiều nếu so với học ở Việt Nam). Nếu tiền không thành vấn đề thì bác cứ sang đây học và thi cho chuẩn. :)
Bác xem thêm ở đây về bằng lái ở Đức
http://www.german-way.com/germany-drivers-license-reciprocity.html

Oái chà chà, phải nói khâm phục cái bác này ghê ta, cũng mới tham gia diễn đàn nên đang lướt qua tất cả các ngả đường, không biết giờ này chủ thớt đang ở nơi mô nỉ? :D Bác có hứng thì mời ghé qua CH Séc, tuy không phải là cổ kính nhất Châu Âu nhưng cũng đem lại không ít......cảm nhận làm sao bây giờ, vì trong tôi chỉ còn là những kỷ niệm...... không nói đâu xa mới chỉ riêng Thủ đô Prague thôi cũng đủ cho bạn cảm nhận khó quên - các bạn đã xem phim "Lover In Prague - Người Tình Praha - Film Hàn Quốc" chưa? Đây mới là " Nơi tình yêu bắt đầu"

Thành phố Praha 360 độ x18gigapixels
http://www.360cities.net/prague-18-gigapixels

nếu các bạn up!!! sẽ có bài tiếp theo về những KN của mình, còn rất nhiều điểm thăm quan, du lịch trên khắp nước Tiệp Khắc phong lưu.

@ Chủ thớt: mình ké tí nhé để ôn lại chút kỷv niệm xưa heheh :D còn ở Đức thì mình có quá ít thời gian để thưởng thức, chao ôi mong có một ngày trở lại Deuschtland!!!

Last edited:
Cưỡi ngựa (sắt) xem hoa vòng quanh châu Âu trong 31 ngày

Như thường lệ, sau khoảng 1 năm, em mới có thời gian và cảm hứng để ngồi viết lại về chuyến đi trước đó được. Chuyến rong ruổi châu Âu bằng moto trong dịp hè năm trước cũng không phải ngoại lệ. Gọi là cưỡi ngựa xem hoa vì cả châu Âu rộng lớn như vậy mà chỉ đi trong vòng 1 tháng, lúc đầu thật sự k biết phải đi như thế nào, bắt đầu từ đâu, đi qua những đâu … Trước ngày khởi hành khoảng 2 tuần, bắt đầu thu thập địa chỉ bạn bè ở châu Âu, rồi từ những trục chính đó mới vạch tiếp đường đi, cuối cùng rồi cũng thành 1 plan hoàn chỉnh, mục tiêu chính là cố gắng đi qua càng nhiều quốc gia càng tốt, nước nào có quen thổ địa thì ghé chơi lâu, còn không thì chỉ tạt qua thủ đô cho biết mà thôi, còn các nước phải xin visa mới vào được thì đành bỏ qua. Với tiêu chí đó, em đã đi được tổng cộng 9.200 km băng qua 20 nước (Pháp, Luxembourg, Đức, Thuỵ Sỹ, Ý, Slovenia, Hungary, Rumani, Áo, Sec, Ba Lan, Lithuania, Latvia, Estonia, Phần Lan, Thụy Điển, Na Uy, Đan Mạch, Hà Lan, Bỉ). Đi gấp như vậy nên chỉ cố gắng cảm nhận chút nào đó về mỗi nước mình đi qua mà thôi, chủ yếu là khi rong ruổi trên đường, còn các địa danh nổi tiếng của mỗi nước thì bó tay, thậm chí muốn tham khảo trước khi đi cũng thấy mênh mông vô tận rồi, nên đành buông luôn, để hên xui thôi.

Lịch trình chuyến đi :

* Ngày thứ nhất (27/07/2010) : Troyes – Luxembourg – Darmstad (Đức) : 613km – 11h.

Tính em lười biếng nên ngủ dậy trễ, chuẩn bị xong xuôi rồi khởi hành lúc 10h15, hành lý siêu gọn nhẹ, chỉ có 1 cai balo nho nhỏ, mà trong đó đồ đạc dành cho xe chiếm hơn một nửa rồi, sợ cột vào xe sẽ nguy hiểm khi chạy nhanh nên quyết định đeo trên vai luôn, chừng nào mỏi quá k chịu được tính sau. Làm 1 pô kỉ niệm trước khi lên đường :

Đồng hồ ODO khi khởi hành :

Những km đầu tiên trong nước Pháp thì quá quen thuộc rồi nên em phóng nhanh bù lại cho thời gian ngủ nướng. Tới khoảng 15h thì đến Luxembourg, chạy vô ngó coi có gì hay k, thực ra chỉ có mỗi cái cầu là nhìn có vẻ được được chút thôi, còn lại kiến trúc như ở Pháp thôi :

Đi tiếp sang Đức, lần trước đi vội nên toàn chạy đường cao tốc nên thấy phong cảnh ở Đức xấu quá, lần này có thời gian chọn những con đường nhỏ lòng vòng dọc các cánh rừng và sông cho đẹp, cảnh vật đẹp hơn thấy rõ :

Vì đi lòng vòng như vậy nên đi lạc tuốt lên gần Cologne ở phía Bắc, trong khi phải quẹo sang Frankfurt ở phía Đông, cứ dừng lại xem bản đồ liên tục nên tốn rất nhiều thời gian, gần 20h quyết định chui ra đường cao tốc đi cho nhanh, sẵn dịp test lại maxspeed của xe luôn (kỳ này lên được 210km/h khá hơn kỳ trước :p). Cuối cùng 21h mới tới nơi, mất gần 11h cho 613km đầu tiên.

* Ngày thứ 2 (28/07/2010) : Darmstad và Heidelberg.

Trưa ngủ dậy ra công viên dự BBQ với các du học sinh đang học tại Darmstad, xong sẵn dịp có vài người cũng ở xa tới như mình muốn đi thăm lâu đài ở Heidelberg nên tranh thủ đi theo luôn. Heidelberg nằm 2 bên bờ sông Mainz, cảnh vật xanh mát mắt và rất đẹp :

Đây là biểu tượng S-Printing Horse, cao 13m, dài 15m, rộng 4m và nặng 90 tấn, làm bằng thép ko rỉ và nhôm. Đây là tượng ngựa lớn nhất thế giới. Mỗi bộ phận của nó đều đại diện cho một công đoạn trong quá trình in ấn. (Vd : Phần đuôi của nó có hình dạng như một quyển sách...) :

Toàn cảnh lâu đài ở Heidelberg :

Tham quan Heidelberg xong về nhà nghỉ ngơi để hôm sau còn đi tiếp.

* Ngày thứ 3 (29/07/2010) : Darmstad – Fribourg (Thụy Sỹ) : 500km – 11h.

Mới sáng dậy đã thấy trời mưa lâm râm, nhưng vẫn phải lên đường thôi. Thoát khỏi Darmstad tiến tới phía biên giới Đức – Thụy Sỹ cảnh đẹp tuyệt vời. Các thị trấn nho nhỏ nằm trên núi dọc đường kiến trúc rất cổ kính và đẹp.

Đây là thị trấn Ettlingen :

Bảng chỉ đường ở Đức :

Từ Gernsbach nhìn xuống :

Bản đồ du lịch ở Gernsbach :

View nhìn từ xa xa :

Triberg, một thị trấn tuyệt đẹp nữa, nhìn như trong truyện cổ tích :

Sau đó mưa quá nên k chụp hình nữa mà lo phóng nhanh cho tới nơi. Thường ở châu Âu khi đi sang địa phận 1 quốc gia nào, ngay tại biên giới sẽ có biển thông báo tốc độ giới hạn của quốc gia đó cho các tài xế biết đường mà chạy cho đúng luật, chứ ai mà thuộc hết giới hạn của tất cả các nước được. Vậy mà từ Đức qua Thụy Sỹ chẳng thấy thông báo gì, tưởng là bên này đường ngon nên cũng k giới hạn gì như Autobahn ở Đức, trời lại mưa và sắp tối nên mình cắm cúi phóng đều đặn 150, 170 km/h, thấy các xe khác chạy chậm quá cũng sợ sợ nhưng nghĩ chắc do mưa nên mọi người chạy cận thận lại thôi, sau tới nơi hỏi lại mới biết ở Thụy Sỹ đường cao tốc còn chạy chậm hơn cả ở Pháp, chỉ được max la 120 km/h thôi, may là trời mưa không có police canh bắn tốc độ. Vậy mà cũng phải tới 20h30 mới đặt chân tới được Fribourg, kết thúc ngày thứ 3 hơi mưa.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back