What's new

[Tổng hợp] Đức nào! Đức đê! Tất tật tật về Đức...

Du lịch châu Âu, đại đa số các bạn ít khi nhắc đến Đức so với các nước còn lại. Bản thân nước Đức cũng như con người nước Đức rất kỷ luật và vì thế có chút gì đó khá trầm lắng, và không đú đởn như các anh châu Âu khác. Vì thế, mà những thông tin về du lịch Đức không đến nhiều được với các bạn đi du lịch châu Âu.

Tuy nhiên, với những người đa, đang có gắn bó với nước Đức, thì bản thân đất nước này chứa rất nhiều điều thú vị đáng để khám phá. Vì thế, mình mở topic này để những ai có có nhu cầu muốn 'thử' Đức có thể chia sẽ những thông tin ở đây. Chúc các bạn có được những thông tin bổ ích về nước Đức, bởi đó không chỉ là đất nước của xe hơi, công nghiệp, cơ khí hay hóa chất, mà là một vùng đất rất đáng để khám phá.;)

(beer)(beer)(beer)@Ninova
Cảm ơn bác. Em vừa mua vé Bus từ Budapest về Munchen lúc 6:00 ngày 25/9. Em định ở chơi đó hai ngày. Có gì thì bác ới em để làm vài ve nhé. Chắc là em không roaming DT từ nhà đâu nhưng có thể contact qua PM hay email của em [email protected]

Hic, phải nói luôn là em không chủ động phương tiện được bác ạ. Mà người Đức thì cũng dễ "kiếm chuyện làm quà" lắm, thế nên em ko chắc là sang được đúng đợt 25-26-27 như vậy. anyway, cứ keep in touch đi, gặp được thì vui ;)

số đt của em là: (+49)1628616855

Hiện mình không ở SG. Bạn có thể xem lại các trang trước để xem Đức có gì hứng với bạn, rồi có gì thắc mắc sẽ cố gắng trả lời bạn thôi, chứ không làm plan cho bạn được.^^

Thanks Entidi nhiều nhé.
Trước mắt plan của mình như sau:
- 22/9: ve Munich tu Gunzenhausen, o Munich choi den chieu 25/9 thi bay di Milan
- 26-27/9: choi loanh quanh Milan,
- Sáng 28/9: bay di Paris
- Choi o Paris den 30/9 thi về lại Vietnam
Hiện giờ đang gặp khó khăn về vụ ks ở Munich do trúng ngay đợt Oktocberfes, tuy nhiên may mắn là email qua lại với Gaymedao (sao giống gây - mê - dạo vậy...ha ha) thì biết là có thể ở nhà 1 người quen...đang chờ confirm...Hy vọng mọi việc suôn sẻ.
Mình nhờ bạn tư vấn chút về:
1. Lịch cơ bản như vậy đã ổn chưa?
2. Mình quan tâm đến cảnh đẹp thiên nhiên, nên bạn tư vấn mình đi đâu ở Munich, such as: Enghlish garden, Hofbrauhaus?
3. ... Any advice???
Thanks bạn Entidi nhiều nhé!
To all: Nếu ai ở Munich dịp này thì contact mình làm vài ve chơi nhé. email: [email protected] :)

Mình hỏi thêm vụ hướng dẫn du lịch loanh quanh Tp Munich 4 tiếng đó, Entidi có ý kiến gì k? Làm sao tham gia cái này? Thanks

Last edited:
Trả lời bạn:

1 - Lịch cơ bản như vậy không có vấn đề gì.
2 - Thông tin ăn chơi München bạn có thể đọc mấy trang trước, mình có trả lời nhiều bạn rồi, và cả một mạch ở đây nữa.

3- Bạn theo ý trên là có khá đầy đủ và chi tiết những ngày ở München, nên tạm chưa có ý kiến gì thêm. Nếu bạn nghĩ ra cái gì mà bạn đang đắn đo mình sẽ trả lời thêm.

Bạn có hẳn mấy ngày ở Mü thì cần gì cá vụ còi 4 tiếng kia. Có thể tìm hiểu thông tin vụ hướng dẫn kia, rồi bạn tự đi sẽ thú vị hơn. Cảm giác tự khám phá bao giờ cũng hay hơn mà.

Bạn làm ở Bosch chắc đợt đi Đức này có ghé qua trụ sở nó ở Stuttgart? Nếu có thì cố gắng giành một buổi qua Metzingen (quê hương Hugo Boss) mà mua sắm, thời gian này là giai đoạn cuối sales, tranh thủ kẻo hết.

Oktoberfest năm nay bắt đầu từ thứ 7 cuối tuần này cho đến hết tuần đầu tháng 10 thì phải, em có đứa bạn làm ở Oktoberfest bảo thế, nên các bác cứ thong thả. Không thì Hofbraeuhaus thì ngày nào chả Fest :D

Chào bác Entidi. Bác ở đâu vậy? Em mới sang Muechen, học ở HM 1 kỳ. Bác có rảnh e mời bác cốc bia bác chỉ cho em thêm nhiều thứ cần biết ở đây phát :) Em ở Nymphenburger Str.

Bác Entidi ơi, cho em hỏi cái.

Em check thì thấy touring car, bao an sang/hotel,… mà giá thì rẻ hơn nhiều so với train. Nó đây anh: http://translate.googleusercontent.com/translate_c?depth=1&hl=en&rurl=translate.google.com.vn&sl=nl&tl=en&twu=1&u=http://www.toonenreizen.nl/tochten/2%2520dgn%2520Parijs%2520tekst%2520data%2520hele%2520jaar%25202012%2520en%25202013.pdf&usg=ALkJrhhrAaS5vcnebze48FfZsfk-6iNKoA
Do kế hoạch em thay đổi, em đi Ha Lan thay vì đi Ý nên biết được dạng này. Lúc trước cũng có nghe 1 đứa nói vụ này, nhưng tụi nó book theo group và từ cty Viễn Đông hay Biển Đông gì đó, mà search thấy chuối quá nên...quên luôn.
Hien tai thi em da book ve tu Ha Lan – Paris, gia chi co 60EUR thoi (do ko có chuyến về & khach san), 5h sáng chạy, 11h30 tới Paris rồi. Em ko biet chay kieu gi ma nhanh du – thay cung hon 500km chu it dau!
Nếu anh có thông tin gì thì nói em biết với. Em cũng muốn book chuyến Unterfoehring – Nijmegen cho đỡ đạn, chứ tự nhiên dính vô vụ tham bà con ở Hà Lan thế là toi một mớ đáng kể vụ book vé máy bay & hostel rầu...hic hic...
Tối mai em vù lên Munich chơi Oktoberfest...hè hè... Đang ở Gunzenhausen từ bữa Cn đến giờ. Thị trấn đẹp & thời tiếc thì...quá tuyệt vời, bác ạ!!!

Trả lời bạn:

1 - Lịch cơ bản như vậy không có vấn đề gì.
2 - Thông tin ăn chơi München bạn có thể đọc mấy trang trước, mình có trả lời nhiều bạn rồi, và cả một mạch ở đây nữa.

3- Bạn theo ý trên là có khá đầy đủ và chi tiết những ngày ở München, nên tạm chưa có ý kiến gì thêm. Nếu bạn nghĩ ra cái gì mà bạn đang đắn đo mình sẽ trả lời thêm.

Bạn có hẳn mấy ngày ở Mü thì cần gì cá vụ còi 4 tiếng kia. Có thể tìm hiểu thông tin vụ hướng dẫn kia, rồi bạn tự đi sẽ thú vị hơn. Cảm giác tự khám phá bao giờ cũng hay hơn mà.

Bạn làm ở Bosch chắc đợt đi Đức này có ghé qua trụ sở nó ở Stuttgart? Nếu có thì cố gắng giành một buổi qua Metzingen (quê hương Hugo Boss) mà mua sắm, thời gian này là giai đoạn cuối sales, tranh thủ kẻo hết.

Mình đang ở Budapest. Tối ngày 24 là đi Bus Eurolines về Munich lúc 6h sáng. Bạn Caotrung ở đó thì ra đón mình ở bến xe Bus nhé

Oktoberfest năm nay bắt đầu từ thứ 7 cuối tuần này cho đến hết tuần đầu tháng 10 thì phải, em có đứa bạn làm ở Oktoberfest bảo thế, nên các bác cứ thong thả. Không thì Hofbraeuhaus thì ngày nào chả Fest :D

Chào bác Entidi. Bác ở đâu vậy? Em mới sang Muechen, học ở HM 1 kỳ. Bác có rảnh e mời bác cốc bia bác chỉ cho em thêm nhiều thứ cần biết ở đây phát :) Em ở Nymphenburger Str.

Làm gì có Oktoberfest sớm vậy. Đó là dân Đức đợt này ngày nào cũng là lễ hội, uống bia thoải mái chứ lịch khai mạc Ok chỉ mới bắt đầu từ cuối tuần vừa rồi bạn à (năm nay kéo dài hai tuần từ 22/9 đến 7/10).

Hiện tại mình không ở Đức rồi. :D

Bác Entidi ơi, cho em hỏi cái.

Em check thì thấy touring car, bao an sang/hotel,… mà giá thì rẻ hơn nhiều so với train. Nó đây anh: http://translate.googleusercontent.com/translate_c?depth=1&hl=en&rurl=translate.google.com.vn&sl=nl&tl=en&twu=1&u=http://www.toonenreizen.nl/tochten/2%2520dgn%2520Parijs%2520tekst%2520data%2520hele%2520jaar%25202012%2520en%25202013.pdf&usg=ALkJrhhrAaS5vcnebze48FfZsfk-6iNKoA
Do kế hoạch em thay đổi, em đi Ha Lan thay vì đi Ý nên biết được dạng này. Lúc trước cũng có nghe 1 đứa nói vụ này, nhưng tụi nó book theo group và từ cty Viễn Đông hay Biển Đông gì đó, mà search thấy chuối quá nên...quên luôn.
Hien tai thi em da book ve tu Ha Lan – Paris, gia chi co 60EUR thoi (do ko có chuyến về & khach san), 5h sáng chạy, 11h30 tới Paris rồi. Em ko biet chay kieu gi ma nhanh du – thay cung hon 500km chu it dau!
Nếu anh có thông tin gì thì nói em biết với. Em cũng muốn book chuyến Unterfoehring – Nijmegen cho đỡ đạn, chứ tự nhiên dính vô vụ tham bà con ở Hà Lan thế là toi một mớ đáng kể vụ book vé máy bay & hostel rầu...hic hic...
Tối mai em vù lên Munich chơi Oktoberfest...hè hè... Đang ở Gunzenhausen từ bữa Cn đến giờ. Thị trấn đẹp & thời tiếc thì...quá tuyệt vời, bác ạ!!!

Thực tình mình cũng không hiểu ý bạn muốn hỏi gì? Giá tàu hay đi lại?

Nếu giá tàu thì mình chỉ trả lời được nếu bạn có lịch trình liên quan tới Đức được thôi. Còn lịch trình Hà Lan- Pháp, mình không biết gì cả. Khoảng cách 500km mà tàu chạy 5-7h là quá bình thường, nếu không nói là chậm nếu tính tàu cao tốc.^^

Chắc bạn đã vi vu Oktoberfest rồi. Chúc bạn uống bia đừng say, để còn thời gian ngắm gái uống bia say. =))

Last edited:
Mình đang ở Budapest. Tối ngày 24 là đi Bus Eurolines về Munich lúc 6h sáng. Bạn Caotrung ở đó thì ra đón mình ở bến xe Bus nhé

OK. Sáng mai ra em với a.Hùng ra đón. Chắc anh tới Haubanhof? He he he

To: A.Entidi: Giá tàu thì em cũng nắm đc ít nhiều nên ko phiền bác. Em chỉ muốn hỏi về dạng touring car này, nó là 1 dạng tour du lịch, đi xe bus, bao ăn sáng, ks và city tour khoảng 2 giờ. Em book chuyến Hà Lan - Paris chỉ hết có 60E - rẻ hơn nhiều so với train mà ko cần lo lên xuống, ăn sáng... Anh có biết thông tin gì dạng này ko?

Mình không có kinh nghiệm dạng tour như thế. Ở châu Âu theo mình thấy, gói tour thường đánh vào đối tượng người có tuổi. Còn trẻ tuổi, chỉ cần cái balo là xong.:D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,188
189,947
Latest member
uyen13579
Back