What's new

Dương Sóc - Quế Lâm

Hê hê giật tiêu đề như vậy cho các bác hồi hộp tý chút thôi chứ thực ra đây là Dương Sóc - Quế Lâm - Trung Quốc

Yangshuo - Guilin - China

Để có được phóng sự này trước tiên em xin cảm ơn cụ Chitto và blog H'Mây đã giúp em một số thông tin cho chuyến đi này, Cụ Chitto vào nhận lời cảm ơn của em nhá ! Xin phép sử dụng luôn một số thông tin của các cụ để bài viết được đâỳ đủ và sinh động hơn.

Câu chuyện của tôi bắt đâù từ một thông báo nghỉ Tết 2009 hơi dài của Sếp ...nghỉ đến tận mùng 8 Tết lận..."Phải làm gì đây cho hết cái kỳ nghỉ Tết dài đằng đẵng như vâỵ nhỉ ?" đó là ý nghĩ đầu tiên đến với tôi lúc ấy. Thú thật vơí các bác là cứ nghĩ đến cái việc lang thang hết nhà này đến nhà kia nhâụ nhẹt chúc tụng là em thấy oải....Trước Tết em đã say triền miên cả nửa tháng cho hết cuộc tất niên này đến cuộc tất niên khác nên có lẽ chả còn sức để mà say nữa...vâỵ thì có lẽ đi tìm 1 cái tour nào đó đi cho nó xả sì trét là hay nhất ! Nhưng nêú có đi thì chỉ có thể đi sau mùng 2 Tết vì nhà em có 2 ngày mùng 1 và mùng 2 này đã được fix lịch cố định cho bên nôị và bên ngoại một ngày cuôí phải để dành để nghỉ ngơi ( nói là nghỉ ngơi thôi chứ thực ra để ngôì mà up ảnh lên mạng :d) do đó cũng chỉ còn có 4 ngày ...4 ngày thì đi đâu đưọc bây giờ ??? và trong nưóc thì có lẽ nên thôi vì các điểm nôỉ tiếng em cũng đã đi hết, hơn nưã họ cũng nghỉ Tết hết nên cũng chả có ma dại nào chịu phục vụ mình.
Nói đến du lịch là cái máu hoang dã trong ngươì em nó lại sôi lên sùng sục...nhấc máy gọi cho thằng cu em để nghe 1 lơì khuyên từ nó thì thấy cu câụ cũng ầm ừ và bảo hay bác đi Thái Lan? rẻ cực ! Dạ xin ông ...sang đấy nó biểu tình vây sân bay để sáng mùng 8 ko có mặt ở cơ quan thì tao đứt à ? Vậy hay bác đi Quảng Châu Thâm Quyến đi ...Tao vừa đi xong năm 2007 rôì - Hay chú thấy đi tàu đi Nam Ninh thế nào? - tôi trả lơì nó rôì hỏi tiếp - Cũng được nếu bác thích nhưng để em kiểm tra xem sao ! Nói thật là ngay khi tuyến tàu hỏa Hà Nôị đi NamNinh khai trương em đã rắp tâm muốn làm 1 chuyến rồi , cơ bản vì thằng cu nhà em cứ ước ao chưa được đi tàu hỏa bao giờ! Nhưng NamNinh thì mình đi rồi nên có lẽ phải tìm thêm địa điểm nào cùng tuyến để khám phá thôi và thế là cái tên Quế Lâm lóe lên ! Mình nhớ có 1 lần cũng đã được đọc về địa danh này trên Phượt qua thớt của cụ Chitto và lọ mọ vào đấy để tìm thêm thông tin thấy cũng hay hay nên quyết định gọi cho cu em để nó lên chương trình Nam Ninh - Quế Lâm lên đường đêm mùng 2 Tết.
Bẵng đi mấy hôm cu em gọi lại thông báo chả có tour nào đi như thế và mùng 3 Tết mà đi 4 ngày như thế cả. Thế là lại phải tự lên đường …Ôi nghĩ đến cái cảnh khoa chân múa tay nói chuyện trong khi đối tác cứ xủng xoảng liên hồi kỳ trận mà thấy ái ngại quá , nhưng thôi, Kệ …chả có lúc nào mà rảnh việc bỏ đi được như thế ….Quyết định cả nhà tự lên đường!

Mình cũng đã từng đi Dương Sóc Quế Lâm, nhưng thấy hình như mọi người còn bỏ qua 1 số nơi rất nên đến nữa, như ruộng bậc thang Longsheng, hoặc trượt nước trên sông Long Jin. Về ruộng bậc thang thì ở VN chắc mọi người đã thấy nhiều, nhưng ở đây họ quy hoạch trở thành 1 điểm du lịch, đặc biệt là có thể ngủ qua đêm ở nhà dân và cảm nhận buổi sáng ban mai tại khu ruộng bậc thang, chắc chắn sẽ rất khác với ở VN chúng ta. Còn về khoản ngồi thuyền cao su trượt nước trên sông Long Jin thì còn khá xa lạ với chúng ta đấy, chỉ tiếc là mình là mem mới, chưa có quyền up ảnh lên.

(c)Thanks you bác Chaien. Ảnh đẹp quá . Sang năm đi TQ du lịch , rất có thể sẽ ghé qua Guilin Yangshuo . Quế Lâm sông núi nhất thiên hạ. Người ta đồn quả không sai.;)

Chả phải ngày xưa Bác Hồ đến thăm Quế Lâm đã từng đi tầu trên sông Li đến thăm Dương Sóc đó sao? Ảnh chụp Bác Hồ với thân sinh chị Trần Hồng (được nhắc đến trong bài của K.Quốc) dịp đó. Rồi xem trên mạng (Google Dương Sóc) lại biết câu "Phong cảnh Quế Lâm nhất thế giới, núi sông Dương Sóc nhất Quế Lâm". Cũng rắp tâm làm chuyến tầu sông Li Dương Sóc. Nhưng nghe Nam Hoà nói "hơn 100 đô" thì nguội hẳn. Năm ngày bốn đêm của người ta cũng chỉ có từng nấy, thôi chả dám chơi. Đành tính chuyện đi đường bộ; nhưng mà ngủ lại thì sao không tính đến nhỉ. Nhất là sớm ngày đầu tiên ở Quế Lâm, trước khi lên đường đi Dương Sóc, nghe thầy Chi Phan nói "đến Dương Sóc mà không đến Phố Tây thì chưa là đến Dương Sóc". Mà cũng lời Thầy "Phố Tây chỉ đẹp về đêm" mới đau chứ. Nhưng mà cũng phải đi thôi, khi ý định ta-ba-lô đã bị bại lộ, các "ta" khác không biết đi đâu, nắm áo đòi đ

Lâu không ngó vào thớt này! Một lần nữa xin cảm ơn các Cụ đã quan tâm

Em vẫn mơ một ngày khám phá thêm những kỳ bí về Văn hóa Trung Hoa với Lệ Giang và Phương Hoàng cổ trấn mà chưa có cơ hội tốt

Chắc năm nay sẽ cố gắng làm chuyến Đại Lý - Lệ Giang vậy! Hình như đường bay hơi khó thì phải....

Anh Chaien ơi, tụi em ở HCM đợt rồi tranh thủ đợt giảm giá vé của Jetstar mua được vé giá rẻ đi HN, nên tụi em quyết định thực hiện giấc mơ mấy năm đại học ghé đến Quế Lâm ngắm lá đỏ mùa thu,
Tụi em sẽ đi vào đầu tháng 10, em đang lên kế hoạch đi ,em cũng tính đi lại cung đường này của anh, nhưng có 1 số thắc mắc, không biết anh có thể cho em email để tiện liên lạc với anh, nhóm em chỉ toàn là nữ thôi, không biết qua cửa khẩu có dễ dàng không anh?
Vé tàu mua ở đâu thì rẻ vậy anh? anh cho tụi em thỉnh giáo nhé.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back