What's new

Đường xe qua xứ Tuyết

"Tôi nhớ xứ đoài mây trắng lắm"

Giờ đây tuy thân đã về xứ nóng, tâm trí tôi còn vương vấn mãi ở xứ tuyết, mà lạ lùng thay, bây giờ mới thấy câu thơ thật hợp với cảm xúc của tôi ở xứ Tuyết. Có phải xứ đoài nào mây cũng trắng?

Sững sờ quá đi thôi, không nói nên lời trước nét đẹp tinh tuyền của những đỉnh cao !!!
Bạn thật hạnh phúc bạn Nếp ạ .
Cám ơn bạn đã chia sẻ hạnh phúc này ...

Sau khi đã chụp đủ mọi góc xa gần, tôi nhìn thấy vệt bánh xe dẫn xuống gần hồ hơn bèn hỏi bác tài có thể đi xuống được không. Sau khi dò dẫm đường bác tài bảo sợ cát lún nhưng tôi bảo đi theo vệt bánh xe thì bác chiều bọn tôi. Đi quãng 1-2km nữa, tôi bộ xuống gần hơn nữa trong khi mọi người ở lại chờ tôi. Và trong 10 phút đi xuống hồ rồi đi lên tôi có cảnh này

Đường xuống rất dốc, phải đi hình chữ chi và lấy đi rất nhiều hơi thở, mặc dù độ cao hồ khoảng 4,000m không gây hiệu ứng độ cao cho tôi nữa. Xuống đến điểm nhìn thấy mép hồ này, giữa không gian bao la và trong vắt, hạc trắng nô đùa vang một góc hồ như thế này

Hôm nọ cả đoàn qua thăm nhà Kitchia có nhìn thấy bác tài để trân trọng mấy bức ảnh đoàn Nếp gửi đó. Hình như từ khi nhận được mấy tấm ảnh ở hồ Masaranovar xong giờ bác í mê chụp ảnh lắm. Sáng nay đội mình đi Guge Kingdom, đường leo trèo lên xem mấy cái mummies nguy hiểm chết đi được thế mà bác í cứ đi một chút lại dừng lại đòi mình chụp hình mới đáng yêu chứ...Bác tài này cũng lái xe cho nhóm mình suốt cả hành trình lần này, lái xe rất thận trọng và giúp đỡ mọi người mang hành lý rất tận tình.

Bác Kitchia này lái xe cực xịn, đi 14 ngày với bọn mình không thắng gấp lần nào. Lúc bọn mình ở Paryang lúc từ Kailash về thì bác ấy nghe tin em gái mất. Bọn mình lo lắng bác ấy xúc động quá không lái được. Thế mà bác ấy lái xe 500km đường xấu đi tới Saga. Lúc bọn mình đi ăn trưa thì bác ấy đi kiểm tra xe, rồi lái tiếp cho đến tận Tingri. Cho mình gửi lời hỏi thăm bác ấy nhé, mình gọi bác ấy là papa. Tiếng Tạng bố cũng là papa

June cho minh hỏi chị Nam là có đi Tân Cương không để mình tính. thanks

Đúng là ai cũng rất yêu quý bác tài Kitchia, sẽ chuyển lời hỏi thăm của Nếp tới bác ấy.
Trưa nay vừa chia tay nhóm đi Tân Cương ở Guge Kingdom, theo mình biết thì nhóm kia chỉ còn anh H đi Tân Cương tiếp thôi. Nếp gọi điện cho anh ấy confirm xem vì giờ là nhóm đó đang đi trên đường hơn 1000km nữa mới tới TC, chưa chắc đã update trên net được đâu

P/S: Đường đi, ăn ở chặng tới Kailash và Guge Kingdom thật khủng khiếp chưa từng thấy. Nhưng cái nhận được thì vô giá.

Kailash mặt phía Bắc, 16h 39' ngày 26/06/2010, bên cạnh là 2 đỉnh Chenrezik và Chakna Dorje, vướng dây điện

Kailash 20h 49' cùng ngày

Những con đèo trên 5000m để tới Guge Kingdom

Từ con đèo này đã thấy Zanda Valley

Guge Kingdom ruins

Cả 14 người VN đi lần này đều đã hoàn tất kora quanh Kailash, đặc biệt chỉ có anh H và Virgo là trek đủ cả 52km bằng chân. Đến giờ này, nhóm bọn này đã hoàn tất hết hành trình trên đất Tạng, sáng mai sẽ bắt đầu chạy từ Guge Kingdom về Saga và về Nepal. Cảm ơn về thông tin của các bạn đi trước rất nhiều :)

Last edited:
Aaaah! Gato 1 ngàn lần cái Guge Kingdom bị bỏ qua, huhuhu. Cỏ lại còn xanh nữa kìa

Chúc mừng đoàn hành hương Việt Nam made in phượt! (c)

Mình sợ comment lung tung thì bị soi nên chỉ dám khe khẽ hỏi thăm bạn Nếp :
Chuyến đi tuyệt vời này tới đây là chấm dứt rồi hay sao ?
Buồn quá vì mình theo dõi đề tài này mỗi ngày .. đụng một tuần không được xem bài mới lại còn bị "treo niêu" nên cả tuần mình chả hỏi thăm gì được !!(NO)

Nhìn ảnh bác tài và LUA cầu nguyện : họ dựng những tảng đá lên thành một cái tháp nhỏ, ấy là tục lệ của người Tạng đấy à ? Mỗi người phải dựng lên một tháp hay chỉ đặt thêm vào 1 miếng đá của mình ? Cái tháp ấy có nghĩa gì, có hướng về ai không (như hướng về Phật, ông Trời ?) ?
Cám ơn Nếp nhé !

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back