What's new

[Chia sẻ] HONGKONG, sợ­ thì ở­ nhà

Pín em vào phần Rượu kỳ châu Á thì chưa thấy bác nào pốt bài về Hồng kông,nhờ giời thương Pín em cũng hân hạnh đc đến hồng công,vậy xin bốt bài hầu các bác ,,
có bác nào đã xin vi sa đi hongkong ở đại sứ quán Trung hoa ở đường hoàng diệu??em thấy bọn nhân viên mặt ai cũng nầm nì,có vẻ như họ chưa hiểu câu: nụ cười bằng 10 thang thuốc bổ..
tiện thể em xin thông báo với các bác., Pín em chưa có bằng tốt nghiệp phổ thông trung học,nên trong suốt bài viết có đầy lỗi về chính tả,tên người,ngày tháng,và những bình luận khó lọi tai.,mong các bác đính chính giùm,
picture.php

cuối cùng thì Pín em cũng đến đc hongkong.đây là ảnh em chụp từ cửa sổ máy bay,có 1 điều khá thú vị là tiền phòng khách sạn ở Hongkong vào cuối tuần lại rẻ hơn ngày thường???có lẽ hongkong là 1 thành phố bận rộn với những hợp đồng thương mại hơn là du lịch???

Last edited by a moderator:
Bạn chủ top ơi

Mod đã nhắc nhở bạn đầu câu nên viết hoa. Bạn nên nghiêm túc thực hiện, vừa thể hiện tôn trọng nội quy, tôn trọng người đọc. Thiết nghĩ việc đó không khó khăn gì, không cần phải tốt nghiệp hết phổ thông trung học. Hơn nữa cũng thể hiện sự tôn trọng chính bạn (vì ngay từ đầu bài viết bạn đã có lời rằng trình độ bạn chưa hết phổ thông nên nhờ mọi người đính chính dùm
Có người đính chính rồi đấy, bạn ạ

Bạn chủ top ơi

Mod đã nhắc nhở bạn đầu câu nên viết hoa. Bạn nên nghiêm túc thực hiện, vừa thể hiện tôn trọng nội quy, tôn trọng người đọc. Thiết nghĩ việc đó không khó khăn gì, không cần phải tốt nghiệp hết phổ thông trung học. Hơn nữa cũng thể hiện sự tôn trọng chính bạn (vì ngay từ đầu bài viết bạn đã có lời rằng trình độ bạn chưa hết phổ thông nên nhờ mọi người đính chính dùm
Có người đính chính rồi đấy, bạn ạ
cám ơn góp ý của bác,em sẽ viết hoa đầu câu...
bác mod nào làm ơn xóa giúp em dòng chữ đỏ ở đầu bài cái,để dòng chữ đó khiến em thấy bất an,,,

Để lên thăm tượng phật.em phải leo 1 bậc thang khá dài,268 bậc,,,số bawcj thang chắc phải tượng trưng cho cái gì gì đó nhưng em chịu
picture.php

thật tiếc Pín em đã ko vào bên trong bức tượng,nghe nói trong đó là 1 bảo tàng nhỏ về quá trình xây dựng tượng
picture.php

đây là tu viện lớn nhất ở hongkong,nó đc lập ra năm 1903 do 3 ông sư đến từ Quảng đông,,,tiện thể Pín em thấy sư Ngoại trông ai cũng to béo hồng hào tiên phong đạo cốt,,,Sư Việt nam trông hơi ẻo,,,,
picture.php

Rời khỏi tượng Phật,em đi vòng vòng quanh làng ,nơi đây có những quán ăn,cửa hàng thiết kế kiểu đặc Trung hoa,Pín em cũng trả vài đô để xóc thẻ ,nó rơi ra 1 thẻ rồi Pín em cầm ngược xuôi tờ giấy trong thẻ đó mà chẳng hiểu gì sất đến giờ em vẫn giữ..
picture.php

theo trình của Pín em thì đức Phật đã giác ngộ và thăng thiên ở gốc cây bồ đề,ở trung tâm làng này cũng có 1 cây bồ đề cực to ,Sâu đục thân nhìn cây này chán luôn,thân,cành,lá .toàn bộ cây này làm bằng nhựa..
picture.php

Có rất nhiều quán ăn Tầu như thế này ở hongkong,Pín em rất ưng với món ăn ở đây,theo cách nấu nướng của người Hoa,mọi món đều đc xào rất nhanh trong chảo trên 1 ngọn lửa giống như hỏa ngục,với 2 chai bia sinh tảo (shing tao) 1 đĩa cơm rang ,1 chim quay hoặc 2 đùi vịt,chỉ 2 lần đến là Pín em đã thành khách quen của quán này,trình tiếng Ăng lê của em và mụ chủ hoàn toàn bằng nhau,nghĩa là rất dở nhưng lạ cái là hiểu nhau khá nhanh,
picture.php

hoa rất nhiều ở hongkong,hầu như ở bất kỳ đâu,Pín em cũng thấy 1 vườn hoa
picture.php

những loại hoa khá đắt tiền đc trồng hoàn toàn ở nơi công cộng,lại nhớ Hà nội mình năm ngoái có 1 lễ hội hoa tưng bừng do bi kịch,vì ngay buổi tối đầu tiên hoa hoét đã bị bẻ,phá và đc bà con khiêng thẳng về nhà làm của riêng ,báo chí gọi là vụ cướp hoa,,đúng hôm đó Pín em say rượu nên ko đi cướp hoa cùng bà con đc lên hơi tiếc,,,Pín em ngày xưa đã đc học những anh hùng cướp của nhà giàu chia cho người nghèo,,rồi cướp kho thóc Nhật,rồi cướp cả chính quyền,vv vv
picture.php

vậy Pín em nghĩ cướp vài bông hoa cũng chỉ là "Trùng thi cố kỹ" mà thôi...
picture.php

Last edited:
Thị trưởng Hà nội ko dám tin tưởng vào ý thức tự giác của thần dân nữa nên quyết định mạnh tay... đến lần lễ hội hoa sau đó do đất Phù tang mang đến,tóm cổ ngay một tên phạm tội dám sờ soạng vào hoa giữa ban ngày ban mặt ,các anh công an và dân phòng ngay lập tức dẫn giải tội phạm về phường xử lý....té ra tên vừa phạm tội ác tày đình đó mù tịt,cách thưởng thức duy nhất của anh là sờ,,làm các nhà thừa hành luật pháp bị 1 phen tẽn tò trước báo chí..Pín em mà là bác khiếm thị đó hả,em kiện đến tận tam tòa,,,
picture.php

Last edited:
làm mình nhớ lại lần đầu 1 mình tự đi metro đến tung chung station gần airport, sau đó hỏi người xung quanh chuyển xe bus số 13 là đến thẳng phật lớn lantau island, nhưng quan trọng nhất là kiểm tra kỹ giờ xe bus từ đó về lại metro station trong buổi chiều

Để ngắm toàn cảnh Hongkong,Pín em phải lên đỉnh 1 ngọn núi cao nhất ,để lên đc đây,,đương nhiên lại phải xếp hàng,bọn Tây hay Hongkong rất chuộng xếp hàng,đúng là đi sau nước Việt nam ta dễ đến 30 chục năm,Pín em nhớ đã từng xếp hàng mua dầu thời bao cấp tươi đẹp,mà cũng chả phải xếp hàng mà chỉ đặt cái can vào hàng can và gạch lẫn luộn rồi ung dung chờ nửa ngày,,,,bây giờ thì đừng hòng nhé,,mạnh ai người ấy chen mới vui,các bạn móc túi đc dịp trổ ngón nghề,trừ những người bị mất ví hay điện thoại còn đâu ai cũng vui,,nhưng vì ở Hongkong nên Pín em ko tiện chen lấn xô đẩy nên đành phải xếp hàng,,thôi cũng ko sao ,hàng dài dằng dặc nhưng cũng chỉ mất 10 phút..
chiếc xe điện này vượt quãng đường gần 1,4 km mất 5 phút,đoạn dốc nhất lên đến 48%,,các bác phượt đường đèo thường thấy biển báo 6%,,tiện thể Pín em xin trình bày rằng độ dốc 6% nghĩa là khi các bác đi đc 100m các bác đã lên cao thêm 6m..

picture.php

chiếc xe này chở đc 62 người dùng động cơ điện,,nhưng khi mới nó bắt đầu sử dụng năm 1888,nó chạy bằng động cơ hơi nước và chỉ có nhiệm vụ đưa đón những đại gia có biệt thự trên đỉnh núi giống hệt như 1 thang máy thời bây giờ..
picture.php

đây là cảnh em chụp từ đỉnh Victoria Peak,mặc dù thiếu đất nhưng Hongkong vẫn có những khu rừng khá đẹp,

Last edited:
Đỉnh victoria peak này cũng có chút lai lịch,vào năm 1894 bệnh dịch hạch lây từ Trung hoa sang Hongkong,dân Hongkong hồi đó có cái gì thối tha trong nhà là ném ngay ra đường,cái này làm dịch bệnh lây lan khá nhanh(hệt như dân ta thời nay ném chuột chết ra phố hay ném những vật thể không xác định đc đen đen nhão nhoẹt trong túi ni lông từ những khu chung cư cao tầng bị mắc lủng lẳng trên dây điện vậy)..người Anh do sợ bị lây bệnh lên chuyển lên cao dần,và cuối cùng lên đây,nơi cao nhất của Hongkong,Pín em thấy bọn Anh thông minh vì người ném những thứ bẩn thường ném từ trên cao xuống để bọn dưới lĩnh đủ chứ ít khi ném từ thấp lên cao,nhỡ sơ suất lại rơi trúng đầu mình thì khốn,,hong kong vào thời đó người da vàng bị cấm bén mảng đến đây ..
picture.php

trong suốt 30 năm sau đó,hơn 20 nghìn người Hongkong đã chết vì dịch hạnh

picture.php

bọn mũi lõ trên đỉnh núi này chẳng hề hấn gì..

Last edited:
Ngắm cảnh chán chê trên đỉnh,tối đó em đi phà sang Cửu long,
picture.php

phà nó đây ạ
và đi bộ trên 1 con đường rất nổi tiếng em quên tên rồi,vào buổi tối từ 8h kém 15 đến 8h,du khách có thể chiễm ngưỡng 1 buổi hòa nhạc có 1 ko 2 từ đây,,à mà đoạn đường này khá đặc biệt,nó đc in dấu tay những người nổi tiếng,em ít học nên chẳng biết ai với ai,nhưng xem phim chưởng nhiều nên biết 2 anh này,,,tìm mãi mới ra đấy ạ,,

picture.php

em rất thích phim của bác này,cứ có phim nào mới của bác em lại tìm xem,,Pín em trộm nghĩ Việt nam ta hoàn toàn không nên có những con đường như thế này,vì những người nổi tiếng của chúng ta chỉ nổi đc 1 thời gian thôi,rõ ràng báo chí ca tụng như 1 anh hùng thời đổi mới chẳng hạn,đánh bốp 1 cái đã vào tù vì chiếm đoạt tài sản xã hội chủ nghĩa,lẫn lộn chả biết đằng nào mà mò,,,chả lẽ trót in bàn tay rồi lại nậy lên à????
Pín em tìm mãi mới ra anh Lý tiểu long,anh chết trước khi kịp để lại dấu tay,,
picture.php

Và giờ hòa nhạc đã đến,tiếng nhạc vọng ra từ những cái loa giống loa phường ta phát ra những bản nhạc hình như cổ điển,,Pín em dốt nhạc từ xưa,nhưng những tòa nhà cao tầng từ Vạn chài,trung tâm hongkong bắt đầu phát sáng theo nhạc...

picture.php

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,594
190,144
Latest member
acesgame
Back