What's new

Hồ Nam 05/2014

Trong chuyến đi này mình đi qua các thành phố Thâm Quyến, Trường Sa, Phượng Hoàng, Trương Gia Giới. Di chuyển bằng các phương tiện máy bay, tàu cao tốc, xe lửa cao tốc và tất nhiên là xe buýt - phương tiện ko thể thiếu trong 6 ngày.
Topic này sẽ không thể chia sẽ được tất cả các thông tin cần thiết cho các anh chi phượt, nhưng hy vọng anh chị sẽ tìm 1 thông tin gì đó có ích cho hành trình kế tiếp của mình.
-------------------------------------------------------------------------------------------------
Ngày 1: SG - HKIA - Thâm Quyến - Trường Sa
Tại sao là HKIA mà không phải là sân bay nào khác như sân bay Quảng Châu sẽ giúp hành trình ngắn hơn và sẽ tiết kiệm chi phí hơn ?
Lý do là lúc đầu tính kết hợp đi Hồng Kông 2 ngày chơi, nhưng do không có nhiều thời gian nên hành trình ở HK bỏ bớt vì chuyến đi này là chủ yếu ở Hồ Nam.
Một lần nữa mình lại lỡ hên với HK mặc dù đã ở rất gần .....:(:(:(

Một góc HK khi chuẩn bị đáp xuống Chek Lap Kok​

Last edited:
Chủ thớt di chuyển kiểu này mệt quá, đi khá nhiều chặng, tại sao ko bay thẳng SG - Quảng Châu rồi đi tầu tới TGG có phải nhàn hơn không, chưa tính tới vụ visa vào Hk và thêm cả visa vào TQ

Chủ thớt di chuyển kiểu này mệt quá, đi khá nhiều chặng, tại sao ko bay thẳng SG - Quảng Châu rồi đi tầu tới TGG có phải nhàn hơn không, chưa tính tới vụ visa vào Hk và thêm cả visa vào TQ

Em có giải thích phía trên đó, lúc đầu tính ghé HK chơi vài bữa, nhưng cuối cùng bỏ vì ko có thời gian, vì đã book vé máy bay nên đành vậy >.<.
Không có nhập cảnh HK nên ko có xin visa HK. Từ HKIA ngồi phà qua TQ.

AH, sẵn cám ơn bác, em có xem topic của bác về TGG

Em có giải thích phía trên đó, lúc đầu tính ghé HK chơi vài bữa, nhưng cuối cùng bỏ vì ko có thời gian, vì đã book vé máy bay nên đành vậy >.<.
Không có nhập cảnh HK nên ko có xin visa HK. Từ HKIA ngồi phà qua TQ.

AH, sẵn cám ơn bác, em có xem topic của bác về TGG

Bay tới HK không nhập cảnh mà đi tiếp sang TQ cũng được à, vụ này giờ mới biết

Hình như tàu kí hiệu G đi nhanh gấp đôi tàu D phải không bác, em chưa được thử quả tàu này, nhìn mê quá :(
Mà tàu siêu tốc vé chát quá, bằng quãng đường Nam Ninh - Trương Gia Giới em đi mà giá gấp đôi.
Nghe nói nhiều chuyến còn đắt hơn vé máy bay nội địa.

Rất cảm ơn bạn về thông tin đi và đến từ sân bay Hồng Kong, không cần nhập cảnh. Mong xem tiếp chuyến đi của bạn.
Bạn cho mình hỏi thêm, visa Trung Quốc bạn xin ở đâu tại Sg? Thanks bạn

Xin lỗi các anh chị em và các cô chú
Bữa giồ mất cái thẻ nhớ ko có hình nên bỏ cái topic này gần 2 tháng.
Hôm qua mới tìm lại được nên tử hôm nay sẽ viết tiếp, nhưng bao nhiêu kiến thức, trãi nghiệm trong chuyến đi này quên gần hết, nên đành nhớ nhiu thì viết nhiu.
--------------------------------------------------------------

Ga Trường Sa Nam sạch đẹp, rộng nhưng khi đến đây thì trời đã tối nên không bắt gặp được cái cảnh chen lấn, đông nghẹt người thường thấy ở Trung Quốc, đặc biệt là ngay tại thủ phủ của một trong những tỉnh đông dân nhất trung nhất, tỉnh Hồ Nam.

Như vậy là chúng tôi đã đến với Hồ Nam, bước những bước chân đầu tiên trên vùng đất quê hương của chủ tịch Mao.

Hồ Nam nằm phía nam hồ Động Đình - một trong các hồ lớn ở TQ, nên có tên là Hồ Nam, như Hồ Bắc nằm phía bắc hồ
Hồ Nam giáp với Hồ Bắc ở phía bắc, với Giang Tây ở phía đông, với Quảng Đông ở phía nam, với Quảng Tây ở phía tây nam, với Quý Châu ở phía tây, và với Trùng Khánh ở phía tây bắc.
Tỉnh lị là tp Trường Sa, nơi có con sông Tương chảy qua, cách Trường Sa không xa về phía nam là huyện Tương Đam là quê hương của chủ tịch Mao
Dưới là bức tượng Mao Trạch Đông thời trẻ nằm cạnh con sông tương (em chụp tấm này lúc đang ngồi trên xe vào buổi tối nên ảnh ko dc rõ lắm)

Tượng Mao Trạch Đông thời trẻ

Thành phố Trương Sa hao hao như Bắc Kinh, nó ko hiện đại như Thượng Hải. ko lãng mạng như Hàng Tô.
Các công trình mang dáng vẻ cổ xưa

Mình rất thích đi TQ, mới có dịp đi BẮC KINH, THƯỢNG HẢI, HÀNG CHÂU, TÔ CHÂU, VÔ TÍCH à, còn quá trời tỉnh chưa đi thì bị cái vụ HẢI DƯƠNG 981 làm tắt nghẽn mất rồi, từ nay chắc chỉ còn cơ hội chờ phượt tử review thoai :(

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,372
190,552
Latest member
chinh77
Back