What's new

Gặp chuyện hy hữu này, giải quyết thế nào?

Nhân đây cũng muốn chia sẻ với các bạn (nhất là các bạn trẻ, chưa phượt nhiều) về một số lưu ý khi phượt tới các vùng xa xôi, kinh tế còn kém phát triển:

Cố gắng có hoạt động giao lưu, ủng hộ về mặt vật chất. Đơn giản như: vài bộ quần áo cũ cho trẻ nhỏ; ít sách vở, đồ dùng học tập; ít bánh kẹo. Rất cẩn thận khi mang theo những ấn phẩm như tạp chí, sách báo, nếu mang theo để làm quà thì phải đảm bảo đó là những ấn phẩm chính thống, có nội dung phù hợp với đồng bào; những tạp chí có hình mẫu hở hang, những tạp chí nước ngoài... nên tuyệt đối tránh không mang theo!

Bác CVN nói phải, tuy nhiên theo kinh nghiệm của cá nhân em khi các bác đến vùng biên giới, vùng dân tộc thiểu số, vùng cao, vùng sâu, vùng xa ngoài bánh kẹo cho trẻ em ra thì ko nên mang cho họ bất kỳ cái gì, vì đây là vùng nhạy cảm có thể bị rắc rối với cơ quan an ninh, ở những vùng đó sách vở học sinh 100% được nhà nước cho không, các ấn phẩm văn hóa được cung cấp thông qua chính quyền. Vì ở vùng này hay sảy ra chuyện truyền đạo trái pháp luật nên họ cấm, ngay cả chuyện tiếp xúc với người bản địa cũng thế, các bác phải cẩn thận.
Nhóm gà nhà em định quyên góp để tặng một ít sách, truyện cũ và tặng vở viết cho một trường học ở xã Xà Phìn ( Cạnh dinh nhà họ Vương) nhưng vì lý do đó nên họ không nhận đấy. Còn quàn áo cũ nữa Đồng bào họ không thích mặc quần áo của người kinh đâu trừ áo ấm.

hồi xưa bọn em cũng mang quần áo rét lên cho đồng bào, quần bò họ không lấy, quần áo rét mình cho họ mặc vào trong, khoác đồ của dân tộc họ ra ngoài. Ngẫm ra cũng là cách hay để họ giữ gìn văn hóa dân tộc

Lại là bệnh quyền lực đây mà, chức vụ càng thấp thì bệnh này càng nặng!
Bác cứ viết một đơn kiến nghị , trình bày rõ sự việc, hành vi thiếu thiện chí của những người có liên quan gởi thẳng ông Chủ tịch UBND tỉnh Hà Giang và ông Chỉ huy trưởng Bộ Chi Huy Biên Phòng tỉnh Hà Giang, theo phán đoán của tôi thì các ông này sẽ k bị kỷ luật nặng, nhưng nhắc nhở thì chắc chắn phải có!

Lại là bệnh quyền lực đây mà, chức vụ càng thấp thì bệnh này càng nặng!
Bác cứ viết một đơn kiến nghị , trình bày rõ sự việc, hành vi thiếu thiện chí của những người có liên quan gởi thẳng ông Chủ tịch UBND tỉnh Hà Giang và ông Chỉ huy trưởng Bộ Chi Huy Biên Phòng tỉnh Hà Giang, theo phán đoán của tôi thì các ông này sẽ k bị kỷ luật nặng, nhưng nhắc nhở thì chắc chắn phải có!

Chuyện cũ rồi bác ơi, nhưng cũng phải thừa nhận với bác là bệnh quyền lặc cũng giống bênh thành tích ở chỗ nó giống như 1 chứng bệnh nan y khó điều trị vì ai cũng thích oai.

Nếu phượt nhiều đến các vùng xa xôi hẻo lánh, vùng biên giới hải đảo các bạn sẽ phải học cách ứng xử thích hợp với nhân dân, chính quyền và bộ đội ở khu vực đó. Ở những khu vực xung yếu như vậy, công tác đảm bảo an ninh và hệ thống an ninh nhân dân được chú trọng hơn đâu hết.

Chuyện các bạn bị tra hỏi về nhân thân và mục đích chuyến đi và chuyện hết sức bình thường, họ có quyền làm điều đó và bạn phải có nghĩa vụ phải đáp ứng. Lời khuyên duy nhất dành cho các bạn là tuyệt đối chấp hành những yêu cầu đó với thái độ hòa nhã. Cãi lý hay nổi nóng chỉ làm cho sự việc căng thẳng thêm, và người sai sẽ là các bạn.

(Ngoài lề: nếu cán bộ mặt có đỏ phừng phừng vì uống rượu thì bạn lại càng phải nhẹ nhàng chứ đừng cũng mặt đỏ tía tai theo nhé, cũng đừng phê phán họ là vô văn hóa v.v... Nhập gia tùy tục!)

cách giải quyết của bác chỉ cốt cho xong thôi rồi người sau lại bị bắt nạt
các ông có là j đi chăng nữa nhưng tôi ko sai thì đừng hòng bắt bẻ tôi
tôi cũng ko phải dân đen để mà các ông thik làm j thì làm
ko thể nhịn nhục đẻ mà ôm cục tức.mình đi chơi thì phải thoải mái lần sau mới có hứng mà đi tiuếp

Vâng, em mời bác đi cãi lý tiếp. nhớ mang dầu chống muỗi :D
Đã bảo vùng biên giới & vùng sâu vùng xa ..nó khác mà không chịu

ps : Họ đâu biết bác không phải là dân đen, nên bác cần mang theo giấy tờ chứng minh nhé

cách giải quyết của bác chỉ cốt cho xong thôi rồi người sau lại bị bắt nạt .các ông có là j đi chăng nữa nhưng tôi ko sai thì đừng hòng bắt bẻ tôi
tôi cũng ko phải dân đen để mà các ông thik làm j thì làm
ko thể nhịn nhục đẻ mà ôm cục tức.mình đi chơi thì phải thoải mái lần sau mới có hứng mà đi tiuếp

Những chuyện như thế nhiều lắm. Nhiều khi bác không nên nghĩ theo kiểu cứng rắn như thế, thật đấy.
Các công việc như kiểm tra người ra vào khu vực biên giới, hỏi 1 số điều nó được quy định đấy, nó ghi rõ trong " Quy định nội quy ra vào khu vực biên giới" mà thường được viết trên các tấm biển báo trên đường mình vào KVBG. Nhiều nơi các lực lượng an ninh họ lạm quyền hoặc để chắc ăn nên mới thế, thế là tốt chứ không phải xấu. Bác chưa gặp trường hợp bị đuổi ra đâu, chạy mấy trăm km đến nơi rồi bị đuổi không cho vào. Đấy là bọn em đi làm từ thiện nhé chứ không phải lang thang không đâu.
Đi đoàn đông, lại cắm cờ chạy ầm ầm thì bị hỏi là tất nhiên bác ạ, nếu bác chạy như thế mà không ai biết thì lúc ấy mới nghi ngờ đến mạng lưới an ninh ở khu vực.

Chỗ em khu vực giáp biên, nếu có báo như thế thì 100% là sẽ bị tra hỏi. Dân báo mà không đi mới đáng lo.

Còn các từ " Dân nó" ... nó thoải mái lắm, bọn em đi cứ " Biên phòng nó" hoài :D. Một số từ ngữ cửa miệng quen thôi, nó chẳng mang ý nghĩa miệt thị như các bác nghĩ, nhất là tại khu vực miền núi.

Chuyện gặp những người có quyền và trách nhiệm ở địa phương như bạn kể không phải là quá hiếm trong các chuyến đi.

Tuy nhiên, tôi thì nghĩ đến cách giải quyết khác.

Với người gặp giữa đường, bạn chẳng thể có cớ nào để cấm người khác nói năng thiếu lịch sự cả. Chửi nhau giữa phố ở HN suốt ngày ra đấy, ai cấm được đâu, ai nhớ thì nặng bụng.

Thông thường vào làm việc với chính quyền, cán bộ, không nhất thiết là trưởng đoàn thực sự, mà cần người xởi lởi, nhanh nhẹn, mau miệng, biết cười. Thậm chí là cầm bao thuốc, chai rượu thêm nữa. Trong hầu hết các trường hợp, sự xởi lởi và cười toe toét có thể làm nhẹ hẳn được các khuôn mặt đỏ kia. Còn khi đi vào vác mặt nặng vào thì dễ vác mặt nặng gấp ba lần khi đi ra.

Một điếu thuốc mời khi vào cửa, một câu hỏi han nhanh nhảu có khi không chỉ giúp các bạn không phải khó chịu, không phải cãi lý gì cả, mà còn được họ mời ở lại uống rượu nữa cơ.

Cách hành xử của họ có vấn đề, thì cách hành xử của mình nên làm nó "bớt vấn đề" đi, chứ không phải "tăng vấn đề lên".

Còn chuyện uống rượu trong giờ làm việc ấy mà, tôi nhớ chuyện (vui) là ở tỉnh Lạng Sơn, để "Mừng sự thống nhất đoàn kết của Tỉnh ủy trong việc ra Nghị quyết Cấm uống rượu trong giờ làm việc", Toàn bộ ban lãnh đạo ra làm bữa nhậu !

Còn chuyện uống rượu trong giờ làm việc ấy mà, tôi nhớ chuyện (vui) là ở tỉnh Lạng Sơn, để "Mừng sự thống nhất đoàn kết của Tỉnh ủy trong việc ra Nghị quyết Cấm uống rượu trong giờ làm việc", Toàn bộ ban lãnh đạo ra làm bữa nhậu !

Tỉnh nhậu cũng được, ai nhậu cũng được miễn là ngoài giờ hành chính=)).

Tớ kể chuyện thật mấy năm làm ở một tỉnh miền núi. Tỉnh cũng đề ra nghị quyết như Chitto nói nhưng có mở ngoặc (trừ khi tiếp khách ngoại tỉnh)=)):)). Mà bọn tớ thì ngoại tỉnh chứ nội tỉnh bao giờ. Vậy nên uống tất:D.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back