What's new

[Hỏi đáp] Hành trình dài: Đông Tây Bắc - đồng bằng sông Hồng

Cung Hà Giang - Đồng Văn - Lũng Cú - Mèo Vạc - Ba bể

Chào các bác!
Tụi em dự định tết nay lên vùng cao "ăn tết" một chuyến- đa số tụi em ở SG ra ...
Cung tụi em đi như thế này ...

Ngày 1 (6 tết 28/1/2012):
Xuất phát HN- Vĩnh Yên - Việt Trì – Tuyên Quang – đến HG sớm khoảng 3h-4h chiều thì ta đi Quản Bạ luôn ,nghỉ tại quản bạ.

Ngày 2 : HG - Quản Bạ - Đồng Văn .xuất phát đi Quản Bạ ( 30km ) Quản Bạ (chơi cổng trời, Núi Đôi,…) Quản Bạ – Phó Bảng: 34,5km Phó Bảng – Lũng Cú: 40km Lũng Cú – Đồng Văn: 40km
+ Quản Bạ – Cán Tỷ: nằm dưới đáy của thung lũng, đường bám sông, hai vách núi kẹp hai bên, cảnh vật hùng vĩ: 10km
+ Cán Tỷ – Nà Khê – Lao và chải – Yên Minh: Sẽ đi qua khu rừng thông Yên Minh, rất đẹp và lãng mạn, có thể mù sương tuỳ thời tiết: 40km
+ Yên Minh – Phố Cáo (chụp ảnh) – Sủng Là (chụp ảnh): 10km + 10 km, chơi mất 1h (cung Yên Minh đẹp vô cùng).
+ Sủng là – Di tích nhà họ Vương (thăm Nhà vua mèo Vương Chí Sình,…): 10km, chơi mất 1h,…
+chinh phục xong cột cờ Lũng cú, tranh thủ bắn tỉa Lô Lô Chải từ trên cao,… trên đừong toàn là cảnh đẹp,…
+ quay lại ngã 3 đi Lũng cú chạy về Đồng Văn (đường cũ mà đi = 24km + ra đến ngã ba Lũng Cú xuống 1km là Sà Phìn (quay Chuyện của Pao) từ đây qua Thài Phìn Tủng về đến Đồng Văn còn 14km.

Ngày 3 : dậy sớm đi họp chợ Đồng văn – ăn sáng, vào làng văn hóa Đồng văn, lên núi Đồn Cao để ngắm toàn cảnh Đồng Văn. Đồng Văn qua Mã Pí Lèng chơi (nam thiên đệ nhất đèo) rồi xuống Mèo Vạc. vào Khâu Vai thăm quan chợ tình nổi tiếng nhất nhì đất nước. .Nghỉ đêm tại Mèo Vạc

Ngày 4 : MèoVạc đi Niêm Sơn – Bảo Lạc – Tĩnh Túc – Chợ Rã – Ba Bể: đi xuyên vườn QG đẹp nhất nhì Miền Bắc: vườn QG Pia Oắc

Ngày 5 : chơi ở Ba bể , đi tham quan , đưa xe qua thuyền băng qua hồ ba bể qua chợ Đồn,Chợ Chu về Thái Nguyên …ghé qua An Toàn Khu (ATK Thái Nguyên và Tuyên Quang: thăm cây đa Tân Trào, đình Hồng Thái, đền thờ Bác Hồ…)

Ngày 6 : Chạy về HN
----
Vì tụi em đi nhóm đông và muốn tìm hiểu văn hóa tết của người trên đó ,kết hợp một chuyến từ thiện nhỏ ..
Nên mạn phép hỏi các đã có ai ở nhà dân trên đó có thể tư vấn giúp tụi em ở lại chỗ nào hợp lý đc ko àh? ... Nếu tìm được địa điểm ở dưới bản thì tụi em ở thêm 1 ngày nữa
Cảm ơn các bác nhiều!

Re: (nhờ tư vấn )Cung Hà Giang - Đồng Văn - Lũng Cú - Mèo Vạc - Ba bể

Lịch trình này chạy mệt đây :D
HG - Quản Bạ 50km mới đúng
Sủng Là mới có nhà cô Pao, còn Sà Phìn là nhà vua Mèo, các bạn nhầm lẫn hết cả :D
Mã Pí Lèng sao lại là Nam thiên đệ nhất đèo được chứ?
Ở SG ra thì cứ gửi xe máy lên ôtô cả đi và về cho lành :))

Chào các bác!
Tụi em dự định tết nay lên vùng cao "ăn tết" một chuyến- đa số tụi em ở SG ra ...

Xuất phát HN- Vĩnh Yên - Việt Trì – Tuyên Quang – đến HG sớm khoảng 3h-4h chiều thì ta đi Quản Bạ luôn ,nghỉ tại quản bạ.

Ngày 2 : HG - Quản Bạ - Đồng Văn .xuất phát đi Quản Bạ ( 30km ) Quản Bạ (chơi cổng trời, Núi Đôi,…) Quản Bạ – Phó Bảng: 34,5km Phó Bảng – Lũng Cú: 40km Lũng Cú – Đồng Văn: 40km
+ Quản Bạ – Cán Tỷ: nằm dưới đáy của thung lũng, đường bám sông, hai vách núi kẹp hai bên, cảnh vật hùng vĩ: 10km
+ Cán Tỷ – Nà Khê – Lao và chải – Yên Minh: Sẽ đi qua khu rừng thông Yên Minh, rất đẹp và lãng mạn, có thể mù sương tuỳ thời tiết: 40km
+ Yên Minh – Phố Cáo (chụp ảnh) – Sủng Là (chụp ảnh): 10km + 10 km, chơi mất 1h (cung Yên Minh đẹp vô cùng).
+ Sủng là – Di tích nhà họ Vương (thăm Nhà vua mèo Vương Chí Sình,…): 10km, chơi mất 1h,…
+chinh phục xong cột cờ Lũng cú, tranh thủ bắn tỉa Lô Lô Chải từ trên cao,… trên đừong toàn là cảnh đẹp,…
+ quay lại ngã 3 đi Lũng cú chạy về Đồng Văn (đường cũ mà đi = 24km + ra đến ngã ba Lũng Cú xuống 1km là Sà Phìn (quay Chuyện của Pao) từ đây qua Thài Phìn Tủng về đến Đồng Văn còn 14km.

Ngày 3 : dậy sớm đi họp chợ Đồng văn – ăn sáng, vào làng văn hóa Đồng văn, lên núi Đồn Cao để ngắm toàn cảnh Đồng Văn. Đồng Văn qua Mã Pí Lèng chơi (nam thiên đệ nhất đèo) rồi xuống Mèo Vạc. vào Khâu Vai thăm quan chợ tình nổi tiếng nhất nhì đất nước. .Nghỉ đêm tại Mèo Vạc

Ngày 4 : MèoVạc đi Niêm Sơn – Bảo Lạc – Tĩnh Túc – Chợ Rã – Ba Bể: đi xuyên vườn QG đẹp nhất nhì Miền Bắc: vườn QG Pia Oắc

Ngày 5 : chơi ở Ba bể , đi tham quan , đưa xe qua thuyền băng qua hồ ba bể qua chợ Đồn,Chợ Chu về Thái Nguyên …ghé qua An Toàn Khu (ATK Thái Nguyên và Tuyên Quang: thăm cây đa Tân Trào, đình Hồng Thái, đền thờ Bác Hồ…)

----
Vì tụi em đi nhóm đông và muốn tìm hiểu văn hóa tết của người trên đó ,kết hợp một chuyến từ thiện nhỏ ..
Nên mạn phép hỏi các đã có ai ở nhà dân trên đó có thể tư vấn giúp tụi em ở lại chỗ nào hợp lý đc ko àh? ... Nếu tìm được địa điểm ở dưới bản thì tụi em ở thêm 1 ngày nữa
Cảm ơn các bác nhiều!
Các bạn ra bắc mà tính: "Tụi em dự định tết nay lên vùng cao "ăn tết" một chuyến- đa số tụi em ở SG ra ..." thì ăn tết miền cao tại Hà Giang luôn đi, cụ thể là:
Ngày 1: Các bạn chạy sớm thì hoàn toàn có thể đến Quản Bạ vào tầm 18h chiều.
Ngày 2: Loanh qoanh Quản Bạ, vào Lũng Cú có cái bản văn hóa gì đó...thì vô đó tìm hiểu và giao lưu "tết" tại đó luôn...
Ngày 3: Đồng Văn - Mèo Vạc: quãng đường ngắn nên thời gian ăn chơi ngày này vô tư, chợ tình "Khau Vai" các bạn muốn đi thì đợi sang năm thôi à...Nên quãng này có thể thì chạy vào Xín Cái đổ đường cho...đã cái tay...
Ngày 4: Vào vườn Pia Oắc thì mang theo áo rét nhé, tầm tháng 1 vẫn còn rét đó...các bạn từ SG ra sợ chưa quen ngay được...
Ngày 5: Ngày này các bạn tính ở bản thì có thể ở lại bản Pắc Ngòi - Ba Bể...giao lưu tại đó...Cây đa Tân Trào không biết đã ra lá trở lại nữa chưa? nếu chưa thì các bạn sẽ thất vọng đấy...mà về đến Cổ Lũng - Thái Nguyên thì các bạn rẽ đi Tuyên Quang...mất tầm 80 km để đến cây đa Tân Trào...
Chúc các bạn có chuyến đi vui.

Last edited:

Bạn xem tư vấn của mình dưới đây nhé:

Chào các bác!

Điều quan trọng là đi bằng gì thì chưa nói. Tư vấn sao đây?

HG-QB là đoạn đường vừa xấu vừa khó đi: dốc cao lại nhiều cua tay áo. Nhiều đoạn đường bị vỡ, đang được sửa. Nhất là bạn đã đi cả 1 ngày, mức độ tập trung giảm sút, mà phong cảnh lại đẹp nên dễ lơ đãng... Nhìn chung đoạn này khá nguy hiểm.
Bạn nên nhớ đổ xăng thường xuyên đảm bảo dư xăng tới điểm mới. Bạn nên dừng lại ở Cổng trời QB, leo lên đỉnh đồi quan sát chụp ảnh núi đôi lúc 4-5pm, cực đẹp lun. Đến TX Quản bạ bạn nên vào nhà khách Tam Sơn, ngay đầu thị trấn (nhà khách UBND huyện) mà ở là tốt nhất, giá 150K/p.

Ngày 2 : HG - Quản Bạ - Đồng Văn .xuất phát đi Quản Bạ ( 30km ) Quản Bạ (chơi cổng trời, Núi Đôi,…)
Nếu đã đi vào hôm trước rồi thì thôi, phi thẳng Yên Minh.

Quản Bạ – Phó Bảng: 34,5km Phó Bảng – Lũng Cú: 40km Lũng Cú – Đồng Văn: 40km
Đoạn đường chỗ này bạn tính sai hết, (hoặc là tôi không hiểu bạn tính thế nào). Đơn giản đi: mang bản đồ đường bộ ra mà xem lại (QB-YM=50Km, YM-PB=27km, quay lại Sủng Là-Lũng Cú= 7+24km, Đừng quay lại ngã ba cũ mà khi về rẽ trái sang đường mới về Đồng văn (tiết kiệm chừng 7-10km).

+chinh phục xong cột cờ Lũng cú (bọn mình không ai nói "chinh phục cột cờ Lũng cú" cả) tranh thủ bắn tỉa Lô Lô Chải từ trên cao,… trên đừong toàn là cảnh đẹp,…
+ quay lại ngã 3 đi Lũng cú chạy về Đồng Văn (đường cũ mà đi = 24km + ra đến ngã ba Lũng Cú xuống 1km là Sà Phìn (quay Chuyện của Pao) từ đây qua Thài Phìn Tủng về đến Đồng Văn còn 14km. Đã nói ở trên, nhà Pao không có ở đây mà ở Sủng là cơ

Ngày 3 : dậy sớm đi họp chợ Đồng văn – ăn sáng, vào làng văn hóa Đồng văn, lên núi Đồn Cao để ngắm toàn cảnh Đồng Văn.
Bạn nên dạo thăm phố cổ Đồng Văn nữa

Đồng Văn qua Mã Pí Lèng chơi (nam thiên đệ nhất đèo) rồi xuống Mèo Vạc. vào Khâu Vai thăm quan chợ tình nổi tiếng nhất nhì đất nước. .Nghỉ đêm tại Mèo Vạc
Tại Mèo vạc: nên lên đỉnh quan sát toàn cảnh rất đẹp

Tại Ba bể bạn xem tư vấn của bạn nào đó bên dưới.

----
Cảm ơn các bác nhiều!

cảm ơn các bác đã tư vấn ...
Tụi em đi bằng xe máy ạ
Thực ra đây là em copy lịch đi của 1 bác bên otofun,nen moi qua day nho cac bác tư vấn để đi cho đúng
Tụi em muốn hỏi bác nào đã ở nhà dân trên đó chỉ cho em nên ở những bản nào đc ấy mà !

Đi theo lịch kia không đi đc đâu, trừ phi là chạy lấy được, chả còn thời gian mà chơi hay ngắm.

Cung này bạn đi theo hành trình như sau thì chỉ mất 4 ngày mà vẫn ngon:

Ngày 1: HN - Hà Giang: đi HN lên Đoan Hùng, ăn trưa sớm, đi đến ngã 3 Cát Lem rẽ vào vùng lòng hồ Thác Bà. Chạy dọc vùng lòng hồ Thác Bà (đường về Yên Thế), đây là 1 trong những chặng đẹp đáng được xếp hạng của miền Bắc. Đến Yên Thế thì hỏi đường chạy ra quốc lộ 2 khoảng 25km, từ đó phi thẳng lên Hà Giang k 80km. Hầu hết các bạn đi Hà Giang thường mất nguyên ngày chạy HN - HG trên đường quốc lộ mà không biết rẽ vào đường lòng hồ Thác Bà (song song với QL2) rất phí. Ở KS Cao Nguyên đá lịch sự nhất HG 360k/ đêm.

Ngày 2: Hà Giang - Quản Bạ - Yên Minh - Nhà vua Mèo, Lũng Cú - Đồng Văn (từ HG lên Đồng Văn chỉ 150km, nhưng chạy vòng vèo nhà Vương và Lũng Cú mất thêm 80km nữa). Ăn trưa ở Yên Minh, đi sớm 1 chút, chơi tẹt ga là 7h tối có thể nghỉ ngơi ăn tối ở ĐV. Ở KS Cao Nguyên & cafe Phố cổ đều được, cùng 1 chủ.

Ngày 3: Đồng Văn - Niêm Sơn - Bảo Lạc - Tĩnh Túc - Chợ Rã - Ba Bể
Chặng này rất dài và toàn đường núi 330km nên dứt khoát phải đi sớm. Đoạn Bảo Lạc đi về phía Tĩnh Túc có 2 đường về Chợ Rã, 1 đường núi nhỏ rẽ trước Tĩnh Túc tầm 3km, đi qua rừng Pia Oac, rất khó đi, đoạn còn lại đi qua Tĩnh Túc rồi rẽ xuống, dài hơn khoảng 20km. Tuy vậy đường này cũng ko dễ đi mấy. Ăn trưa Bảo Lạc hoặc Tĩnh Túc (ăn ở Tĩnh Túc thì ngã 3 Tĩnh Túc về Chợ rã có nhà hàng Sơn Đông j đó rất to, qua TT Tĩnh Túc k 5km). Đi đều tay thì 6 - 8h tối có thể về đến Ba Bể. Vào bản Pắc Ngòi (cách cổng VQG Ba Bể k 3-4km), nhiều home stay.

Ngày 4: Ba Bể - Chợ Đồn - Chợ Chu (Định Hóa) - Thái Nguyên - HN.
Đoạn Ba Bể đến Chợ Chu đẹp.

Update:
- Chợ đá ở Đồng Văn đã ko họp nữa, chính quyền dời chợ ra chỗ khác rồi :(
- Tam giác mạch đang nở. Lúa trên vùng cao HG mới sắp chín, ở mạn dưới và bên Cao bằng thì đang gặt dở
- Đường Pia Oac/ Tĩnh Túc - Chợ rã đang rất xấu

Bác cuoihaymeu cho em xin cái số dây thép của bác với. Hôm tới, 28/10/2011 em đi hà Giang mà chưa đi lần nào nên hơi van giun. Muốn xin gặp trực tiếp bác để tư vấn ạ. Bác mail vào mail của em là [email protected]
Em cám ơn trước!

Đi theo lịch kia không đi đc đâu, trừ phi là chạy lấy được, chả còn thời gian mà chơi hay ngắm.

Cung này bạn đi theo hành trình như sau thì chỉ mất 4 ngày mà vẫn ngon:

Ngày 1: HN - Hà Giang: đi HN lên Đoan Hùng, ăn trưa sớm, đi đến ngã 3 Cát Lem rẽ vào vùng lòng hồ Thác Bà. Chạy dọc vùng lòng hồ Thác Bà (đường về Yên Thế), đây là 1 trong những chặng đẹp đáng được xếp hạng của miền Bắc. Đến Yên Thế thì hỏi đường chạy ra quốc lộ 2 khoảng 25km, từ đó phi thẳng lên Hà Giang k 80km. Hầu hết các bạn đi Hà Giang thường mất nguyên ngày chạy HN - HG trên đường quốc lộ mà không biết rẽ vào đường lòng hồ Thác Bà (song song với QL2) rất phí. Ở KS Cao Nguyên đá lịch sự nhất HG 360k/ đêm.

Ngày 2: Hà Giang - Quản Bạ - Yên Minh - Nhà vua Mèo, Lũng Cú - Đồng Văn (từ HG lên Đồng Văn chỉ 150km, nhưng chạy vòng vèo nhà Vương và Lũng Cú mất thêm 80km nữa). Ăn trưa ở Yên Minh, đi sớm 1 chút, chơi tẹt ga là 7h tối có thể nghỉ ngơi ăn tối ở ĐV. Ở KS Cao Nguyên & cafe Phố cổ đều được, cùng 1 chủ.

Ngày 3: Đồng Văn - Niêm Sơn - Bảo Lạc - Tĩnh Túc - Chợ Rã - Ba Bể
Chặng này rất dài và toàn đường núi 330km nên dứt khoát phải đi sớm. Đoạn Bảo Lạc đi về phía Tĩnh Túc có 2 đường về Chợ Rã, 1 đường núi nhỏ rẽ trước Tĩnh Túc tầm 3km, đi qua rừng Pia Oac, rất khó đi, đoạn còn lại đi qua Tĩnh Túc rồi rẽ xuống, dài hơn khoảng 20km. Tuy vậy đường này cũng ko dễ đi mấy. Ăn trưa Bảo Lạc hoặc Tĩnh Túc (ăn ở Tĩnh Túc thì ngã 3 Tĩnh Túc về Chợ rã có nhà hàng Sơn Đông j đó rất to, qua TT Tĩnh Túc k 5km). Đi đều tay thì 6 - 8h tối có thể về đến Ba Bể. Vào bản Pắc Ngòi (cách cổng VQG Ba Bể k 3-4km), nhiều home stay.

Ngày 4: Ba Bể - Chợ Đồn - Chợ Chu (Định Hóa) - Thái Nguyên - HN.
Đoạn Ba Bể đến Chợ Chu đẹp.

Update:
- Chợ đá ở Đồng Văn đã ko họp nữa, chính quyền dời chợ ra chỗ khác rồi :(
- Tam giác mạch đang nở. Lúa trên vùng cao HG mới sắp chín, ở mạn dưới và bên Cao bằng thì đang gặt dở
- Đường Pia Oac/ Tĩnh Túc - Chợ rã đang rất xấu
Cuối tháng 11 tớ cũng đi HG, định gửi xe máy lên mà nghe bạn nói thế tớ cũng tò mò ngày 1 chạy thử qua hồ thác bà xem sao. Chắc xa hơn hả bạn tầm bao nhiu km nữa nhỉ đường đi có khó không

Đi vào lòng hồ Thác Bà cũng chỉ xa hơn tầm 40km, nó lại là 1 chặng tầm 70km liên tiếp núi non pha lẫn rừng cọ, đồng cỏ, sông hồ, bản Tày rất đẹp, từ phía HN lên thì càng đi về phía Yên Thế càng đẹp, chắc chắn là bất ngờ lớn cho n ai chưa từng qua. Mùa này nước bắt đầu cạn nên không được đẹp bằng mùa hè. Đường đi thì thoải mái, bác cứ nhìn biển chỉ đường về Yên Thế mà chạy 1 mạch.

@prado1986: Mình đang đi công tác ko ở HN, bác cứ theo hướng dẫn kia, mang theo cái bản đồ đánh dấu vào mà chạy ko phải nghĩ.
Hà Giang khách sạn Cao Nguyên đá nằm ở bên cầu Yên Biên 1 hay 2 gì đó, đại khái là từ phía HN lên chạy thẳng tắp vào thành phố HG, qua quảng trường 1 đoạn đến ngã tư chỉ 3 hướng Bắc Mê, Quản Bạ, Thanh Thủy thì rẽ phải sang cầu hỏi KS to nhất HG là thấy ngay.
Đồng Văn thì cũng đi vào thị trấn thẳng tắp qua chợ Đồng Văn (cũ) là thấy khách sạn Cao Nguyên ĐV, hoặc hỏi dân, thị trấn bé tí.
Ba Bể thì đường độc đạo, vào hỏi bảo vệ ngay cổng VQG đường vào bản Pắc Ngòi họ chỉ cho, đi khoảng 3-4km đến cái cầu treo bằng sắt qua cầu rẽ phải là vào bản Pắc Ngòi, homestay vài cái có biển báo.
Ngày cuối về HN, ăn trưa ở BB xong, đi đường đường chợ Đồn, chợ Chu thì từ Pắc Ngòi đi thẳng tiếp luôn (ko cần phải trở ngược ra cổng VQG Ba Bể nữa) theo đường về Bằng Lũng - Định Hóa - Thái Nguyên - HN.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,147
Latest member
inhopgiaymem
Back