What's new

[Chia sẻ] Hồ Lugu và huyền thoại Nữ nhi quốc - Lệ Giang, Shangrila, Đại Lý

Chuyến đi đã kết thúc từ hơn 1 tháng, vậy mà giờ mới viết được vài dòng. Năm mới đến, chả có gì cho nhà ta, ngoài một topic này vậy.

Từ lâu rồi, đọc bài viết của nhà báo Nguyên Bình về "hồ Lugu trên cao nguyên Minh Châu", rồi lại nhớ topic kêu gọi đi của bác Kận (hình như thế) cách đây 2 năm, giờ trôi đâu đâu. Thế mà rốt cuộc 3 người cũng đến nơi đó.

Tìm trên mạng thông tin "Cao nguyên Minh Châu", nhưng chả có cái cao nguyên nào tên như thế cả. Thì ra cả cụm từ đó có nghĩa là "Viên ngọc sáng trên cao nguyên", tức là để ví hồ Lugu như một viên ngọc. Chứ làm gì có cái cao nguyên Minh Châu nào đâu ! Té ra nhà báo cũng dịch hớ thôi...

Thực ra thì hồ Lugu cũng chỉ là một điểm trong hành trình dài Đại Lý - Lệ Giang - Lugu - Shangrila của bọn tớ thôi, nhưng mấy cái kia mọi người đi nhiều rồi, có mỗi hồ Lugu là mới...

Last edited:
Re: Hồ Lugu và huyền thoại Nữ nhi quốc

Cảm ơn bác Chitto :) Chuyến đi thật tuyệt vời. Mội cảm giác chầm chậm, đậm chất suy tư lững lờ trôi khi dõi theo chuyến đi của bác.
( Cháu xin phép đăng link chuyến đi này lên facebook bác nhé)

Nhớ một sáng nào, mới đây đã trôi qua lâu rồi...

Có ta đây

Và có những đàn quạ ngang trời xanh ngắt

Bài viết hay quá, ảnh thì không phải bình luận nữa. Đọc từng trang viết của bác Chitto, huyền thoại và hình ảnh hồ Lugu cứ dần đi vào lòng người. Cảm giác êm đềm về phong cảnh và con người, nhưng lòng thì cứ thôi thúc được đặt chân đến đó để cảm nhận và trả nghiệm như bác.

Cảm ơn bác về câu chuyện này!
Hy vọng 1 ngày sẽ được đến đó như bác.

Cỏ hoang mà lòng người còn hoang hơn, nghe sao buồn quá vậy?
Cảm ơn bạn, mình cũng phải lòng Lugu mất rồi, nhất định năm sau sẽ đi 1 chuyến!

ace cho minh hoi voi:D neu di 1 tuor nhu vay t hi het tat ca tam nhieu xien cho 1 ng nhi :) minhdinh di: Con Minh-Le Giang-Dai Ly- lugu:) hien tai minh dang hoc o Que Lam co ba chi voi ong anh dinh sang choi minh dan di va muon biet chi tieu tien het tam bao nhieu mong ace nao biet thi bao minh voi nha^^

Mình đi Lugu về hôm tháng 10 vừa rồi nên vào bổ sung tí thông tin.

1. Vé xe đi Lugu và về Lệ Giang hiện nay là 150RMB cho 2 chiều, mình nhờ ksạn đặt giúp, đi cùng với xe của tour cho khách địa phương nên nếu ai biết tiếng TQ thì có thể nghe anh tài xế (kiêm hướng dẫn) thuyết minh trên suốt hành trình. Đường hôm tụi mình đi có khá nhiều đoạn ko đi đc đường nhựa, phải đi đướng đất, đồi song song nên khá sốc mà cũng chẳng đi qua thị trấn Ninh Lương nên không biết được chở đi thế nào :). Xe dừng lại bên 1 cổng chào, có 1 người lên đếm số khách và anh tài xế phải xuống xe mua vé tham quan cho khách là người TQ & ra dấu hiệu tụi mình cũng phải mua. Giá vé là 100RMB, có thể sinh viên nên được giảm còn 50RMB. Đi từ 8h sáng thì tầm 3-4h chiều mới đến nơi (có lẽ do đường đi xấu).
2. Ksạn mà bác Chitto đã ở: Husi Teahouse (đt: 5881170) nay chắc do có mặt trên LP nên giá khá đắt, phòng 2 người nhìn ra hồ giá 248RMB, bọn mình trả thấp hơn nhg ko được. Ksạn này mình thấy có 1 phòng đọc sách + cafe + internet khá lơn.
Bọn mình qua ksạn kế bên (bên trái của Husi) vào hỏi thì giá phòng nhìn ra hồ cho 2 người la 200RMB, bọn mình trả còn 150RMB cho 4 người :D, tưởng đâu bị oánh ai dè anh chủ đồng ý. Phòng rộng hơn bên Husi, WC bên trong; có hẳn 1 bộ ghế sô pha (1 người có thể ngủ thẳng chân ở đây -thuê thêm cái chăn 20RMB); có 2 khoảng kính rộng: 1 ở bên giường, 1 chỗ ghế sô pha có thể vừa ngồi/nằm uống trà, vừa nhìn ra hồ. Chỉ tiếc là tên ksạn + địa chỉ bằng tiếng TQ nên mình ko viết ra đây cho mọi người được, chỉ ghi được số điện thoại: 0888-5886789. Ksạn này vừa mở hồi tháng 8.2011, anh chủ rất thân thiện, lúc bọn mình mới vào thì được mời uống trà, tối hôm đó ở lại cũng được anh ấy mời trà (may mà ko đậm nên vẫn ngủ ngon) ăn hạt hướng dương + quả óc chó, ko nói được tiếng Anh, từng sống ở Tây Tạng & Thành Đô 6 năm trước khi về Lugu; anh cũng viết sách +ảnh về các hành trình đã qua nhưng toàn tiếng Trung; có 1 ksạn khác sát bên mép hồ, nằm sâu trong làng, giá bên kia đắc hơn 1 chút; ksạn chỉ có 2 người: 1 chủ + có 1 cô bé giúp việc nói được tiếng Anh, cô bé này cũng thích đi lang thang nên phụ cùng anh này trông ksạn; nếu muốn ăn gì thì chính anh chủ sẽ là đầu bếp. Ksạn này có cái card rất dễ thương, một mặt là thông tin ksạn bằng tiếng Trung, một mặt là hình hồ Lugu với dãy núi, 1 chiếc thuyền & 1 bầy vịt đang bơi.

attachment.php

attachment.php

3. Nếu có thời gian thì mọi người nên giành thời gian cho nơi này ít nhất 1 ngày để có thể đi loanh quanh, nếu cần thì bác chủ ksạn có thể tư vấn ---> total 3 ngày cho cả thời gian đi và về

các bác cho em hỏi xin visa ngay tại cửa khẩu luôn ạ? Có cần phải mang theo giấy tờ gì ngoài passport không? Và Visa tại cửa khẩu vào các tỉnh khác của China được không? Ví dụ như em muốn đi Lugu rồi sang Quảng Châu chẳng hạn? Tư vấn giúp em với ! Đa tạ.

Bạn ơi, visa TQ phải xin trước chứ họ không cấp visa on arrival đâu. Còn đi các tỉnh của TQ thì đâu cần visa, chỉ có đi Tây Tạng mới phải có permit riêng thôi. Có điều ở TQ, chuyện cảnh sát cũng có kiểm tra giấy tờ người đi xe, nhất là các chuyến xe xuất phát từ các huyện biên giới đi sâu vào nội địa hay đi từ tỉnh này sang tỉnh kia.

bạn ơi, nếu mình chỉ có thời ian để đi Lugu hoặc Shangrila thì theo ý kiến cca1 nhân của bạn thì nên chọn ở đâu ? Mình muốn dành thời gian 1 nơi chứ không muốn chạy 'xô'

bạn ơi, nếu mình chỉ có thời ian để đi Lugu hoặc Shangrila thì theo ý kiến cca1 nhân của bạn thì nên chọn ở đâu ? Mình muốn dành thời gian 1 nơi chứ không muốn chạy 'xô'

Shangrila đi, Lugu có time đi sau cũng được, đi Shang có cái hay của Shang

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,607
190,146
Latest member
sportifiles
Back