What's new

[Chia sẻ] It's more fun in Philippines (4-10/2/2014)

Lần đầu tiên du lịch Philippines cho mình nhiều trải nghiệm mới lạ! Xin chia sẻ cùng mọi người

Lịch trình:
4/2/2014: HCMC --> Manila --> Caticlan (Boracay island)
5/2/2014: Boracay island
6/2/2014: Boracay island
7/2/2014: Boracay island --> Manila
8/2/2014: Manila
9/2/2014: Manila
10/2/2014: Manila --> HCMC

Đầu T10/2013, thật sự e ko có ý định đi du lịch Philippines vào dịp Tết, vì cuối tháng 10 là e đi bụi Singapore 4 ngày 3 đêm ùi, nhưng tình cờ thấy Philippines Airlines khuyến mãi khứ hồi Manila --> Caticlan 1.600 peso (1peso ~ 500vnd) nên chơi luôn!!!
Tới đầu T11/2013, e mới book được vé đi HCM --> Manila (77usd, Cebu airlines) và Manila --> HCMC (112usd, Philippines Airlines)!
Tổng cộng cho 4 chặng bay: 4.580.000vnd (không tệ ha!)

Và e bắt đầu bay ^^
Bay qua Manila với Cebu vào cái giờ rất ngặt: 1h sáng, nên 11h ngày 3/2 đã dật dờ tại Tân Sân Nhất ùi. Hầu như ai lên máy bay cũng lo ngủ, bạn Cebu thì cứ tắt mở đèn liên tục để giới thiệu và bán hàng sản phẩm, ngủ được chết liền! 4h30 sáng 4/2 tới Ninoy Aquino International Airport, sân bay nhỏ, ko đẹp như Thái và Sing (cảm nhận của mình), loay hoay thủ tục thì 5h mới xong. Thế là phi ngay vào Domestic terminal để check-in sớm cho chuyến ra đảo Boracay lúc 7h sáng, rùi tranh thủ ngủ tiếp. Chị tiếp viên xinh đẹp của Phil airlines hỏi mình có muốn bay sớm chuyến 6h không?, “Yes, why not” mình trả lời ngay và lun ---> tỉnh hẳn ra.
Bay ra đảo Boracay bằng máy bay cánh quạt nhỏ, 7h sáng đáp xuống sân bay Caticlan. Tại đây, bạn phải khai thông tin cá nhân (tên, quốc tịch, ở lại bao lâu, tên khách sạn…) và mua vé tricyle để đến bến tàu Jetty, vé tàu ra đảo và terminal fee là 175peso ra tới bến tàu Jetty phải mua thêm vé Enviroment & Admission fee 75 peso nữa!
[/FONT]]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

Ra khỏi bến tàu, đón tricycle đến ks (75peso). Anh lái xe chở mình ngang qua D’Mall, quẹo phải zô 1 con hẻm nhỏ, ra đến biển thì thả mình ở đó, nói quẹo phải đi chút là thấy ks. Mình ở Banana Saging Guesthouse, bãi biển Bulabog, mặt sau của White beach (book tại Agoda, private fan room + bathroom, 80usd/3 nights). Ấn tượng đầu tiên là biển quá đẹp, cát trắng mịn, gió lồng lộng, vắng te, toàn là luxury suite ko!!! Ks lợp lá của mình kế bên 7Stones. Phòng quá rộng so với solo traveler như mình, sạch sẽ, thoáng mát! Check-in xong là đi bộ qua D’Mall, khoảng 10phút đi bộ àh, đầu D’Mall là Budget Mart, zộ trong là các thể loại mua sắm, ăn uống cho mọi nhu cầu. Ra tới White Beach dọc 2 bên biển là các ks, shop, café, ăn uống, henna, hair braid…và 1 đống các a c cò mồi các thể loại vui chơi: diving, snokerling, helmet diving, banana boat, ATV….
Quá đuối, quá đói, nên e chỉ kiếm chỗ ăn sáng thui. 9h30, vô quán Smoke, kêu 1 phần trứng chiên phô mai và thịt xông khói ăn kèm sandwich nướng (100peso), ngon thiệt, đang đói mà ^^.
Về ks, ngủ chút cho lại sức.
Chiều 3h, bãi Bulabog óng ánh ánh nắng, gió lồng lộng, toàn mấy bạn Đức toàn kite-boarding, ngay trước ks mình là cái trường dạy kite-boarding nữa chứ! Còn mấy cái luxury suite thì toàn Hàn Quốc, Nhật Bản...
Đi bộ ra White beach dạo, mua xoài ăn thử, xoài nhỏ nhhư nắm tay mà ngọt thiệt, ăn kèm với mắm ruốc. Ở đây khách nào cũng là walking wallet, được mời chào đủ thứ, mình quyết định đi xe ATV lên núi Luho ngắm hoàng hôn hết 1000peso, entrance fee 120peso, leo lên trên đó nhìn toàn đảo Boracay và ngắm hoàng hôn siêu đẹp
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

Do xe ATV quá nặng, chạy 1 mình ko nổi, nên a hướng dẫn chở mình luôn. Lân la hỏi thăm thì bằng tuổi, gia đình cũng khó khăn, đi làm ở đây 1 tuần lãnh lương 1 lần…. Mình hỏi mãi 1 lần thuê xe ATV bao nhiêu tiền, cứ toàn trả lời ko biết, kêu hỏi a cò dẫn mình zô áh! Lúc xuống núi, mới chịu trả lời thuê khoảng 400peso. Ta nói, em bị hớ nặng nề! A đó còn dặn đừng nói cho ai biết hết! Tội nghiệp ghê…
6h30 tối, a đó dẫn mình đi ra D’Talipapa (Talipapa có nghĩa là wet market) để ăn tối. Tha hồ lựa đủ loại hải sản tươi roi rói và trả giá kịch liệt, e mua 2 con tôm sú to đùng và 1 con cá (500peso), xung quanh chợ là mấy shop trái cây, rau củ, quà lưu niệm, quần áo… và một đống nhà hàng với cooking service, mình zô đại quán Blue Jade café (stall 34, D’Talipapa) vì đi zòng zòng thì giá cả cũng ngang ngửa nhau thui! 2 con tôm thì làm chilli sauce, con cá thì grilled, cơm chiên tỏi, nước ngọt, chai nước suối 1.5lít hết 500peso. Đồ ăn nêm cũng khá ngon đó. No cành hông luôn ^^
Đến 11h khuya lại chui ra station 2 đi dạo, nhộn nhịp lắm nha, các gian hang lưu niệm màu sắc, các quán bar san sát nhau, hát hò, múa lửa, shisha các kiểu luôn…

Sáng hôm sau (5/2/2014), 7h30 ra Main Road, hướng về station 1, có mấy tiệm bánh nhỏ gần trường tiểu học, mình mua 3 cái bánh để ăn sáng có 18peso àh. Có 1 dịch vụ rất hay là châm nước suối, khi uống hết nước, bạn ko cần mua chai mới và quang vỏ chai cũ, đến Ice ‘n Pure (con đường kế bên hồ nước, đối điện D’mall) châm nước nha. Trước khi châm nước, mấy a nhân viên rửa xà bông bên ngoài bình nước, súc bình nước nhiều lần kỹ lắm, 15peso cho chai 1.5lít nha.
[/URL][/IMG]

8h45, được a bạn ở chỗ xe ATV có người quen lái thuyền ở station 3, nên mình thuê 1 chiếc Bangka 2000peso ra Island Hopping để snorkeling ngắm san hô. Trước khi đi, bạn cũng phải khai báo tên, tuổi, quốc tịch, ks lưu trú trong tờ form có kèm tên chủ thuyền nha. A lái tàu nhìn hiền queo, thuyền hok phải của ảnh, cũng làm thuê cho mấy tay cò, tiếng anh nặng Tagalog lắm nên hơi khó nghe. Giới thiệu đủ thứ đảo, và cho mình snorkeling ở 2 đảo khác nhau. Thời tiết nắng đẹp, nước trong veo, san hô màu sắc, cá bơi zòng zòng, thik lắm lắm!
[/URL][/IMG]

Gần 3 tiếng sau (10h30) quay zìa station 3, lết bộ zìa station 2, có nhiều ghế nằm và dù cho khách ở đây lắm, một số chỗ thì dành cho khách của khách sạn, mấy chỗ còn lại thì thik ghế kiểu gì thì nhìn đối diện xem là quán gì, zô mua 1 món j đó là có chỗ nằm thui! Mình mua 1 mango shake (100peso) ở quán Jammer (Mexico style) và có 1 ghế nằm + 1 ghế ngồi + 1 cây dù. Uống nước, ngắm mấy đứa tây phơi nắng, ngắm mấy đứa Hàn Quốc, Trung Quốc, Đài Loan trùm kín mít và mình ngủ thẳng cẳng luôn.
Shake ở đây dở lắm, còn mắc nữa chứ! trái cây + đá xay + đường + nhiều nước lọc = shake, mình hỏi sữa đặc hay sữa tươi đâu thì hok tiệm nào có cả!
Mua nửa con gà quay về ks ăn trưa và tiếp tục ngủ ngoài bãi biển. That’s life :))))))). Bulabog beach là nơi rất rất thik hợp cho nghỉ dưỡng, cực yên tĩnh, view đẹp, ít người tắm ở đây lắm, toàn kite-boarding thui!
Chiều đi bộ ra Main road, zô tiệm Jonah, nổi tiếng nhất về fruitshake ở Boracay, kêu Papaya milk (95peso), khác hẳn ngoài bãi biển, ngon béo ngậy, mà là đu đủ tía nên mùi hơi nặng xíu!
[/URL][/IMG]

Dạo station 2 để chụp hình, thắt tóc (nhớ trả giá, hỏi thắt mấy bính, dặn cột 2, 3 cọng thun cho khỏi đứt nha), rồi dạo khu chợ tại D’mall Palengke, tiếp tục ra D’Talipapa ăn tối, mình mua 1 tôm sú và 1 cua, chọn Kay sarap để nấu ăn, mấy a đầu bếp ở đây zui tính rất chịu chọc gái!!!
Quay zìa station 2, zô 1 quán bar xem mấy a gay và lady boy múa lửa, 12h đêm mới hết múa lửa, local beer là San Miguel 45peso/chai, phí dịch vụ 12% nữa
[/URL][/IMG]

Buổi tối, ăn xin đầy đường, mấy đứa nhóc đen nhẻm thì xây mấy lâu đài cát, khách mà đi ngang thấy đẹp, chụp hình là nó bay ra xin tiền tip!
[/URL][/IMG]

to be continued...

Last edited:
Mình cũng mới đi Phil đợt tết vừa rồi~ Đi sau bạn mấy ngày :p
Cơ mà kinh nghiệm đi taxi ở Phil thì mình thấy nên đi xe màu TRẮNG, xe màu VÀNG là xe của sân bay, phí mở cửa đã đắt hơn xe trắng rồi.
Bạn đi xe màu trắng yêu cầu người ta bật công tơ mét lên đi là ok hết chứ bạn k yêu cầu thì người ta sẽ hỏi bạn đi đâu và nói giá trọn gói nhưng kiểu gì cũng bị đắt hơn ~
Xuống sân bay bạn chịu khó đi bộ ra ngoài bắt xe màu trắng chứ bắt ngay khi họ vừa đỗ xuống trả khách là người tasẽ bị cảnh sát phạt~ Chuyện này mình thấy cũng giống như ở sân bay Nội Bài thôi :p

Mình cũng mới đi Phil đợt tết vừa rồi~ Đi sau bạn mấy ngày :p
Cơ mà kinh nghiệm đi taxi ở Phil thì mình thấy nên đi xe màu TRẮNG, xe màu VÀNG là xe của sân bay, phí mở cửa đã đắt hơn xe trắng rồi.
Bạn đi xe màu trắng yêu cầu người ta bật công tơ mét lên đi là ok hết chứ bạn k yêu cầu thì người ta sẽ hỏi bạn đi đâu và nói giá trọn gói nhưng kiểu gì cũng bị đắt hơn ~
Xuống sân bay bạn chịu khó đi bộ ra ngoài bắt xe màu trắng chứ bắt ngay khi họ vừa đỗ xuống trả khách là người tasẽ bị cảnh sát phạt~ Chuyện này mình thấy cũng giống như ở sân bay Nội Bài thôi :p

thanks nha.
Bạn lên taxi trắng, bắt bật meter, ùi nó chạy zòng zòng, cũng chả biết đâu mà lần. (bạn US của mình đã bị dính mấy vụ này ùi)
Theo mình, trong tp nên đi jeep, bus, tricycle, LRT. Từ sân bay thì đi taxi vàng!

thanks nha.
Bạn lên taxi trắng, bắt bật meter, ùi nó chạy zòng zòng, cũng chả biết đâu mà lần. (bạn US của mình đã bị dính mấy vụ này ùi)
Theo mình, trong tp nên đi jeep, bus, tricycle, LRT. Từ sân bay thì đi taxi vàng!

Đợt rồi ở Manila bọn mình chủ yếu di chuyển bằng taxi mà ~ Chắc bạn của bạn gặp phải ng k tử tế chứ bọn mình đi bật meter nhưng k hề bị đi lòng vòng ~
Trước khi đi cũng sợ họ đi vòng nên cũng có check trên map và thấy họ cũng đi đúng mà ~
Jeep đi thử cho biết cho vui chứ mình thấy k phải địa điểm nào cũng có jeepney đi qua. Với lại cũng k có bến đỗ nên mình cũng khó đi. LRT thì mình chưa đi thử, tricycle đi gần còn được chứ đi xa cũng nắng nóng mà giá cũng chẳng rẻ hơn taxi ngồi điều hòa.
Chủ nhà nghỉ bọn mình cũng khuyên đi đâu đi taxi vì mấy phương tiện kia k biết đi rồi lại lạc. Taxi cứ đi taxi trắng, bật meter lên là ok~

Các bạn cho mình hỏi gia đình mình gồm 4 người lớn và 2 trẻ em, một 5t và một 3t thì ngồi 1 taxi có được không?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back