What's new

[Chia sẻ] Hành trình 21 ngày chinh phục Annapurna Circuit + Tilicho Lake (No guide, No porter)

155346

Thorung La Pass - 5416m
Xin chào các phượt thủ,
Tháng 10 năm 2018 mình có làm một chuyến trekking cung Annapurna Circuit, trong lúc đi vì cảnh quá đẹp mà hùng vĩ nên mình tự hứa là sau chuyến này phải viết một bài chia sẻ kinh nghiệm và review hành trình trekking của mình.

Trước khi đi thực sự mình cũng khá mù về Nepal cũng không biết gì nhiều về những cung đường trek được biết đế là đẹp nằm trong top của thế giới. Chỉ biết là dãy Hymalaya và đỉnh Everest. Nhưng đầu năm đọc được một bài chia sẻ của anh Phạm Quang Tuân về cung Annapurna Base Camp (ABC) lúc đó mới thấy mê và tìm hiểu. Ban đầu cũng chỉ dự định đi ABC vì thấy hình đẹp quá rồi. Nhưng sau khi research trên mạng thì biết thêm cung Annapurna Circuit và Everest Base Camp (EBC). Sau khi đọc review của dân tình trên mạng về ba cung trên và cũng nhờ đồng bọn (mình đi với 2 người bạnnữa) quá máu lửa, thấy ABC chỉ trek khoảng 8 ngày thấy chưa đủ challenge nên quyết định đi cung AC 16 ngày luôn haha. Chốt một câu là "Cung này rất đáng để đi".

Về nhóm mình vì mọi người thể lực đều ổn, có kinh nghiệm leo núi, trekking (Bà đen, Chứa Chan, Tà Năng, Fan) và mình cũng đã từng solo vài chuyến ở ĐNA rồi nên bọn mình cũng quyết tự đi, không mua tour hay thuê porter, guide. Quan trọng là Nepal là đất nước của những cung đường trek, phần lớn dân du lịch đến đến đây là để trekking nên các tiện ích cho việc trekking, leo núi hầu như rất đầy đủ. Cung Annapurna Circuit có route map rõ ràng, nhà nghỉ dọc đường nhiều, khoảng cách giưã các làng cũng không xa, nếu đi không kịp theo lịch trình thì có thể ngủ lại ở một làng gần hơn. Nên bạn nào có ý định đi tự túc mà còn lăn tăn thì cứ tự tin lên, dù bạn đi solo hay đi group. Tiết kiệm cũng được khá khá ;)

Bài viết của mình gồm 2 phần
Phần 1:
Chia sẻ kinh nghiệm chuẩn bị trước chuyến đi. Nội dung cover những thông tin bên dưới. Vì bài viết hơi dài nên mình đính kèm link full bài viết, anh em chịu khó vào đọc.
Phần 2: Sẽ review chi tiết lịch trình 14 ngày trekking + hình ảnh trên đường đi. Mình sẽ viết trực tiếp trên này luôn.

Phần 1: Kinh nghiệm chuẩn bị trước chuyến đi
  1. Tìm hiểu thông tin cơ bản
  2. Mua vé máy bay
  3. Làm Visa và Trekking permit
  4. Packing List
  5. Luyện tập thể lực
  6. Lên lịch trình và Route map
  7. Ăn ở trên đường đi
  8. Chi phí chuyến đi
Link full bài viết chia sẻ:
https://www.challengeaccepted.me/20...nh-trinh-21-ngay-chinh-phuc-annapurna-circuit
Hy vọng bài viết hữu viết cho những bạn sắp đi hay có kế hoạch đi tự túc :)

Trước khi đi vào chi tiết chia sẻ lịch trình từng ngày mình xin chia sẻ một số thông tin về chuyến đi của mình

Thời gian đi: 2/10/2018 - 23/10/2018 (21 ngày tổng cộng)
Cung trek: Annapurna Circuit + Tilicho Lake
Số ngày trek: 14 ngày (Theo dự tính là sẽ trek 16 ngày, nhưng đến ngày 14 ở Totapani mình thấy cảnh bắt đầu hết đẹp rồi nên quyết định dừng tại đây. Một thành viên nhóm vẫn tiếp tục đi qua Poon Hill và kêt thúc tại Nayapul đúng 16 ngày)
Số Km đi được: 250km, trung bình 18km mỗi ngày (Con số tương đối mình tính trên maps.me)
Độ cao cao nhất: Thorung La Pass - 5416m
Chi phí chuyến đi: 850$ (Bao gồm: Vé máy bay, ăn ở, bảo hiểm, visa, trekking permit. Không bao gồm chi phí mua gear)
Đi tự túc, no guide, no porter. Balo khoảng 14kg.

[UPDATE 2019]
Thông tin cập nhập từ nhóm bạn mình mới đi Nepal (Tháng 9/2019) thì phí visa đã tăng lên 50$ cho 30 ngày.

Vào năm sau 2020, nhóm bạn leo lúi của mình cũng có plan đi lại cung Annapurna Circuit và Annapurna Base Camp vào Tháng 4 và Tháng 10. Bạn nào có plan đi, muốn join thì vào group fb này tham khảo nhé.
https://www.facebook.com/langthangwithchang/
Lịch trình:
Ngày 1:
Sai gon – Kathmandu
Ngày 2: Kathmandu
Ngày 3: Kathmandu – Besisahar (Bus)
Ngày 4: Besisahar – Ghermu
Ngày 5: Ghermu – Tal
Ngày 6: Tal – Chame
Ngày 7: Chame – Upper Pisang
Ngày 8: Upper Pissang – Braka
Ngày 9: Braka – Ice lake – Braka – Manang (Acclimization day)
Ngày 10: Manang – Tilicho Base Camp
Ngày 11: Tilicho Base Camp – Shree Khara
Ngày 12: Shree Khara – Churi Letdar
Ngày 13: Churi Letdar – Thorung HighCamp
Ngày 14: HighCamp – Thorung La Pass – Muktinath
Ngày 15: Muktinath – Lupra – Jomson – Marpha
Ngày 16: Marpha – Kalopani
Ngày 17: Kalopani – Tatopani
Ngày 18: Tatopani – Pokhara (Bus)
Ngày 19: Pokhara
Ngày 20: Pokhara – Kathmandu (Bus)
Ngày 21: Kathmandu – Saigon

155345

Annapurna Circuit​
Còn tiếp...

Last edited:
vẫn đang hóng bài, tháng 11 bọn mình đi, đọc tí cho lên tinh thần, đang định đi cái Ice lake, mà nhìn cũng không đặc sắc lắm

vẫn đang hóng bài, tháng 11 bọn mình đi, đọc tí cho lên tinh thần, đang định đi cái Ice lake, mà nhìn cũng không đặc sắc lắm
Đúng rồi bạn nhưng mà mục đích đi Ice Lake không phải là cái hồ mà để làm quen độ cao và độ khó khi đi Tilicho Lake ? . Kiểu như đằng nào bạn cũng phải ở lại Manang 1 ngày để làm quen độ cao, không có gì làm thì đi Ice Lake trong ngày đó thôi.

Ngày 10: Manang - Tilicho Base Camp

Ngày này sẽ đi theo cung đường Manang - Khangsar - Shreekhaka - Tilicho Base Camp. Nếu không đi Tilicho sẽ đi thẳng từ Manang qua Gunsang rồi lên Churi Letdar luôn.

Để đi Tilicho Lake thì bạn cần ít nhất 3 ngày 2 đêm. Nếu đi ít ngày thì mình nghĩ có thể skip bớt đoạn đầu để tiết kiệm thời gian, có thể start từ Chame. Còn Tilicho Lake thì rất đáng để đi, một trong những nơi đẹp nhất cung trek, không nên skip nhé tiếc lắm.

Shreekhaka: Mình đến đây tầm 12h trưa, nếu đi vào mùa cao điểm như tháng 10, 11 thì ở đây rất đông, chỉ có 2 cái teahouse. Vì hôm sau sẽ ở lại đây bạn nên đặt trước phòng luôn, mình đặt phòng 3 người giá 700Rp cọc thêm 300Rp nữa. Nói chung mấy chỗ này cao điểm sẽ không có free room.

Landside: Từ Shreekhaka đi sẽ mất khoảng 2.5h đến landside, đoạn này khá challenge. Kiểu một bên là đất đá vực cao ,bên dưới là con sông. Nhìn nghiêng khoảng 70 độ, nếu bạn để điện thoại nghiêng và chup hình thì nhìn như mặt phẳng. Đường đi nhỏ xíu, nói chung không quá nguy hiểm, nhưng phải cực kỳ cẩn thận. Đoạn đầu có xuống dốc, phải dùng gậy chống để giữ lại khỏi bị trượt. Đoạn đường này khá ảo, cứ đi thong thả ngắm cảnh.

Tilicho Basecamp cũng chỉ có 2 cái teahouse, trong khi ông anh nhóm mình đi đến trước tầm 3h30 chiều nhưng tất cả các phòng đều đã đặt trước. Cuối cùng bọn mình cũng được ném mùi ngủ ở Dinning room, giá 100Rp/ngừoi. Ở đây đông vui cực kỳ, tất cả mọi ngừoi tập trung ở Dinning room tầm hơn 50 người ? . Tối đấy phải chờ tất cả mọi người ăn xong, rồi sẽ được đêm chăn ra phát mỗi ngừoi một cái, lấy tấm lót ghế ghép lại làm nệm. Nói chung rất vui, mà còn lại có khi ấm hơn trong phòng vì có lò sửoi.

Khởi hành đi Tilicho Base Camp

48765240076_361fbe83fb_c.jpg[

Sau Manang phong cảnh thay đổi khá nhiều. Cây cối có màu xanh đậm hay màu vàng.

Đường lên Tilicho Base Camp

LandSide đây rồi

Leo dốc ở LandSide

Có những đoạn xuống dốc như thế này không có gậy là té sml luôn.

LandSide

Cận cảnh cung đường Landside

Số phận của bạn sẽ như một hòn đá nếu lỡ trượt chân :LOL:

Trải nghiệm ngủ ở Dinning room.​

LandSide

Cận cảnh cung đường Landside

Số phận của bạn sẽ như một hòn đá nếu lỡ trượt chân :LOL:

Trải nghiệm ngủ ở Dinning room.​
Cái landslide video sợ quá bạn, 2 tháng nữa mình đi liệu đường đã đỡ hơn chưa? Mình hơi bị bệnh sợ độ cao mà nhìn kiểu này chắc mình bỏ Tilicho Lake quá :sick:

Video này mình quay vui thôi chứ không quá nguy hiểm đâu bạn, đừng quá lo lắng. Đi cẩn thận, có cặp gậy trek là ổn. Hãy coi như là một thử thách trong hành trình chinh phục Annapurna Circuit, không đi Tilicho Lake sẽ tiếc đấy :)

Ngày 11: Tilicho Lake - Shreekhaka (22km)

Highest lake in the world:
Cuối cùng đã đến một trong những ngày mong được nhất, chinh phục hồ nước cao nhất thế giới ở độ cao 4919m. Đây cũng là điểm cao nhất trên đường trek cho đến thời điểm hiện tại.

Xuất phát: Nhóm mình xuất phát vào lúc 6h sáng sau khi ăn sáng xong. Có nhiều nhóm lục đục dậy đi từ 4h sáng, không ăn sáng luôn, nhưng mình thấy không cần thiết. Thứ nhất lúc đấy trời rất lạnh tầm -7 độ C, thứ hai vì đi quá sớm nên lên đến hồ thì vẫn còn mây nhiều, không thấy được trọn vẹn vẻ đẹp của hồ. Tất cả đồ đạc để lại ở Base Camp, chỉ đêm theo balo nhỏ đựng nước.

Landside thứ 2: Lại tiếp tục là landside, nhưng phong cảnh đoạn này thì khác, có mấy đồng cỏ màu vàng cực đẹp nếu bạn đi vào thang 10. Lúc đi mình không để ý lắm chỉ chụp hình, xong về xem lại thấy quá đẹp luôn. Thực sự đoạn landside này cũng rất hallenge vì lên cao hơn không khí bắt đầu loãng hơn nhiều so với đoạn landside ngày hôm qua. Mọi người phải đi rất chậm và hít thở đều. Như mình đã nói những ngày trước khó thì cứ đi thong thả, vừa đỡ mệt vừa có thời gian ngắm nghía cảnh chắc chỉ sẽ được thấy một lần trong đời.

Đồng cỏ màu vàng trên đường landside

Đoàn người chinh phục Tilicho Lake
Lần đầu thấy tuyết: Khi qua đoạn dốc cuối, gần đến miệng hồ thì mình khá bất ngờ với cảnh tượng xung quanh những đám cỏ đã bị đóng băng. Mình không nghĩ là đi vào mùa này sẽ có băng tuyết. Đúng là lần đầu thấy tuyết so excited luôn. Đi thêm một đoạn thì thấy mấy hòn đá xếp chồng cũng đóng băng hết. Lúc này thôi dừng lại bay vô chụp hình quay phim ném thử băng các kiểu luôn.

Yeahh thấy tuyết rồiii.

Tiết mục ném băng thử tuyết haha​

Tilicho Lake: Sau gần 3 tiếng cuối cùng đã đến, kiểu lúc đó mình rất phấn khích quay lưng lại để đi xong ngoảnh mặt lại đập vào mắt một cái hồ nước màu xanh ngắt, y chang trong hình mình xem trước. Nhiêù người chỉ đứng ở trên nhìn rồi chụp hình. Mình thì thôi đã đến rồi ráng đi xuống dưới thử nước hồ các kiểu. Đi xuống thì khoẻ, mà lên thì thôi rồi leo hì hục luôn.

Tưởng tới rồi mừng xỉu, đâu ngờ đi thêm 15 phút nữa mới thấy hồ ?

Quay lưng lại và mở mắt ra nào;).
Tiếp tục với series 50 sắc thái khi thấy núi băng :LOL:

Khi xung quanh toàn là băng tuyết. Over expectation, Over excited.

Ngại gì không thử

Và tấm hình để đời :cool:

Bơi thôi nào...

Steep or Flat?
Bỏ ra thêm 3 ngày để đi Tilicho Lake là cực kì xứng đáng. Đối với mình những trải nghiệm vượt qua landsides, ném tuyết rồi đến hồ Tilicho là những trải nghiệm có thể chỉ có 1 lần trong đời.

Kết thúc hành trình chinh phục Tilicho Lake, mình quay lại Base Camp ăn trưa rồi cả nhóm lên đường về lại Shreekhaka tiếp tục cho hành trình chinh phục Thorung La pass ở những ngày tiếp theo.

CÒN TIẾP...

Last edited:
Bạn ơi đợt đi bạn có mua bảo hiểm ko? Mình đang nghiên cứu mà thấy bảo hiểm trekkers hay dùng có helicopter evacuation tận hơn 100$.

Bác cho em hỏi chút, trong link của bác về các thứ trang bị bác có liệt kê đầy đủ như balo, áo, giầy...nhưng tìm trên mạng thì nhiều loại và giá cả cũng đa dạng. Bác có thể nói cụ thể hơn 1 chút về các trang bị bác dùng, vs dụ như balo hãng nào, loại gì, áo gì, giầy gì...không? Vì em nghĩ bác đã dùng và OK thì em cứ theo thế mà mua là chuẩn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,190
189,949
Latest member
lifecarenutritions
Back