What's new

[Chia sẻ] Hành trình 21 ngày chinh phục Annapurna Circuit + Tilicho Lake (No guide, No porter)

155346

Thorung La Pass - 5416m
Xin chào các phượt thủ,
Tháng 10 năm 2018 mình có làm một chuyến trekking cung Annapurna Circuit, trong lúc đi vì cảnh quá đẹp mà hùng vĩ nên mình tự hứa là sau chuyến này phải viết một bài chia sẻ kinh nghiệm và review hành trình trekking của mình.

Trước khi đi thực sự mình cũng khá mù về Nepal cũng không biết gì nhiều về những cung đường trek được biết đế là đẹp nằm trong top của thế giới. Chỉ biết là dãy Hymalaya và đỉnh Everest. Nhưng đầu năm đọc được một bài chia sẻ của anh Phạm Quang Tuân về cung Annapurna Base Camp (ABC) lúc đó mới thấy mê và tìm hiểu. Ban đầu cũng chỉ dự định đi ABC vì thấy hình đẹp quá rồi. Nhưng sau khi research trên mạng thì biết thêm cung Annapurna Circuit và Everest Base Camp (EBC). Sau khi đọc review của dân tình trên mạng về ba cung trên và cũng nhờ đồng bọn (mình đi với 2 người bạnnữa) quá máu lửa, thấy ABC chỉ trek khoảng 8 ngày thấy chưa đủ challenge nên quyết định đi cung AC 16 ngày luôn haha. Chốt một câu là "Cung này rất đáng để đi".

Về nhóm mình vì mọi người thể lực đều ổn, có kinh nghiệm leo núi, trekking (Bà đen, Chứa Chan, Tà Năng, Fan) và mình cũng đã từng solo vài chuyến ở ĐNA rồi nên bọn mình cũng quyết tự đi, không mua tour hay thuê porter, guide. Quan trọng là Nepal là đất nước của những cung đường trek, phần lớn dân du lịch đến đến đây là để trekking nên các tiện ích cho việc trekking, leo núi hầu như rất đầy đủ. Cung Annapurna Circuit có route map rõ ràng, nhà nghỉ dọc đường nhiều, khoảng cách giưã các làng cũng không xa, nếu đi không kịp theo lịch trình thì có thể ngủ lại ở một làng gần hơn. Nên bạn nào có ý định đi tự túc mà còn lăn tăn thì cứ tự tin lên, dù bạn đi solo hay đi group. Tiết kiệm cũng được khá khá ;)

Bài viết của mình gồm 2 phần
Phần 1:
Chia sẻ kinh nghiệm chuẩn bị trước chuyến đi. Nội dung cover những thông tin bên dưới. Vì bài viết hơi dài nên mình đính kèm link full bài viết, anh em chịu khó vào đọc.
Phần 2: Sẽ review chi tiết lịch trình 14 ngày trekking + hình ảnh trên đường đi. Mình sẽ viết trực tiếp trên này luôn.

Phần 1: Kinh nghiệm chuẩn bị trước chuyến đi
  1. Tìm hiểu thông tin cơ bản
  2. Mua vé máy bay
  3. Làm Visa và Trekking permit
  4. Packing List
  5. Luyện tập thể lực
  6. Lên lịch trình và Route map
  7. Ăn ở trên đường đi
  8. Chi phí chuyến đi
Link full bài viết chia sẻ:
https://www.challengeaccepted.me/20...nh-trinh-21-ngay-chinh-phuc-annapurna-circuit
Hy vọng bài viết hữu viết cho những bạn sắp đi hay có kế hoạch đi tự túc :)

Trước khi đi vào chi tiết chia sẻ lịch trình từng ngày mình xin chia sẻ một số thông tin về chuyến đi của mình

Thời gian đi: 2/10/2018 - 23/10/2018 (21 ngày tổng cộng)
Cung trek: Annapurna Circuit + Tilicho Lake
Số ngày trek: 14 ngày (Theo dự tính là sẽ trek 16 ngày, nhưng đến ngày 14 ở Totapani mình thấy cảnh bắt đầu hết đẹp rồi nên quyết định dừng tại đây. Một thành viên nhóm vẫn tiếp tục đi qua Poon Hill và kêt thúc tại Nayapul đúng 16 ngày)
Số Km đi được: 250km, trung bình 18km mỗi ngày (Con số tương đối mình tính trên maps.me)
Độ cao cao nhất: Thorung La Pass - 5416m
Chi phí chuyến đi: 850$ (Bao gồm: Vé máy bay, ăn ở, bảo hiểm, visa, trekking permit. Không bao gồm chi phí mua gear)
Đi tự túc, no guide, no porter. Balo khoảng 14kg.

[UPDATE 2019]
Thông tin cập nhập từ nhóm bạn mình mới đi Nepal (Tháng 9/2019) thì phí visa đã tăng lên 50$ cho 30 ngày.

Vào năm sau 2020, nhóm bạn leo lúi của mình cũng có plan đi lại cung Annapurna Circuit và Annapurna Base Camp vào Tháng 4 và Tháng 10. Bạn nào có plan đi, muốn join thì vào group fb này tham khảo nhé.
https://www.facebook.com/langthangwithchang/
Lịch trình:
Ngày 1:
Sai gon – Kathmandu
Ngày 2: Kathmandu
Ngày 3: Kathmandu – Besisahar (Bus)
Ngày 4: Besisahar – Ghermu
Ngày 5: Ghermu – Tal
Ngày 6: Tal – Chame
Ngày 7: Chame – Upper Pisang
Ngày 8: Upper Pissang – Braka
Ngày 9: Braka – Ice lake – Braka – Manang (Acclimization day)
Ngày 10: Manang – Tilicho Base Camp
Ngày 11: Tilicho Base Camp – Shree Khara
Ngày 12: Shree Khara – Churi Letdar
Ngày 13: Churi Letdar – Thorung HighCamp
Ngày 14: HighCamp – Thorung La Pass – Muktinath
Ngày 15: Muktinath – Lupra – Jomson – Marpha
Ngày 16: Marpha – Kalopani
Ngày 17: Kalopani – Tatopani
Ngày 18: Tatopani – Pokhara (Bus)
Ngày 19: Pokhara
Ngày 20: Pokhara – Kathmandu (Bus)
Ngày 21: Kathmandu – Saigon

155345

Annapurna Circuit​
Còn tiếp...

Last edited:
Bạn ơi đợt đi bạn có mua bảo hiểm ko? Mình đang nghiên cứu mà thấy bảo hiểm trekkers hay dùng có helicopter evacuation tận hơn 100$.
Mình mua bảo hiểm du lịch theo ngày bên Liberty tầm 500k. Theo mình thì có bảo hiểm cho an tâm chứ cũng không đến mức quá rủi ro phải cần heilcopter đâu bạn.

Bác cho em hỏi chút, trong link của bác về các thứ trang bị bác có liệt kê đầy đủ như balo, áo, giầy...nhưng tìm trên mạng thì nhiều loại và giá cả cũng đa dạng. Bác có thể nói cụ thể hơn 1 chút về các trang bị bác dùng, vs dụ như balo hãng nào, loại gì, áo gì, giầy gì...không? Vì em nghĩ bác đã dùng và OK thì em cứ theo thế mà mua là chuẩn.

Cái này vì mỗi người có budget và sơ thích khác nhau nên mình không liệt kê chi tiết. Nhiều lúc phù hợp với mình nhưng chưa chắc đã phù hợp với bạn.
Có hai món mình thấy quan trọng là giày và balo.
Giày mình dùng em này mua ở decathlon: https://www.decathlon.vn/vi/p/8319097_giay-di-bo-trekking-trek-100-cho-nam.html#/102-272-39
Balo mình dùng Osprey Atmos AG 50

Mình có liệt kê những nơi đã mua trong bài viết bạn tham khảo thêm , à hiện tại Decathlon đã có store ở HCM và hầu như đầu đủ mọi gear cho trekking.

Ngày 12: Shreekhaka - Churi Letdar (12km)

Ngày này sẽ đi ngược ra lại theo cung đường Khangsar - Yak Khara - Churi Letdar.
Đoạn đường lên Yak Khara nếu đi vào tháng 10 có một đoạn hoa lá đổi sang màu vàng đỏ, lên hình đẹp như tranh luôn. Khi lên đến Upper Khangsar có một cái viewpoint có thể ngắm Manang từ xa xa lần cuối.

Yak Khara: Nghe cứ tưởng đâu làng này toàn Yak, mà tới nơi chẳng thấy con nào. Mình dừng chân ở đây nghỉ trưa, làm cái Yak Bugger no nê xong thong thả đi lên Letdar mất có 30p. Ngày này khá khoẻ.

Buổi sáng chụp bô hình kỉ nghiệm với mấy bà dì Hà Lan ?

Ngắm nhìn Manang xa xa lần cuối.

Cây cỏ trên đường trừ Khangsar lên Yak Khara

Lá vàng mùa thu là đây chứ đâu.

Cây cầu gỗ nhỏ nhỏ xinh xinh.
(Chỉ dám chụp hình chứ không dám đi ?)

Cầu này mới dám đi.
CÒN TIẾP...

Ngày 13: Churi Letdar - Thorung HighCamp (6km)

Hôm nay là ngày trek ngắn nhất trong hành trình, chỉ mất khoảng 3 tiếng là đến được HighCamp.

Từ Letdar sẽ đi lên Thorung Phedi trước. Tại đây cũng có một số đoàn ở lại, tại vì trên High Camp chỉ có duy nhất một nhà nghỉ nên khả năng không có phòng là rất cao. Ở đây nghỉ ngơi ăn bánh ún nước xong tiếp tục trek lên High Camp. Nghe "High" biết là cao rồi, quảng đường tầm 1.3km mà đi lên hết 1 tiếng đồng hồ. Ngày này chỉ có chỗ này là hơi mệt do leo dốc.

Lên High Camp lại một lần nữa hết phòng, điều này đúng như dự đoán vì ở Tilicho Base Camp có đến 3 cái teahouse mà còn hết trong khi HighCamp thì chỉ có duy nhất 1 cái. Ở trên này đông đúc ồn ào hơn bên Tilicho, nói chung tất cả mọi người tập hợp ở lại đây một đêm để qua đèo sáng hôm sau.

Trick: Về wifi lên đây phải mua 100Rp/người, đưa phone có chủ nhập pass. Nếu dùng iPhone thì add contact rồi dùng chứ năng share wifi. Mà wifi ở đây cũng gọi là “mạnh” vào được facebook up hình vèo vèo.

Đêm này thật chỉ ngủ chợt mắt một phần vì ngủ trên ghế, khá nhỏ nên ngủ khó và lạnh nữa. Mình mặc 2 lớp quần dài, 3 lớp áo đắp thêm cái chăn nữa cũng thấy còn lạnh.
Có vài tấm hình quang cảnh trên High Camp để mọi người chiêm ngưỡng :D

Đường lên HighCamp.
Trong hình là gia đình người Mỹ có 2 đứa nhỏ mới 13 tuổi, cả nhà đi du lịch vòng quanh thế giới trong 1 năm.

Đường lên High Camp.

Đi giao lưu với mấy porter, guide sau khi đã lên High Camp

High Camp

High Camp

Last edited:
View attachment 155346
Thorung La Pass - 5416m
Xin chào các phượt thủ,
Tháng 10 năm 2018 mình có làm một chuyến trekking cung Annapurna Circuit, trong lúc đi vì cảnh quá đẹp mà hùng vĩ nên mình tự hứa là sau chuyến này phải viết một bài chia sẻ kinh nghiệm và review hành trình trekking của mình.

Trước khi đi thực sự mình cũng khá mù về Nepal cũng không biết gì nhiều về những cung đường trek được biết đế là đẹp nằm trong top của thế giới. Chỉ biết là dãy Hymalaya và đỉnh Everest. Nhưng đầu năm đọc được một bài chia sẻ của anh Phạm Quang Tuân về cung Annapurna Base Camp (ABC) lúc đó mới thấy mê và tìm hiểu. Ban đầu cũng chỉ dự định đi ABC vì thấy hình đẹp quá rồi. Nhưng sau khi research trên mạng thì biết thêm cung Annapurna Circuit và Everest Base Camp (EBC). Sau khi đọc review của dân tình trên mạng về ba cung trên và cũng nhờ đồng bọn (mình đi với 2 người bạnnữa) quá máu lửa, thấy ABC chỉ trek khoảng 8 ngày thấy chưa đủ challenge nên quyết định đi cung AC 16 ngày luôn haha. Chốt một câu là "Cung này rất đáng để đi".

Về nhóm mình vì mọi người thể lực đều ổn, có kinh nghiệm leo núi, trekking (Bà đen, Chứa Chan, Tà Năng, Fan) và mình cũng đã từng solo vài chuyến ở ĐNA rồi nên bọn mình cũng quyết tự đi, không mua tour hay thuê porter, guide. Quan trọng là Nepal là đất nước của những cung đường trek, phần lớn dân du lịch đến đến đây là để trekking nên các tiện ích cho việc trekking, leo núi hầu như rất đầy đủ. Cung Annapurna Circuit có route map rõ ràng, nhà nghỉ dọc đường nhiều, khoảng cách giưã các làng cũng không xa, nếu đi không kịp theo lịch trình thì có thể ngủ lại ở một làng gần hơn. Nên bạn nào có ý định đi tự túc mà còn lăn tăn thì cứ tự tin lên, dù bạn đi solo hay đi group. Tiết kiệm cũng được khá khá ;)

Phần 1:
Chia sẻ kinh nghiệm chuẩn bị trước chuyến đi. Nội dung cover những thông tin bên dưới. Vì bài viét hơi dài nên mình đính kèm link full bài viết, anh em chịu khó vào đọc.
Phần 2: Sẽ review chi tiết lịch trình 14 ngày trekking + hình ảnh trên đường đi. Mình sẽ viết trực tiếp trên này luôn.

2. Mua vé máy bay
  4. Packing List
  5. Luyện tập thể lực
  7. Ăn ở trên đường đi
  8. Chi phí chuyến đi
http://www.challengeaccepted.me/2019/02/hanh-trinh-21-ngay-chinh-phuc-annapurna-circuit-update-2019

Trước khi đi vào chi tiết chia sẻ lịch trình từng ngày mình xin chia sẻ một số thông tin về chuyến đi của mình

Số ngày trek: 14 ngày (Theo dự tính là sẽ trek 16 ngày, nhưng đến ngày 14 ở Totapani mình thấy cảnh bắt đầu hết đẹp rồi nên quyết định dừng tại đây. Một thành viên nhóm vẫn tiếp tục đi qua Poon Hill và kêt thúc tại Nayapul đúng 16 ngày)
Số Km đi được: 250km, trung bình 18km mỗi ngày (Con số tương đối mình tính trên maps.me)
Chi phí chuyến đi: 850$ (Bao gồm: Vé máy bay, ăn ở, bảo hiểm, visa, trekking permit. Không bao gồm chi phí mua gear)

[UPDATE 2019]
Thông tin cập nhập từ nhóm bạn mình mới đi Nepal (Tháng 9/2019) thì phí visa đã tăng lên 50$ cho 30 ngày.

Vào năm sau 2020, nhóm bạn leo lúi của mình cũng có plan đi lại cung Annapurna Circuit và Annapurna Base Camp vào Tháng 4 và Tháng 10. Bạn nào có plan đi, muốn join thì vào group fb này tham khảo nhé.
Lịch trình:
Ngày 1:
Sai gon – Kathmandu

View attachment 155345
Annapurna Circuit​
Còn tiếp...
Tập thể lực là tập trước khoảng bao lâu vậy, trong link full không thấy bác nói rõ?

View attachment 155346
Thorung La Pass - 5416m
Xin chào các phượt thủ,

Phần 1:
Chia sẻ kinh nghiệm chuẩn bị trước chuyến đi. Nội dung cover những thông tin bên dưới. Vì bài viét hơi dài nên mình đính kèm link full bài viết, anh em chịu khó vào đọc.

2. Mua vé máy bay
  4. Packing List
  5. Luyện tập thể lực
  7. Ăn ở trên đường đi
  8. Chi phí chuyến đi
http://www.challengeaccepted.me/2019/02/hanh-trinh-21-ngay-chinh-phuc-annapurna-circuit-update-2019

[UPDATE 2019]

Lịch trình:
Ngày 1:
Sai gon – Kathmandu

View attachment 155345
Annapurna Circuit​
Còn tiếp...
Bạn cho mình hỏi chi phí 850 $ là cho toàn bộ chuyến đi từ SG và về SG hay ở đoạn nào? Cám ơn bạn.

Bạn cho mình hỏi chi phí 850 $ là cho toàn bộ chuyến đi từ SG và về SG hay ở đoạn nào? Cám ơn bạn.
Mình có note trong bài đây là chi phí cho toàn bộ chuyến đi xuất phát và về SG của mình nha bạn. (Bao gồm: Vé máy bay, ăn ở, bảo hiểm, visa, trekking permit. Không bao gồm: Chi phí mua gear).

Ngày 14: Thorung La Pass - Muktinath (13km)

Một đêm mất ngủ ở High Camp.
Phải nói là thật sự đêm này rất lạnh, mình đã mặc hết tất cả đồ ấm 4 lớp áo và 2 lớp quần rồi nhưng vẫn thấy lạnh. Một phần do mình ngủ trên cái ghế nhỏ xíu nên cũng không được thoải mái cho lắm, đến khoảng 2h sáng là bắt đầu nằm thao thức rồi.

Chuẩn bị vượt đèo. Đến khoảng 3h30 thì tất cả mọi người đều thức dậy để chuẩn bị đồ đạc vượt đèo. Mình mặc 4 lớp áo theo thứ tự áo thun, áo nỉ dài tay, áo phao và áo chống nước bên ngoài, 2 lớp quần (quần ấm và quần trek), mũ lên, găng tay nói chung trang bị kín hết người không lòi một chỗ trống hehe.

Dậy sớm chuẩn bị vượt đèo.
Lên đường Lúc đi mình thấy khá ấm nhưng chỉ có tay là lạnh tê cứng, đeo găng tay nhưng không thấy xi nhê, đi được một đoạn thì phải dừng lại để xoa xoa thổi thổi cho bớt lạnh. Bọn mình hẹn đi chung với nhóm người hà lan, nếu bạn nào đi một mình thì cũng nên kiếm nhóm nào đó để join, tuy không quá nguy hiểm nhưng đi nơi rừng núi, băng tuyết, cao hơn 5000m nên không thể chủ quan được. Với lên tới đèo còn có người high five và chụp hình cho nữa.

Đường lên đèo Thorung La​

Nước đóng băng. Lúc đi được nửa đường mình dừng lại uống nước, lúc lấy chai nước ra thì phát hiện bị đóng băng. Phải nói là vô cùng ngạc nhiên và sửng sốt không thể tin được là có thể bị đóng băng trong lúc mình đi luôn. Lúc đấy tay tê cứng, bị mất cảm giác luôn.

Chai nước bị đóng băng.​

Lên đỉnh . 7h30 sáng chính thức đặt chân lên đỉnh đèo Thorung La ở độ cao 5416m. Mọi ngừoi chụp ảnh, ôm nhau chúc mừng. Nói chung rất đông vui và thật sự hạnh phúc. Kiểu cũng thấy tự hào ghê :cool:

Thorung La Pass - 5416m

Cheersss. Ăn mừng cùng nhau lên đỉnh thành công haha

Đỗ đèo, tiến về Muktinath. Lúc lên đèo thì lạnh tê tái, còn lúc xuống đèo thì thử thách là phải chạy xuống dốc luôn vì dốc rất đứng. Trên đường xuống gặp mấy nhóm mountain biker, thấy đổ đèo ghê thật. Lúc đi xuống phải nói là đói bụng sml luôn, vì lúc sáng đi sớm không kịp ăn uống gì hết, chỉ lọt dạ băng mấy thanh snicker. Mà cũng ráng đi, tới Muktinath khoảng 12h hơn, tới chỗ hostel cất đồ xong quất cái buger + trái táo phải nói là phê. :LOL:

Một nhóm mountain biker chuẩn bị đổ đèo.

Phía trước là Muktinath rồi.

Người dân dệt vải thủ công bán.

Chiều tà Muktinath. (Hình này có chỉnh tí nè hehe)​

Ngày mình lên High Camp tuyết còn rơi, cái tea house thì xây bằng đá lạnh ngắt, ăn luôn 1 trận sốt nhớ đời. Hên là hôm sau vượt đèo trời trong xanh

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,944
Latest member
mahormonu81
Back