What's new

[Chia sẻ] Hồ Lugu và huyền thoại Nữ nhi quốc - Lệ Giang, Shangrila, Đại Lý

Chuyến đi đã kết thúc từ hơn 1 tháng, vậy mà giờ mới viết được vài dòng. Năm mới đến, chả có gì cho nhà ta, ngoài một topic này vậy.

Từ lâu rồi, đọc bài viết của nhà báo Nguyên Bình về "hồ Lugu trên cao nguyên Minh Châu", rồi lại nhớ topic kêu gọi đi của bác Kận (hình như thế) cách đây 2 năm, giờ trôi đâu đâu. Thế mà rốt cuộc 3 người cũng đến nơi đó.

Tìm trên mạng thông tin "Cao nguyên Minh Châu", nhưng chả có cái cao nguyên nào tên như thế cả. Thì ra cả cụm từ đó có nghĩa là "Viên ngọc sáng trên cao nguyên", tức là để ví hồ Lugu như một viên ngọc. Chứ làm gì có cái cao nguyên Minh Châu nào đâu ! Té ra nhà báo cũng dịch hớ thôi...

Thực ra thì hồ Lugu cũng chỉ là một điểm trong hành trình dài Đại Lý - Lệ Giang - Lugu - Shangrila của bọn tớ thôi, nhưng mấy cái kia mọi người đi nhiều rồi, có mỗi hồ Lugu là mới...

Last edited:
Re: Hồ Lugu và huyền thoại Nữ nhi quốc

Nắng vàng ở Shangrila chiều về còn ngọt hơn cả mật ong... Năm mới mà người vẫn cũ, lòng vẫn vậy, chỉ có những chuyến đi là mới ;) ;)

Chitto cho mình hỏi, vé xe mình phải mua trước hay tới nơi mới mua ấy nhỉ? Mình định đi vào 17/10 năm nay, không biết đó có phải thoi điểm đẹp để ngắm cảnh ở Lugu ko? Mình dự định làm đúng lịch trình của bạn, hì, nên chắc sẽ tham khảo kinh nghiệm từ bạn nhiều :)

Chitto cho mình hỏi, vé xe mình phải mua trước hay tới nơi mới mua ấy nhỉ? Mình định đi vào 17/10 năm nay, không biết đó có phải thoi điểm đẹp để ngắm cảnh ở Lugu ko? Mình dự định làm đúng lịch trình của bạn, hì, nên chắc sẽ tham khảo kinh nghiệm từ bạn nhiều :)

Bạn hỏi vé xe là vé đi chặng nào? Trong hành trình của tôi, ngoại trừ vé đi Lugu từ Lệ Giang là mua trước 1 ngày, còn đâu đều là mua tại bến và lên xe ngay. Lần đó vì lấy thông tin của Tourist information office ngay giữa quảng trường Tứ Phương ở Lệ Giang, họ bảo phải ra bến xe ở đường (quên tên rồi) ở ngoài khu phố cổ, phía Bắc mua vé. Chúng tôi nghe theo đạp xe ra tận bến đó mua trước, nên mua được 3 vé ngồi đầu tiên, rất tiện cho chụp ảnh. Ngày hôm sau lại phải đi bộ ra bến đó, cũng khoảng 1km. Lên xe ngồi thì xe chạy vòng 1 vòng, cuối cùng lại về ngay phía Nam của khu phố cổ, bến xe cũ ở đó. Biết thế ra luôn bến xe phía Nam phố cổ mua vé sẽ tiện hơn nhiều.

Theo như tôi thấy thì nếu đi 17/10, tức là trước 1 tháng so với chuyến đi của tôi, có thể lá chưa vàng như trong ảnh đâu. Dã quỳ không biết là lúc đó nở rộ chưa, nhưng chắc cũng có rồi. Nếu bạn đi và có người biết tiếng Trung, nên hỏi xem có xe chạy thẳng từ Lugu đi Trung Điện (Hương Cách Lý Tháp) không nhé, vì có thể tiết kiệm thời gian hơn. Chúng tôi không ai biết tiếng Trung cả nên không hỏi được, và cũng sợ phải chuyển xe lằng nhằng nên phải quay về Lệ Giang.

Mình ở HCM nên sẽ bay ra HN rồi đi típ, ý mình mún hỏi tất cả vé xe các chặng đi, kể cả chặng từ HN, nếu cứ đến nơi rùi mua ko biết có còn vé không hay phải mua trước vài ngày? Đợt này mình đi chắc chắn sẽ đi phép nên thời điểm nào không thành vấn đề, vậy bạn thấy đi khoảng tháng 11 là thích hợp hơn à? Cám ơn bạn.
Tiện thể, hình bạn chụp rất đẹp :)

ban oi, minh cung o HCM ne. vay ban tinh khi nao di vay? co the cho minh join cung dc ko? minh rat me china nhung chua di dc noi nao ca, mac du minh da doc het cac bai viet cua cac ban o trong forum nay.tks!

Mình định đi vào tháng 10 hoc tháng 11 năm nay bạn à, đang chờ bạn Chitto trả lời xem đi khi nào đẹp. Mình là nữ bạn nhé, dự định sẽ có một bạn nữ nữa đi cùng. Nếu có hứng thú bạn liên lạc với mình qua nick [email protected] nhé!

Mình định đi vào tháng 10 hoc tháng 11 năm nay bạn à, đang chờ bạn Chitto trả lời xem đi khi nào đẹp

Thời gian tôi đi đã viết chi tiết ở trang 1 rồi. Ngoài thời gian đó ra thì tôi có sống ở đó đâu mà biết được ! Tôi trả lời bạn thế nào được ?

Hơn nữa đẹp hay không là do tùy người nhìn chứ làm sao nói hộ người khác được.

Trong diễn đàn có khá nhiều topic về Lệ Giang vào các thời gian khác nhau, bạn tham khảo xem.

Không biết nói như thế nào để cảm ơn cho hết vì em đã được đọc topic này. Em xin phép cop link về facebook ạ

Hôm nay mới biết là ảnh trong topic này đã bị ăn cắp sang một trang báo mạng chính thống:
http://vietnamnet.vn/vn/xa-hoi/du-lich/14622/noi-dan-ong-bien-thanh-chiec-bong-cua-dan-ba.html

Trong bài viết đó, người có cái tên là Vân Anh không chỉ là lấy ảnh trong topic, mà copy rồi xào nội dung bài viết ở đây và bài viết về hồ Lugu của tác giả Bình Nguyên trên báo Tuổi trẻ, để thành cái bài hổ lốn kia.

Cũng vì chả biết gì về hồ Lugu nên chú thích ảnh cũng bậy bạ.

Tình trạng các trang mạng copy and paste của nhau diễn ra khá phổ biến, tuy nhiên thường các báo mạng chính thống không làm như vậy, chỉ có các cộng tác viên lười nhác thiếu hiểu biết và thiếu lương tâm nhà báo mới như thế.

Haizz.... Em nghĩ mình nên làm gì đó. Hình ảnh & bài viết đc đưa lên báo mạng cũng không có gì đáng nói. Cái đág nói ở đây là: Không xin phép, tự ý sử dụng. Mà cái quá đáng hơn là ... nói sai, nói bậy.
Em chỉ đọc được khoảng 7 dòng đầu và... không thể đọc nữa. Không biết người viết có phải nhà văn, nhà báo hay nhà gì ko mà ngôn từ lại như thế. Cách viết rất ... thiển cận và thô thiển. :(
Mình có nên làm gì đó không ạ? Viết mail cho admin hay biên tập chẳng hạn???

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back