What's new

Hoa Sen

Cảm ơn bác SonTT và anh em, nhờ mọi người nâng đỡ em nhé. Mà chú Windy đâu có sài "hàng" của em, bác cũng vậy nữa...Hic. Giận 1 phút luôn...

hí hí
chào mừng bác giangduydat vào đây chơi.
Sen của em mềm mại mừ. Mà e toàn sài đồ của bác còn gì? híc, tiếc tiền quá

Mình cũng góp với các bác chút sen nè ! À mà có mấy bức giống nhau phết ;)

Sen mà bác Starhouse chụp là giống sen quỳ, chuyên để lấy hạt, không đẹp mà cũng không thơm.

Sen quỳ ít cánh, đầu cánh tù lại như hình cái lá, bên trong hai lớp cánh là nhị sen luôn, màu đỏ đậm, gần với bông súng hơn. Nhị sen ít hạt, mà hạt nào hạt nấy to oành.

Hoa sen cánh phải vút nhọn ở đầu, màu hồng phớt, chỉ đậm ở đầu. Đặc biệt để phân biệt rõ là khi mở lớp cánh ra bên trong phải có những lớp cánh nhỏ ken vào (như ảnh trang 2 của Linh Evil). Sen nhiều cánh nên còn gọi là Bách diệp. Nhị nhiều hạt nhỏ, hương thơm ngát.

Chỉ sen chính gốc mới làm được trà sen và có hương thơm đặc biệt.

Hình như TQ phân biệt hoa sen loại lấy hạt kia thì gọi là "Hà", còn sen nhiều cánh mới gọi là "Liên" ??? Không dám chắc.

Các đài sen của Phật ngồi là loại sen bách diệp, nhiều cánh, khi nở đầy đặn, viên mãn. Sen quỳ nở ra thì đơn giản rời rạc hơn.

Last edited:
Bác Chitto bẩu rất đúng. Có lần nói chuyện với một ku gốc nhà vùng Đồng Văn, chuyên làm trà sen, có những cân trà giá hàng triệu đồng, nó cũng kể chuyện phân biệt giữa quỳ và sen. Đó là bài học đầu tiên của người làm trà sen.
Nó ban đầu ham chơi, bảo thu hoạch sen, mang toàn quỳ về, vì quỳ nhiều và dễ kiếm. Bị ông nội rầu rầu buồn bã suốt mấy hôm. Nhìn vẻ thất vọng của ông nội mặc dù ông không đánh (lúc đấy nó còn nhỏ, đang đi học cấp 2 thôi), nó lại ra đầm và tự tìm hiểu. Đến khi tự phân biệt được đâu là sen, đâu là quỳ thì mới về nhà.

Em cũng thích Sen, hồi nhỏ cũng nhầm lẫn Sen với Quỳ suốt, toàn hái Quỳ về ướp trà:(
Đúng như bác Chitto nói khi mở lớp cánh bên ngoài ra Sen thì có lớp cánh nhỏ bên trong còn Quỳ thì không có, thêm nữa là lớp nhuỵ của Quỳ thì thấp hơn đài và có rất nhiều phấn. Nếu mua Sen về cắm bình thì các bác chỉ cần phân biệt màu sắc và hương thơm là rõ Sen hay Quỳ thôi ah,Sen màu phớt hồng và có hương thơm ngát, còn Quỳ màu hồng đậm, cánh hơi tù và mỏng, hương thơm hơi ngai ngái, Sen mà các bà các cô chở bán dọc các ngõ phố HN em thấy phần nhiều là Quỳ, còn Sen thật dùng để ướp trà hết ráo rùi

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back