What's new

Hành trình tìm đường tới đỉnh núi cao nhất miền Nam Việt Nam

Chuyến đi của chúng tôi với thành viên gồm 6 người (4 người đã hoãn lại vì lý do công việc đột xuât) và tổng cộng quãng đường di chuyển là 1500km vừa bằng xe tốc hành, xe máy, xe căng hải. Thành tích đạt được là chinh phục xong đỉnh Chư Mom Ray, mang về một lô một lốc ảnh núi rừng và cảm giác mênh mông hùng vĩ còn mãi trong ký ức. Phần lớn hành trình là trên đường Đăk Tả - Ngọc Linh (thuộc huyện Đăk Glei), con đường nối quốc lộ 14 với chân đỉnh núi Ngọc Linh– cao nhất miền Nam.
Đường Đăk Tả - Ngọc Linh dài 39,6 km, tổng kinh phí xây dựng 97,83 tỷ đồng do Kuwait tài trợ 7.333.000 USD (khi nào đi như chúng tôi bạn hãy nhớ đến bạn hiền Kuwait nhé), còn lại là vốn đối ứng của Chính phủ. Con đường xây dựng theo tiêu chuẩn cấp VI miền núi, bề mặt rộng 6m, mặt đường thảm nhựa 3,5m và một số đoạn bê tông xi măng 6m.
Tôi đã mang về thành phố ký ức về người bạn trẻ giữ rừng ở miền núi vùng cao, về cô gái dân tộc mặc áo hoa địu con bằng cái khăn cột chéo vai cũng bằng vải thổ cẩm màu sắc sặc sỡ, về những người dân tộc nhiệt tình và vô tư bên cạnh sự thận trọng và dè dặt của những người bảo vệ vùng bản xa cao nguyên quanh năm mây phủ.

Có thể chia hành trình của chúng tôi thành 2 phần : Chinh phục Chư Mom Ray (1 ngày đánh nhanh thắng nhanh) và tiền trạm Ngọc Linh (3 ngày lăng quăng ngục Tố Hữu, xã Ngọc Linh).

Chư Mom Ray nhé!
picture.php

picture.php

picture.php

Vào tới thị xã Ngọc Hồi.
picture.php

picture.php

Sau bảng chỉ dẩn này, nhóm bắt đầu vào đường Hồ Chí Minh
picture.php

picture.php

picture.php

Đi với bao nhiệt huyết, bao niềm đam mê. nhưng nhận quyết định này khi cách Ngọc Linh khoảng 30km, có còn đau khổ nào hơn, nổi buồn to lớn ập đến với mình.
picture.php

Các bạn xem và cùng với bọn mình nhận ra 1 điều: Chỉ có thể chinh phục Ngọc Linh với danh nghĩa là nhà nghiên cứu( Côn Trùng hoặc thực vật học)mới có thể tiến sâu vào Ngọc Linh, còn khách du lịch hoặc những người đam mê khám phá điểm mới thì đành phải dừng bước.
Topic này xin dừng lại ở đây. Mình xin đại diện cho nhóm chân thành cảm ơn sự giúp đỡ thông tin về Ngọc Linh của các bạn trong hội Cào Cào SG, hội 67 Buôn Mê Thuộc và các bạn gần xa. Dự kiến vào mùa khô năm sau nhà 442, với đầy đủ các thành viên sẽ quay lại Ngọc Linh và quyết tâm chinh phục nó. Chào thân ái.

Các bạn xem và cùng với bọn mình nhận ra 1 điều: Chỉ có thể chinh phục Ngọc Linh với danh nghĩa là nhà nghiên cứu( Côn Trùng hoặc thực vật học)mới có thể tiến sâu vào Ngọc Linh, còn khách du lịch hoặc những người đam mê khám phá điểm mới thì đành phải dừng bước.
Topic này xin dừng lại ở đây. Mình xin đại diện cho nhóm chân thành cảm ơn sự giúp đỡ thông tin về Ngọc Linh của các bạn trong hội Cào Cào SG, hội 67 Buôn Mê Thuộc và các bạn gần xa. Dự kiến vào mùa khô năm sau nhà 442, với đầy đủ các thành viên sẽ quay lại Ngọc Linh và quyết tâm chinh phục nó. Chào thân ái.

sao không thấy viết tiếp vậy mấy anh?
Mắt kém quá

Hành trình các Bạn đã đi qua, thông tin các Bạn cung cấp thật hửu ích cho các thành viên khác đã và sắp đi khám phá cung đường QL14 - đường Hồ Chí Minh.
Những gian nan khó khăn của các Bạn đã trãi qua sẻ giúp ACE đi sau biết cần phải chuẩn bị tốt hơn nữa cho các chuyến đi, tránh tình trạng ỷ lại thiếu chuẩn bị để có những chuyến đi đầy ắp tiếng cười, những tấm ảnh đẹp, thắm đượm tình yêu thương bạn đồng hành, sự đoàn kết của các thành viên, sự yêu mến ân cần của người địa phương nơi chúng ta đến.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back