What's new

Giúp tớ bập vào dSLR với

Mấy bác tập trung vô xúi em phần chiên môn đi, phần nghiện ngập hố hiếc em biết rồi, nhà em nó mắng nhiếc em đủ rồi ạ :)
Beginner (dạng cao cấp =)) ) thì Canon 40D + 1 trong 2 chú lens 16-35 /2.8L hoặc 24-70 /2.8L là chuẩn rồi. Mỗi tội sẽ phải chi hơn 2K tẹo. Đồ ảnh ọt thì không nên mua đồ cũ bác ạ, trừ khi mua của bạn bè biết chắc đồ không bị lỗi lầm gì.

Giá đồ mới hiện tại khoảng thế này:
1. Canon 40D: 970 Mỹ
2. 16-35 /2.8L: 1230 Mỹ
3. 24-70 /2.8L: 1250 Mỹ

Nên mua ở những của hàng có chút uy tín, có người quen là khách quen dẫn đi thì tốt hơn. Nói chung đồ ảnh ọt ở Việt Nam thì cũng vô cùng lắm. Nhiều khi tưởng mới mà không phải mới. Ở mình, hàng Quảng Châu, Hồng Kông về nhiều, công nghệ tút ở đó thì cực tinh vi rồi. Giá cả chỉ là một phần thôi. Mua được giá rẻ chưa chắc đã là rẻ.

Các bác cứ thoải mái, nhà em mới duyệt chủ trương chứ chưa duyệt kinh phí đâu ạ. Em cần có chiên môn để lập dự toán và bảo vệ kỹ càng 2 lớp trước khi được giải ngân. :)

Tớ thấy thế này nên phân vân. Máy càng pro thì càng to, nặng không tiện. Máy Canon IXUS 75 của tớ nhét vào túi quần Jeans có khi tớ còn tưởng cái điện thoại. Đi với ai, đi đâu cứ tênh tênh. Thích thì móc ra làm cái tách. Dĩ nhiên là nó không pro rồi. Nhất là phong cảnh hay kiến trúc. Còn panorama thì càng bèo.

Nếu mua mấy con pro thì khi đi công tác chung, không phải trong phượt, thấy mình lỉnh kỉnh quá.

Vậy nên, tớ thích con nào cũng vừa pro mà đừng to nặng quá. :)

Tớ thấy thế này nên phân vân. Máy càng pro thì càng to, nặng không tiện. Máy Canon IXUS 75 của tớ nhét vào túi quần Jeans có khi tớ còn tưởng cái điện thoại. Đi với ai, đi đâu cứ tênh tênh. Thích thì móc ra làm cái tách. Dĩ nhiên là nó không pro rồi. Nhất là phong cảnh hay kiến trúc. Còn panorama thì càng bèo.

Nếu mua mấy con pro thì khi đi công tác chung, không phải trong phượt, thấy mình lỉnh kỉnh quá.

Vậy nên, tớ thích con nào cũng vừa pro mà đừng to nặng quá. :)
Bác nen vẫn giữ P&S chứ. Ai cũng thế. Em cũng có 1 chú IXY 80IS gì đó. Cái to và nặng kia chỉ mang khi nào chủ tâm đi chơi bời chụp chọt thôi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,535
190,108
Latest member
dhungld
Back