What's new

[Tổng hợp] Hà Nội, Hà Nội (Tết 2012 trang 72)

Viết về Hà Nội thì dần dần từ từ. Tớ up mấy cái ảnh chụp ngày mồng 1 Tết lên cho những người xa Hà Nội nhớ Hà Nội chơi.

Các bác xem đây là những đâu?

Ảnh 1 - 2
picture.php

picture.php

Ảnh 3 - 4

picture.php

picture.php

Ảnh 5 - 6

picture.php

picture.php

Tạm vài cái thế đã

Last edited:
Mấy cả các bác cho e hỏi,cái góc chỗ Văn Miếu ấy,sao người ta lại xì xụp cúng bái ở đấy nhỉ?? Có lâu chưa ạ??
Mấy năm nay,mỗi lần đi qua thấy ng ta xúm đông xúm đỏ chen nhau khấn khấn lạy lạy (nhất là Rằm và mùng 1)e chả hiểu thế nào.Mà hình như có người đứng ra "thầu" thì phai??

Theo tớ nhớ (không chắc chắn) thì nơi đó cũng có khoảng 20 năm rồi.
Hồi tớ còn bé, đi qua đó thì ở đó là một cây đa (hay si gì đó) to. Rễ cây trùm cả ra ngoài tường gạch của Văn Miếu.

Rồi không biết từ đâu người ta nói rằng cây đó thiêng, có lẽ là sau một vụ tai nạn giao thông gây chết người ở ngay góc đó. Thế là từ đó hương khói xì xụp. Lúc đầu còn đơn giản là cắm hương vào gốc cây kia.
Sau chính quyền thấy mê tín dị đoan nên chặt cây đi. Nhưng người thờ cúng chẳng vì thế mà bớt đi. Người ta càng đồn là nó thiêng hơn.

Giờ thì lúc nào cũng hương khói. Chỉ khi đón quốc khách, xe chạy qua đó thì mới dẹp tạm, sau đó lại nghìn nghịt.

Chỉ buồn là bên trong Văn Miếu, trên bàn thờ các Thánh và Vua thì toàn quả nhựa hoa giả, còn bên ngoài thờ quỷ thần thì hoa tươi quả ngon suốt ngày đêm.

Ảnh 8: Phố Thuốc Bắc - ngã 3 hình như là hàng bút thì phải
Ảnh 9: Chắc ai cũng biết rồi. Nhà thờ lớn
Ảnh 12: Ngõ gạch

Các phố còn lại thì em chịu

8. ngã 3 thuốc bắc với lãn ông bác gianker ơi

9. phố nhà thờ

10. chân cầm

11. hàng mành

12. quen quá

13. cũng thế

:D

ảnh số 10 ứ phải Chân Cầm.E hay ăn bún móng ở đó o thấy jống,he he
Còn cái ảnh số 13 ngồi cả buổi trưa mà chịu o nhớ ra , hu hu

ảnh số 10 ứ phải Chân Cầm.E hay ăn bún móng ở đó o thấy jống,he he
Còn cái ảnh số 13 ngồi cả buổi trưa mà chịu o nhớ ra , hu hu

Chính xác là chân cầm đấy bác ợ, có mấy chi tiết này bác xem nhé

- có cái tường ngôi nhà pháp cổ bên tay phải, nó đối diện quán bún móng nơi bác hay ăn :D , em cũng hay ăn sáng chỗ này ;)
- thẳng ngay trước mặt là cổng nhà xác bệnh viện Việt -Đức trên đường phủ doãn

bác mời em riệu đê
:D :D

13. em cho là Bách thảo, đoạn 1 chiều, heeeee

Sang mùng một năm nay em cũng cũng theo mấy bác bên vnphoto ra đường chụp ảnh, em cũng có một bộ đẹp lắm nhưng em đang về quê nên không có ảnh up cho các bác xem được :shrug: :D

13. em cho là Bách thảo, đoạn 1 chiều, heeeee

Sang mùng một năm nay em cũng cũng theo mấy bác bên vnphoto ra đường chụp ảnh, em cũng có một bộ đẹp lắm nhưng em đang về quê nên không có ảnh up cho các bác xem được :shrug: :D

Cái ảnh này ông chito chơi thâm quá! Nhìn nửa là đường 2 chiều có con lươn trồng cây ở giữa, nửa là đường 1 chiều có 1 bên là vỉa hè rộng.
:(

nhưng chắc không phải là bách thảo đâu bác ợ

14. Phan Đình Phùng

15.Bác chụp cây thế bố ai mà đoán được :Dam :gun :T :T
hố hố
nó là ngã tư Phan Đình Phùng - Cửa Bắc - Nguyễn Chi Phương

tèn tèn tèn

Last edited:
Cái ảnh này ông chito chơi thâm quá! Nhìn nửa là đường 2 chiều có con lươn trồng cây ở giữa, nửa là đường 1 chiều có 1 bên là vỉa hè rộng.
:(

nhưng chắc không phải là bách thảo đâu bác ợ

Thế nếu là loại đầu thì bác đoán là chỗ nào

Nếu là loại sau thì bác đóan là ở đâu?

Vâng, hổng phải Bách Thảo ạ.

Thế nếu là loại đầu thì bác đoán là chỗ nào

Nếu là loại sau thì bác đóan là ở đâu?

Vâng, hổng phải Bách Thảo ạ.

Đầu thì em đoán là Lê Hồng Phong, sau thì đoán là Phan Đình Phùng

nhưng vẫn nghi nghi :D

Hỏi Phượt

Forum statistics