What's new

Hội An và Cù Lao Chàm, bạn và tôi cùng kể

Đã có một topic "Xứ Quảng", em cũng không dám bon chen nhưng thấy trong đó không lôi Hội An vào mà cũng không thấy nhắc đến Cù Lao Chàm, một nơi là đô thị cổ mà nhắc tới xứ Quảng không thể không nhắc tới nó, còn một nơi là đảo mà sau khi từ đó trở về, em muốn ngay lập tức quay trở lại. Thế nên em mở topic này để kể về hai chỗ đó. Kể, về những gì em biết, và mong các bác ủng hộ bằng cách kể những gì các bác biết về hai miền đất này.
Mời các bác nâng chén và cùng gõ phím.
(beer)

Cho em gửi mấy cái ảnh của em cho no khỏi lạc đàn ạ

Hội an chiều tàn

Bạn Antitmap viết hay quá, Hội An có những nét đẹp mà không phải ai cũng dễ nhận ra trong một hai lần tới, với tôi nó tự nhiên như những buổi sáng mà bạn đã đã kể trong một quán nhỏ, một cửa hiệu chưa mở cửa hay một ngõ nhỏ chưa có cửa sổ nào mở ra. Một Hội an mà mỗi người đều biết làm du lịch, mỗi người đều có ý thức bảo tồn nét văn hoá rất duyên và kín đáo của người Phố Hội, có lần đi công tác được dịp trao đổi với lãnh đạo tỉnh về Quảng Nam và Hội an nói riêng thấy trong họ có cái tâm của những người làm công tác bảo tồn và phát triển văn hoá địa phượng, thật không phải tự nhiên sau mỗi lần phát động lại có một khẩu hiệu thật ý nghĩa như vậy: "Di sản trong tim và trong tay chúng ta". Thật không khẩu hiệu chút nào!

Có thể ai đó ước ao đến Hội An vào đêm rằm phố cổ, nhưng với tôi Hội An vào một sáng sớm có nhiều nét đặc thù và thể hiện nhiều hơn một đô thị cổ vẫn bảo tồn được đa dạng các đặc trưng vốn có

- Khi Hội Anh chưa tỉnh ngủ

Một ngày mới bắt đầu thật đơn giản và chậm rãi, cũng vỉa hè, hàng rong, quán cóc, bố mẹ đưa con đến trường, các cụ già nhẹ nhàng trên những con phố ngắn, viên chức chẳng rủ cũng đông dần trong các quán cà phê yên tĩnh mà đặc màu phố cổ. Thiếu nữ áo dài thoắt hiện trong ánh nắng xiên hoà cùng sinh hoạt đời thường của cư dân phố cổ

Chợ bắt đầu hop...Hội an lại chuyển sang một góc nhìn khác, điều mà đa số du khách muốn nhìn là Hội Quán, Cầu Chùa, Nhà cổ, đèn lồng và áo dài...

Ở một nơi khác, sau mỗi đêm rằm phố cổ, người ta lại thấy những con người âm thầm nhặt hoa đêm trước, tôi thấy như đầy một thuyền hoa trên dòng sông Hoài, gương soi cho phố cổ long lanh trong ánh mắt thán phục của du khách và lũ lượt các đoàn phượt tử ngày đêm

Có phải chị gì mà bác Lazy8110 đang tìm đây không?:(

Hay đợi đến lúc như thế này tìm về một thể

(NT) (NT)

Bác Hoaha ơi tuyệt quá, em chắc chắn phải quay lại Hội An để thưởng thức những phút giây của bác mới được

Hội An về đêm. Những ngôi nhà gối mình lên nhau im lìm, như nơi đây chưa từng bao giờ là một cảng thị sầm uất...

Chùa Cầu, được xây dựng ngoài mục đích phục vụ giao thông còn có hàm ý trấn trấn yểm loài thuỷ quái, giữ cho cuộc sống yên bình. Chùa Cầu đứng đó, như một người lính cần mẫn...

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,536
190,108
Latest member
dhungld
Back