What's new

[Tổng hợp] Hà Nội và vùng phụ cận (đi 1 - 2 ngày)

Mình mới ở trong Nam ra được vài ngày.
Tham khảo tin tức qua mạng thấy giới trẻ Hn giờ rất hay đi picnic và chụp ảnh ở bãi đá Sông Hồng.
Nên tò mò muốn đi thử coi sao. ( Cũng máu me muốn chụp vài pic )
Vậy e nhờ các bác cho em 1 vài ý kiến.
- Đường đi tới đó ?
- Em muốn đem đồ ăn và bếp du lịch đi để làm đồ nướng và ăn uống với bạn thì có được không ? Và có cần phải thuê chỗ hay gì đó k ? ( Sợ chỗ đó k cho phép nổi lửa hay gì đó thì toi )
- Những điều cần tránh hay lưu ý nếu đến đó ?
- Em muốn ở đó đến tối muộn tầm 8,9h thì có gì nguy hiểm hay có vấn đề gì k ?
Mong các bác chỉ giáo tận tình. Thứ 7 này em lên đường.

Tư vấn phượt 1 ngày. Mong nhận được sự giúp đỡ của các anh chị và các bạn

Chào anh chị và các bạn!

Em/tớ là người mới và rất mong nhận được sự chia sẻ kinh nghiệm của mọi người. Có vấn đề này mong nhận được sự giúp đỡ của các anh chị và các bạn, có thể là đã được nhắc ở topic nào đó nhưng em/tớ không tìm thấy nên mạo nguội xin được lập topic mới. Hi vọng sẽ không vi phạm.

Tình hình là em/tớ cùng một vài người bạn đang muốn lên kế hoạch đi phượt ở Mộc Châu vào cuối tuần tới, tuy nhiên chưa đi phượt xe máy bao giờ nên không có chút kinh nghiệm nào cả. Mong mọi người giúp đỡ em/tớ một số vấn đề sau:

1. Phượt xe máy tuyến Hà Nội - Mộc Châu thì đi 1 ngày liệu có được không? Em/tớ định xuất phát sớm (5h sáng), lên tới đó chắc khoảng 10h, nghỉ ngơi chơi bời ăn uống đến 16h rồi ra về. Kết thúc vào khoảng 21h30 ngày hôm đó. Nếu đi 1 ngày là phí và không kịp thì nên đi địa điểm thay thế nào được? (Thung Nai - Kim Bôi? Ba Vì? Làng Chuông - Thanh Oai?...) Vì có nhiều thành viên không được phép đi qua đêm nên chỉ có thể sắp xếp đi trong 1 ngày duy nhất thôi ạ!
Và chuẩn bị trong 1 tuần như vậy liệu có gấp quá không?

2. Tuyến đường đi: Có cần chú ý gì về vấn đề này không ạ?

3. Đi trong 1 ngày thì đến đó nên đi những địa điểm nào để phù hợp với thời gian biểu như trên?

4. Cần chuẩn bị những gì đặc biệt không ạ? (Quần áo ^^! Dụng cụ sửa xe, dao kéo...?)

5. Một số vấn đề và rủi ro có thể gặp tại địa điểm đến (Phong tục, quy định, chấn thương, cây trái độc, thú rừng...)

6. Đồ ăn thức uống: Đến đó có thể ăn uống ở đâu ạ? Có được phép ngồi ăn ngoài trời như đi dã ngoại thông thường không? Vì em/tớ không có ý định ăn nhà hàng mà mang đồ đi cho tiết kiệm.

7. Em/tớ thấy có mấy cái đồi đẹp quá, nhưng không biết là để được chụp ảnh trên đó thì có phải xin phép ai không hay là tự do thôi. Không may đang chụp mà họ đến la rầy thì phiền lắm!

8. Những vấn đề khác cần chú ý.

Rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi ngừoi trong thời gian sớm nhất vì em còn phải báo lại với cả nhóm nữa. Cảm ơn mọi người rất nhiều!

Re: Tư vấn phượt 1 ngày. Mong nhận được sự giúp đỡ của các anh chị và các bạn

Bạn có vẻ cũng đã định hướng được đúng những gì cần làm rồi :D. Đọc bài của bạn mình cũng hiểu bạn từ HN nhưng nói chung xin tư vấn nên nói trước bạn đi từ đâu nhé.
Mình cũng thử giúp bạn trả lời những câu hỏi bạn nếu nhé.
1. Hà Nội - Mộc Châu rơi vào khoảng 200km một chiều. Nếu bạn nhắm một ngày chạy được 400km không mệt thì là ok thôi. Những người chạy quen thì việc này đơn giản vì đường HN - MC không hề khó đi, toàn là đường nhựa. Nhưng cũng nên hỏi trước cả ôm cả xế xem đã có kinh nghiệm với việc này chưa. Đừng đại khái qua loa vì chỉ một cá nhân thôi là làm chậm cả đoàn rồi. 5h sáng 10h đến nơi là khá nhanh. Theo kinh nghiệm của mình, chạy đúng tốc độ (60/40) một quãng đường dài, bạn chia trung bình ra được 35-40km/h là xuất sắc. Tin mình đi :)). Thung Nai - Kim Bôi khó đi trong 1 ngày. Cơ bản đến Thung Nai mà không đi thuyền dạo bờ sông hoặc ngủ đảo thì chả đi làm gì. Tính riêng đi thuyền thăm thú bạn đã mất kha khá thời gian rồi. Chưa kể vòng về đi Kim Bôi nữa (mình chưa đi nhưng có nhìn thấy biển chỉ dẫn hướng khác, khoảng 80km). 1 ngày để đi Thung Nai ok.
1 tuần chuẩn bị cũng là đủ cho mọi chuyến đi rồi ;).

2. Tuyến đường đi: Tuyến HN - Hòa Bình - Sơn La khá nhiều đoạn có CSGT bắn tốc độ hoặc có thể kiểm tra giấy tờ. Thật ra mọi cung đường đều có thể xảy ra chuyện này. Bạn cần chắc chắn các xe đều có gương, giấy tờ xe, bảo hiểm, và các xế đều có bằng lái mang theo - như mình nói rất nhiều người chủ quan. Một người chắc chắn làm chậm cả đoàn, bạn không thể bỏ bạn lại mà đi tiếp đúng không? Ngoài ra có một chú ý nhỏ gần đây mình khá bất ngờ vì nhiều người không biết, đó là biển hạn chế tốc độ. Biển vào nội thị thì tốc độ tối đa xe máy là 40, ra khỏi nội thi là 60. Rất nhiều người không biết, phải chờ đến lúc có hẳn số 40/60 mới điều chỉnh tốc độ.

3. Mình thì trong những thứ bạn nêu thích nhất là Thung Nai, chạy sớm khoảng 9 10h đến (bạn phải nghỉ ăn sáng chứ đúng không?). Thuê thuyền người ta chở một vòng lòng hồ sông Đà. Thăm bản Mường (không có điểm du lịch đâu, bạn đến thăm người dân thôi). Đi thuyền vào lòng thác, và thăm động Thác Bờ nếu muốn. Nói chung có vài địa điểm thôi, bạn hỏi người ta sẽ nêu, bạn cần đi đâu thì pick người ta sẽ chở đến. Sau đó đến tầm giờ nghỉ trưa thì về thành phố Hòa Bình ăn, hoặc ăn ở đâu cũng được như bạn mang theo đồ ăn. Rồi thăm nhà máy thủy điện Hòa Bình và về HN tầm 6 7h tối gì đó.

4. Luôn mang áo mưa, và áo khoác + ít nhất 1 bộ đồ sửa xe cho cả nhóm. Bạn đi một ngày mình nghĩ đồ không nhiều, hoàn toàn có thể bỏ gọn trong balo.

5. Các cung đường bạn đi chưa phải là nơi xa xôi hẻo lánh lắm. Và cũng toàn là những điểm du lịch cả. Cứ nhớ rằng có điểm du lịch thì 90% là toàn người Kinh, không có tập tục gì phải chú ý.

6. Ở các làng, bản nhỏ. Bạn hoàn toàn có thể ngồi bất cứ đâu. Trên ruộng trên đồi để ăn, thấy người ta thì xin phép thôi. Còn ở các thị trấn lớn, cũng như HN, gặp bà bán hàng khó tính thì không cho =)).

7. Trừ khi bạn phá hoại hoa màu kiểu nhiều thanh niên dẫm hoa cải để pose hình... chả ai hẹp hòi cả đâu. Mùa này bạn đi cũng chưa có gì để phá cả nên mình nghĩ vô tư :)).

8. Dù chỉ là đi một ngày, nhưng vẫn có rất nhiều điều có thể xảy ra. Mình đã đi tương đối, và nhận thấy vấn đề xảy ra nhiều nhất chính là từ chúng ta, những người đi phượt, chứ ít khi xảy ra từ nơi đến (trừ những cung quá khủng). Hãy chắc chắn (nếu bạn là lead) quán triệt tinh thần 1->7 với từng thành viên 1 trong đoàn. Và nên đi với những ai bạn (nếu là lead) ra lệnh được, mọi người bắt buộc tuân theo bạn. Nếu ai không có nhu cầu làm theo từng tinh thần trên, tốt nhất nên loại. Có thể bạn thấy mình nói hơi quá, nhưng chính mấy điều bất cẩn nho nhỏ thôi sẽ làm hỏng chuyến đi của bạn đấy (quên áo mưa, quên áo rét, không mang đồ sửa, hoặc không gương, không bằng lái...)

Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ nhé ;)

Dạ! Cảm ơn bác rất nhiều :D Em là leader nên mấy vấn đề này em sẽ quán triệt với cả nhóm.
Nhân tiện bác có kinh nghiệm đi đâu trong 1 ngày nữa thì chia sẻ cho em với ạ! :)

Bạn có thể lên Tam Đảo đi dạo một vòng, mang đồ ăn theo tốt nhất vì trên Tam Đảo đắt lắm. Chiều về vòng qua hồ Đại Lải chút (không thực sự có gì nhiều). Cũng là đủ cho 1 vòng.
Hoặc làm một vòng đường đê Bắc Ninh thăm các chùa (mình rất thích chùa Bút Tháp), chùa Dâu, đền thờ Kinh Dương Vương, làng tranh đông Hồ.. gọi là đi chùa nhưng mình cũng là đi ngắm cảnh là chính thôi, đường đi cái này không cụ thể lắm có người dẫn đi thì tốt nếu không cứ đi đến đâu hỏi đến đây thôi ;).

Dạ vâng! Em cảm ơn bác! Có j em sẽ lại vào đây phiền bác và mọi người tiếp :)

Đi một ngày thì đến thác Thăng Thiên ở Hòa Bình là đẹp đó bạn ! vừa hợp thời gian cả đi lẫn về mà lại được hòa mình vào thiên nhiên ! (beer)

Mình vừa mới đi phượt 1 lần, cảm thấy khá thích, nhưng do điều kiện gia đình (bị cấm) Mình cũng chỉ có thể đi trong 1 ngày (cùng lắm là 2 ngày) Mình thấy có địa điểm Đồng Cao ở Bắc Giang có khá nhiều người nhắc đến, có thể đi trong 1 hoặc 2 ngày gì đó mà không biết là trong các bạn có ai đã đi đến đó chưa? ai biết thì góp ý giúp. Mình đang định đi 1 xe lên Đồng Cao (do chẳng có ai đi cùng) nếu có ai định đi vụ này thì hô mình với nhé. Thank you.

Mình lần đầu có thời gian tìm hiểu Hà Nội (Lần trước đi Hà Giang chỉ kịp ghé qua Hà Nội để ra sân bay) nên nhờ các bác tư vấn hộ:

- Ngày đầu tiên mình bay từ SG lúc 9:45 AM. Tối 9:50PM lên tàu đi Sapa.
- Ngày kế cuối lên tàu từ Lào Cai lúc 8g45PM, tối hôm sau bay vào SG lúc 11:35PM.

Như vậy mình có 1/2 ngày đầu tiên và 1 ngày cuối ở HN.

Mong được các bác tư vấn những điểm nên đến ở Hà Nội + phương tiện di chuyển để có thể sử dụng tốt nhất khoảng thời gian 1.5 ngày lưu lại Thủ đô.

Cám ơn các bác rất nhiều!

Mình vừa mới đi phượt 1 lần, cảm thấy khá thích, nhưng do điều kiện gia đình (bị cấm) Mình cũng chỉ có thể đi trong 1 ngày (cùng lắm là 2 ngày) Mình thấy có địa điểm Đồng Cao ở Bắc Giang có khá nhiều người nhắc đến, có thể đi trong 1 hoặc 2 ngày gì đó mà không biết là trong các bạn có ai đã đi đến đó chưa? ai biết thì góp ý giúp. Mình đang định đi 1 xe lên Đồng Cao (do chẳng có ai đi cùng) nếu có ai định đi vụ này thì hô mình với nhé. Thank you.

Em mới đi, kỹ năng lẫn kinh nghiệm chưa có thì không nên đi 1 mình tới đó em ạ!
Em có thể theo dõi trên forum xem có đoàn nào đi thì tham gia cùng hoặc rủ bạn bè, rủ bạn đi đồng hành cho an tâm em nhé!
Tới ĐC, đi 1,5 ngày là ổn. Nếu em có 2 ngày thì chơi thêm ở Khe Rỗ, thác Ba Tia hoặc ra hồ Cấm Sơn chơi cũng hay.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back