What's new

[Chia sẻ] Đường Lâm quê em

Từ Sơn Tây, em lên đỉnh núi Tản. Trên đỉnh, đối diện với Đền Thượng là một đền thờ Bác.

Đền thờ Bác

Phía trước đền Thượng là cửa hàng lưu niệm, có bán món bánh củ mài khá lạ.

Đường leo Đền Thượng khá dốc. Đây là đá điêu khắc để trang trí Đỉnh Mẫu (theo em thì là bột đá ép)

Lặng ngắm cảnh non nước thanh bình, chúng em quên đi bao lo âu tầm thường. Nhưng cũng đến lúc phải về lại Đường Lâm. Tuy vậy, rất nên dừng lại ăn sữa chua và uống sữa dê, đặc sản xứ Ba Vì. 8 năm trước, con đường dẫn vào Khu bảo tồn Quốc gia Ba Vì còn vắng vẻ, chúng em đèo xe máy còn thấy được Tản Viên xanh xanh xa xa trên nền đồng mạ xanh rờn. Giờ đây, hai bên đường đã bị chia lô rào lại sạch sẽ, cảnh quan xưa kia chẳng còn chi.

Điểm kế tiếp là Đền Và.

Gần đây người ta trùng tu Đền Và, gây biết bao dư luận không vui. Hồn thiêng của sông núi, của dân tộc mà cứ như trò đùa, phải chăng là truyền thống của ta rồi?

Không, dù sao kiến trúc Việt Nam cũng có nét khác hẳn kiến trúc Tàu.

Thành bao bằng đá ong của Đền Và đã bị dỡ ra dời đi 1 đoạn

Nói dân Sơn Tây nói hỏng có dấu là không đúng rùi,dân Sơn Tây nói vẫn có dấu mà bác,điển hình là em đây này,đẻ ra và lớn lên ở Sơn Tây luôn,cái vụ tiếng nói thì tùy vùng mà bác,Sơn Tây cũng to phết nên mỗi chỗ mỗi khác,còn cái vụ tù binh chiêm thành lên Sơn Tây lập làng khẩn hoang thì em chưa nghe bao giờ cả.Để em tìm hiểu lại xem! Mà bác nào đi Sơn Tây thì chớ có quên mua bánh tẻ Phú Nhi nhé,không có về mọi người hỏi sao không mua lại tiếc :)
Còn riêng vụ đền Và thì tốn quá nhiều giấy mực của các bác nhà báo rùi,em thiết nghĩ tầm còi như em thì chẳng nên bàn đến,chỉ muốn nói 1 chút là tường bao đá ong được phá ra là để có chỗ vận chuyển vật liệu vào,sau đã được xây lại như cũ ạ!
Các bác đến đền và hiện nay sẽ không còn cơ hội được sờ tay vào những giá treo chuông được chạm lộng ở trong đền và những quả chuông cổ vì đã được up kính rồi(kính chả hiểu sao bị bám bẩn từ bên trong nên dù có cố các bác cũng chỉ nhìn được lờ mờ thôi ạ) :(trước khi trùng tu nó được để trong đường vào hậu điện,phải nói là đẹp ghê gớm,em chưa được đi nhiều nhưng phải nói là em chưa thấy đâu có cái giá treo chuông đẹp như thế!

mấy bạn ơi
CN này bminh` định đi Đường Lâm
ko biết đi xe máy từ HN đến ĐL hết tầm bao nhiêu phút nhỉ?
đường đi khó dễ như nào?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,642
190,155
Latest member
ncvinh123
Back