What's new

[Tổng hợp] Đức nào! Đức đê! Tất tật tật về Đức...

Du lịch châu Âu, đại đa số các bạn ít khi nhắc đến Đức so với các nước còn lại. Bản thân nước Đức cũng như con người nước Đức rất kỷ luật và vì thế có chút gì đó khá trầm lắng, và không đú đởn như các anh châu Âu khác. Vì thế, mà những thông tin về du lịch Đức không đến nhiều được với các bạn đi du lịch châu Âu.

Tuy nhiên, với những người đa, đang có gắn bó với nước Đức, thì bản thân đất nước này chứa rất nhiều điều thú vị đáng để khám phá. Vì thế, mình mở topic này để những ai có có nhu cầu muốn 'thử' Đức có thể chia sẽ những thông tin ở đây. Chúc các bạn có được những thông tin bổ ích về nước Đức, bởi đó không chỉ là đất nước của xe hơi, công nghiệp, cơ khí hay hóa chất, mà là một vùng đất rất đáng để khám phá.;)

Em hỏi luôn bác thêm:
1. F1 nhà em đã xin được GM cho bố mẹ sang thăm 1 tháng. Trong GM phần bảo lãnh tài chính họ check vào ô ko xác định vì SV thì lấy đâu tiền để bảo lãnh. Do vậy chuyện chứng minh tài chính là hoàn toàn do ở nhà.
2. Vợ em sẽ đi phỏng vấn, vợ là dạng đi cùng em, nhưng em còn hạn visa nên có nộp chắc họ cũng ko cấp visa mới). Vậy nếu cần show thẻ tín dụng (mang tên em) thì có nhất thiết thẻ phải có đủ tiền (như bác nói 65E/ngày). Vì thông thường để đề phòng thẻ có một ít, cash phải cầm theo (đi NN sợ nhất nếu thẻ có trục trặc thì toi luôn)
3. Trong các tờ khai ko nói ai đi cùng nên mình cứ kẹp toàn bộ giấy tờ của em như PP (có visa còn hạn), đăng ký KD của công ty (có tên em đứng tên), sao kê tài khoản công ty, sao kê TK của em ... (còn các giấy tờ như Sổ TK, sổ đỏ thì đương nhiên rồi)

1. Không bảo lãnh tài chính thì mình phải chứng minh khả năng và phương án chi trả: phòng KS đã booked, vé tàu xe tuyến dài đã mua, lịch trình đi lại do mình định, thẻ visa có số tiền tương ứng với thời gian xin visa.
2. Thẻ visa phải mang tên người xin visa, bác có thể ra ngân hàng xin cấp thêm cái thẻ mẹ con ăn theo thẻ chính của bác.
3. Khi vào phỏng vấn chỉ có bác gái được vào thôi, Hồ sơ của bác gái thể hiện sao cho họ nhận biết là đi thăm con gái cùng chống đã có visa, khi vào phỏng vấn nói luôn cho họ biết như vậy, kèm theo có bản chụp visa hộ chiếu của bác trai là được; hơn nữa trong book ks thường mang tên bác trai OK, trong lịch trình tự khai có cột ghi rõ là ở và đi cùng chồng...
4. Hồ sơ nên loại bỏ các giấy tờ thừa không cần thiết. Nhiều trường hợp nếu thiếu giấy không quan trọng lắm họ còn cho mình 1 tiếng về nhà hoặc đi sao dịch rồi quay lại, có người Ok luôn nhưng yêu cầu khi đến lấy visa thì nộp thêm giấy ABC gì đó

1. Không bảo lãnh tài chính thì mình phải chứng minh khả năng và phương án chi trả: phòng KS đã booked, vé tàu xe tuyến dài đã mua, lịch trình đi lại do mình định, thẻ visa có số tiền tương ứng với thời gian xin visa.

Em cũng đã book KS và lên một hành trình đủ trong vòng 1 tháng. Vé chủ yếu là MB còn vé tàu mà mua ngay thì hơi gay vì thực tế có lẽ không đi theo hành trìn đó (chủ yếu em khai đi trong Đức thôi để họ khỏi hỏi thêm)

2. Thẻ visa phải mang tên người xin visa, bác có thể ra ngân hàng xin cấp thêm cái thẻ mẹ con ăn theo thẻ chính của bác.

Thẻ của em mang tên em nhưng là thẻ do công ty chi trả. Không hiểu làm thẻ phụ có được ko ? Nếu mình show thẻ visa của chồng và bảo đi cùng họ có chấp nhận ?
Ngoài ra trên thẻ có thể ko đủ số tiền (khoảng 60%) và bảo là có tièn mặt nữa có được ? (vì trong tờ khai mình khai cả credit+cash )

3. Khi vào phỏng vấn chỉ có bác gái được vào thôi, Hồ sơ của bác gái thể hiện sao cho họ nhận biết là đi thăm con gái cùng chống đã có visa, khi vào phỏng vấn nói luôn cho họ biết như vậy, kèm theo có bản chụp visa hộ chiếu của bác trai là được; hơn nữa trong book ks thường mang tên bác trai OK, trong lịch trình tự khai có cột ghi rõ là ở và đi cùng chồng...

Hôm book lịch em book luôn cả của em (hai VC cùng ngày) rồi. Nhưng có lẽ nếu vào cùng thì cũng là để giải thích thêm chứ thực ra thì như bác nói họ cũng chẳng thu hồ sơ của mình vì visa của em vẫn còn hạn

4. Hồ sơ nên loại bỏ các giấy tờ thừa không cần thiết. Nhiều trường hợp nếu thiếu giấy không quan trọng lắm họ còn cho mình 1 tiếng về nhà hoặc đi sao dịch rồi quay lại, có người Ok luôn nhưng yêu cầu khi đến lấy visa thì nộp thêm giấy ABC gì đó

Cám ơn bác đã thông tin. Em có comment hỏi thêm mấy điểm

Cám ơn bác đã thông tin. Em có comment hỏi thêm mấy điểm

vậy là Ok rồi. Tiếc gì mà không mở thêm cái thẻ visa cho bác gái nữa, bỏ vào đó 30 triệu lấy xác nhận ngân hàng cho đúng kiểu c/m tài chính. Còn nếu bác trai là giám đốc Cty thì tôi nghĩ không cần cũng OK, phu nhân đi phò tá mà

vậy là Ok rồi. Tiếc gì mà không mở thêm cái thẻ visa cho bác gái nữa, bỏ vào đó 30 triệu lấy xác nhận ngân hàng cho đúng kiểu c/m tài chính. Còn nếu bác trai là giám đốc Cty thì tôi nghĩ không cần cũng OK, phu nhân đi phò tá mà

Không phải tiếc mà bà xã em có khi điện thoại còn quên huống chi là thẻ. Có lẽ em hỏi để mở thẻ phụ cho tiện hơn, vì cơ bản ko dùng.

CHo mình hỏi chút
Hiện giờ mình đang đi làm, nhưng đấy chỉ là 1 nhà hàng thôi, ko phải dạng cty gì nên sếp mình ko có hợp đồng lao động hay dấu má gì cả
Xác nhận lương thì hàng tháng có sao kê qua bank rồi, nhưng khoản hợp đồng với công việc tự do như vậy có ổn không ạ?

Em đã nhận được visa hôm 6.6 ạ. Có 1 vấn đề là e có bạn bên thụy sĩ. Muốn sang đó vài ngày để chơi. Không biết e có sang đấy bằng máy bay được không ạ. Visa của e chỉ được 1 lần nhập cảnh

Em đã nhận được visa hôm 6.6 ạ. Có 1 vấn đề là e có bạn bên thụy sĩ. Muốn sang đó vài ngày để chơi. Không biết e có sang đấy bằng máy bay được không ạ. Visa của e chỉ được 1 lần nhập cảnh

Thụy sỹ thuộc khối Schegen đi thoải mái

Chào cả nhà,

Ở đây có bác nào xin visa ở LSQ TPHCM không ạ? Trong file yêu cầu của LSQ có đề cập "Một đơn xin cấp thị thực theo mẫu đã được điền đầy đủ có chữ ký của đương đơn và một bản cam kết theo Điều 55 của Luật Lưu trú". Nói thật em tìm không ra cái form bản cam kết theo Điều 55 của Luật Lưu trú trên web, em có mail hỏi bên LSQ rồi mà chờ mãi không thấy trả lời :(. Bác nào có form cho em xin với ạ, cảm ơn mọi người ạ!

Chào cả nhà,

Ở đây có bác nào xin visa ở LSQ TPHCM không ạ? Trong file yêu cầu của LSQ có đề cập "Một đơn xin cấp thị thực theo mẫu đã được điền đầy đủ có chữ ký của đương đơn và một bản cam kết theo Điều 55 của Luật Lưu trú". Nói thật em tìm không ra cái form bản cam kết theo Điều 55 của Luật Lưu trú trên web, em có mail hỏi bên LSQ rồi mà chờ mãi không thấy trả lời :(. Bác nào có form cho em xin với ạ, cảm ơn mọi người ạ!

Chính là cái đoạn sau tờ khai của đơn

Mọi người cho mình hỏi: Hiện trong mấy anh chị em chuẩn bị xin visa thì có tình huống sau nên khai trong đơn thế nào:
1. Hộ khẩu hiện tại của chị đó là nơi A, cùng phường/quận nơi đang ở
2. Trong quyết định nghỉ hưu cũng như một số giấy tờ khác như sổ TK,sổ đỏ ... lại ghi chỗ ở hiện tại (khác chỗ đăng ký hộ khẩu)

Trong đơn có hai chỗ khai về địa chỉ:
1. Địa chỉ nhà riêng: Dự định điền theo địa chỉ hộ khẩu
2. Địa chỉ cơ quan: Do hưu trí nên định đề địa chỉ đó là chỗ ở hiện nay

Điền như vậy có hợp lý không ? Xin mọi người chỉ giúp

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,489
190,104
Latest member
tranvouu12
Back