What's new

[Chia sẻ] It's more fun in Philippines (4-10/2/2014)

Lần đầu tiên du lịch Philippines cho mình nhiều trải nghiệm mới lạ! Xin chia sẻ cùng mọi người

Lịch trình:
4/2/2014: HCMC --> Manila --> Caticlan (Boracay island)
5/2/2014: Boracay island
6/2/2014: Boracay island
7/2/2014: Boracay island --> Manila
8/2/2014: Manila
9/2/2014: Manila
10/2/2014: Manila --> HCMC

Đầu T10/2013, thật sự e ko có ý định đi du lịch Philippines vào dịp Tết, vì cuối tháng 10 là e đi bụi Singapore 4 ngày 3 đêm ùi, nhưng tình cờ thấy Philippines Airlines khuyến mãi khứ hồi Manila --> Caticlan 1.600 peso (1peso ~ 500vnd) nên chơi luôn!!!
Tới đầu T11/2013, e mới book được vé đi HCM --> Manila (77usd, Cebu airlines) và Manila --> HCMC (112usd, Philippines Airlines)!
Tổng cộng cho 4 chặng bay: 4.580.000vnd (không tệ ha!)

Và e bắt đầu bay ^^
Bay qua Manila với Cebu vào cái giờ rất ngặt: 1h sáng, nên 11h ngày 3/2 đã dật dờ tại Tân Sân Nhất ùi. Hầu như ai lên máy bay cũng lo ngủ, bạn Cebu thì cứ tắt mở đèn liên tục để giới thiệu và bán hàng sản phẩm, ngủ được chết liền! 4h30 sáng 4/2 tới Ninoy Aquino International Airport, sân bay nhỏ, ko đẹp như Thái và Sing (cảm nhận của mình), loay hoay thủ tục thì 5h mới xong. Thế là phi ngay vào Domestic terminal để check-in sớm cho chuyến ra đảo Boracay lúc 7h sáng, rùi tranh thủ ngủ tiếp. Chị tiếp viên xinh đẹp của Phil airlines hỏi mình có muốn bay sớm chuyến 6h không?, “Yes, why not” mình trả lời ngay và lun ---> tỉnh hẳn ra.
Bay ra đảo Boracay bằng máy bay cánh quạt nhỏ, 7h sáng đáp xuống sân bay Caticlan. Tại đây, bạn phải khai thông tin cá nhân (tên, quốc tịch, ở lại bao lâu, tên khách sạn…) và mua vé tricyle để đến bến tàu Jetty, vé tàu ra đảo và terminal fee là 175peso ra tới bến tàu Jetty phải mua thêm vé Enviroment & Admission fee 75 peso nữa!
[/FONT]]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

Ra khỏi bến tàu, đón tricycle đến ks (75peso). Anh lái xe chở mình ngang qua D’Mall, quẹo phải zô 1 con hẻm nhỏ, ra đến biển thì thả mình ở đó, nói quẹo phải đi chút là thấy ks. Mình ở Banana Saging Guesthouse, bãi biển Bulabog, mặt sau của White beach (book tại Agoda, private fan room + bathroom, 80usd/3 nights). Ấn tượng đầu tiên là biển quá đẹp, cát trắng mịn, gió lồng lộng, vắng te, toàn là luxury suite ko!!! Ks lợp lá của mình kế bên 7Stones. Phòng quá rộng so với solo traveler như mình, sạch sẽ, thoáng mát! Check-in xong là đi bộ qua D’Mall, khoảng 10phút đi bộ àh, đầu D’Mall là Budget Mart, zộ trong là các thể loại mua sắm, ăn uống cho mọi nhu cầu. Ra tới White Beach dọc 2 bên biển là các ks, shop, café, ăn uống, henna, hair braid…và 1 đống các a c cò mồi các thể loại vui chơi: diving, snokerling, helmet diving, banana boat, ATV….
Quá đuối, quá đói, nên e chỉ kiếm chỗ ăn sáng thui. 9h30, vô quán Smoke, kêu 1 phần trứng chiên phô mai và thịt xông khói ăn kèm sandwich nướng (100peso), ngon thiệt, đang đói mà ^^.
Về ks, ngủ chút cho lại sức.
Chiều 3h, bãi Bulabog óng ánh ánh nắng, gió lồng lộng, toàn mấy bạn Đức toàn kite-boarding, ngay trước ks mình là cái trường dạy kite-boarding nữa chứ! Còn mấy cái luxury suite thì toàn Hàn Quốc, Nhật Bản...
Đi bộ ra White beach dạo, mua xoài ăn thử, xoài nhỏ nhhư nắm tay mà ngọt thiệt, ăn kèm với mắm ruốc. Ở đây khách nào cũng là walking wallet, được mời chào đủ thứ, mình quyết định đi xe ATV lên núi Luho ngắm hoàng hôn hết 1000peso, entrance fee 120peso, leo lên trên đó nhìn toàn đảo Boracay và ngắm hoàng hôn siêu đẹp
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

Do xe ATV quá nặng, chạy 1 mình ko nổi, nên a hướng dẫn chở mình luôn. Lân la hỏi thăm thì bằng tuổi, gia đình cũng khó khăn, đi làm ở đây 1 tuần lãnh lương 1 lần…. Mình hỏi mãi 1 lần thuê xe ATV bao nhiêu tiền, cứ toàn trả lời ko biết, kêu hỏi a cò dẫn mình zô áh! Lúc xuống núi, mới chịu trả lời thuê khoảng 400peso. Ta nói, em bị hớ nặng nề! A đó còn dặn đừng nói cho ai biết hết! Tội nghiệp ghê…
6h30 tối, a đó dẫn mình đi ra D’Talipapa (Talipapa có nghĩa là wet market) để ăn tối. Tha hồ lựa đủ loại hải sản tươi roi rói và trả giá kịch liệt, e mua 2 con tôm sú to đùng và 1 con cá (500peso), xung quanh chợ là mấy shop trái cây, rau củ, quà lưu niệm, quần áo… và một đống nhà hàng với cooking service, mình zô đại quán Blue Jade café (stall 34, D’Talipapa) vì đi zòng zòng thì giá cả cũng ngang ngửa nhau thui! 2 con tôm thì làm chilli sauce, con cá thì grilled, cơm chiên tỏi, nước ngọt, chai nước suối 1.5lít hết 500peso. Đồ ăn nêm cũng khá ngon đó. No cành hông luôn ^^
Đến 11h khuya lại chui ra station 2 đi dạo, nhộn nhịp lắm nha, các gian hang lưu niệm màu sắc, các quán bar san sát nhau, hát hò, múa lửa, shisha các kiểu luôn…

Sáng hôm sau (5/2/2014), 7h30 ra Main Road, hướng về station 1, có mấy tiệm bánh nhỏ gần trường tiểu học, mình mua 3 cái bánh để ăn sáng có 18peso àh. Có 1 dịch vụ rất hay là châm nước suối, khi uống hết nước, bạn ko cần mua chai mới và quang vỏ chai cũ, đến Ice ‘n Pure (con đường kế bên hồ nước, đối điện D’mall) châm nước nha. Trước khi châm nước, mấy a nhân viên rửa xà bông bên ngoài bình nước, súc bình nước nhiều lần kỹ lắm, 15peso cho chai 1.5lít nha.
[/URL][/IMG]

8h45, được a bạn ở chỗ xe ATV có người quen lái thuyền ở station 3, nên mình thuê 1 chiếc Bangka 2000peso ra Island Hopping để snorkeling ngắm san hô. Trước khi đi, bạn cũng phải khai báo tên, tuổi, quốc tịch, ks lưu trú trong tờ form có kèm tên chủ thuyền nha. A lái tàu nhìn hiền queo, thuyền hok phải của ảnh, cũng làm thuê cho mấy tay cò, tiếng anh nặng Tagalog lắm nên hơi khó nghe. Giới thiệu đủ thứ đảo, và cho mình snorkeling ở 2 đảo khác nhau. Thời tiết nắng đẹp, nước trong veo, san hô màu sắc, cá bơi zòng zòng, thik lắm lắm!
[/URL][/IMG]

Gần 3 tiếng sau (10h30) quay zìa station 3, lết bộ zìa station 2, có nhiều ghế nằm và dù cho khách ở đây lắm, một số chỗ thì dành cho khách của khách sạn, mấy chỗ còn lại thì thik ghế kiểu gì thì nhìn đối diện xem là quán gì, zô mua 1 món j đó là có chỗ nằm thui! Mình mua 1 mango shake (100peso) ở quán Jammer (Mexico style) và có 1 ghế nằm + 1 ghế ngồi + 1 cây dù. Uống nước, ngắm mấy đứa tây phơi nắng, ngắm mấy đứa Hàn Quốc, Trung Quốc, Đài Loan trùm kín mít và mình ngủ thẳng cẳng luôn.
Shake ở đây dở lắm, còn mắc nữa chứ! trái cây + đá xay + đường + nhiều nước lọc = shake, mình hỏi sữa đặc hay sữa tươi đâu thì hok tiệm nào có cả!
Mua nửa con gà quay về ks ăn trưa và tiếp tục ngủ ngoài bãi biển. That’s life :))))))). Bulabog beach là nơi rất rất thik hợp cho nghỉ dưỡng, cực yên tĩnh, view đẹp, ít người tắm ở đây lắm, toàn kite-boarding thui!
Chiều đi bộ ra Main road, zô tiệm Jonah, nổi tiếng nhất về fruitshake ở Boracay, kêu Papaya milk (95peso), khác hẳn ngoài bãi biển, ngon béo ngậy, mà là đu đủ tía nên mùi hơi nặng xíu!
[/URL][/IMG]

Dạo station 2 để chụp hình, thắt tóc (nhớ trả giá, hỏi thắt mấy bính, dặn cột 2, 3 cọng thun cho khỏi đứt nha), rồi dạo khu chợ tại D’mall Palengke, tiếp tục ra D’Talipapa ăn tối, mình mua 1 tôm sú và 1 cua, chọn Kay sarap để nấu ăn, mấy a đầu bếp ở đây zui tính rất chịu chọc gái!!!
Quay zìa station 2, zô 1 quán bar xem mấy a gay và lady boy múa lửa, 12h đêm mới hết múa lửa, local beer là San Miguel 45peso/chai, phí dịch vụ 12% nữa
[/URL][/IMG]

Buổi tối, ăn xin đầy đường, mấy đứa nhóc đen nhẻm thì xây mấy lâu đài cát, khách mà đi ngang thấy đẹp, chụp hình là nó bay ra xin tiền tip!
[/URL][/IMG]

to be continued...

Last edited:
Sáng 6/2/2014, nghe đồn Real Coffee and Tea Café (station 2) phục vụ cà phê Phil, lâu đời ở đây, giá bình dân nên ghé zô thử. Quán lợp lá, đơn sơ, lên lầu nhìn ra bãi biển. Kêu brewed coffee với sữa (90peso), ta nói thất vọng tràn trề, café nước dão và sữa tươi! Thèm cà phê Sài Gòn dễ sợ lun, mà cũng ráng uống cho hết!
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

Trưa phát hiện 1 tiệm xay sinh tố có sữa, trên đường từ ks ra D'Mall, 1 mango shake 50peso, rẻ mà ngon là thik àh! ghé Mang Inasal – quán fastfood khá nổi tiếng ở D’mall, giá bình dân, mình ăn hủ tiếu xào (Bicol). Dân Phil ăn gì cũng có cơm, hủ tiếu xào là side dishes ăn kèm cơm thui, trên bàn ăn có 3 chai: nước tương, giấm, và chicken oil. Món nào cũng có calamanci – trái tắc (Philippines lemon), hok có tương ớt luôn! Dân ở đây hay gọi cơm gà nướng và ăn bốc!
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

Chiều định ngắm hoàng hôn ở tại ks mà hok thấy gì nên ra station 2, đông nghẹt pà kon ra chụp hình, hoaàng hôn đẹp thiệt, y như bức tranh trước mặt zậy đó
[/URL][/IMG]

Tối lại ra D’Talipapa ăn zới 2 bạn Singapore (đã gặp ở TpHCM và Singapore)
[/URL][/IMG]

Sáng hum sau (7/2/2014) cà phê sáng tại Café de Sol, kêu caramel coffee blended cho an toàn (120peso, rẻ hơn Starbuck nhé), ùi đi bộ phơi nắng ra Willy’s Rock (station 1)
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

Lại ghé Mang Inasal, thấy Dinuguan lạ lạ nên ăn thử
[/URL][/IMG]

Cái món gì zô duyên kinh, chả hiểu là cái gì mà lấy bánh bò chấm! sốt sền sệt, chua, mặn! Sau khi tìm hiểu thì là "pork blood stew is a Filipino, savory stew of blood and meat simmered in a rich, spicy gravy of pig blood, garlic, chilli and vinegar". Pó tay!!!

Zìa ks chuẩn bị check-out, ra Main road đó tricycle ra bến tàu Jetty (20peso). 1 bé học sinh cấp 2 gọi tricycle đi chung zới mình nên mới 20peso/người, mình gọi toàn 150peso ko thui! Trả cỡ nào cũng hớ!
Ra bến tàu mua vé 25peso, terminal fee 100peso, đón xe tricycle ra sân bay 50peso, terminal fee 200peso…phù, đủ thứ tiền!
[/URL][/IMG]

Thế là hết Boracay...
To be continued...

Hay quá! Mình cũng đang lên kế hoạch "săn" vé giá rẻ để cả gia đình đi Manila - Boracay, bài viết của bạn quá hay và chi tiết. Hóng bạn tiếp, càng chi tiết càng nhiều ảnh càng tuyệt bạn nhé ^_^

Bạn ơi khi bạn mua vé máy bay từ Manila sang Boracay ấy, ngoài khoản đã trả bạn có phải đóng thêm j tại sân bay nữa ko? (Phí sân bay chẳng hạn?) và khi bay từ Manila về lại VN bạn có phải đóng thuế hay phí j nữa ko?
Mình cũng sắp đi sang đó nhưng thay vì Manila bay về HN mình lại bay Manila sang Sing

Hình như Cebu ở T3, họ cũng bỏ phí departure cho các chuyến bay nội địa vì đã tính vào vé. Chỉ bay nước ngoài là 550peso, bay đi Singapore cũng vậy.

từ Manila qua Caticlan airport, ngoài tiền vé máy bay, còn tiền terminal fee là 100peso nha, mua vé tricycle và vé tàu là 75peso, ra bến tàu mua thêm enviroment fee 75peso mới tới đảo boracay

Từ Manila về HCM ngoài tiền vé còn fải đóng 550peso tẻminal fee, cái này ai cũng phải đóng nha

tiếp tục cuộc hành trình....

Ở Caticlan airport, delay là chuyện bình thường, hum đó bạn Cebu còn huỷ chuyến bay lun đó! Theo mình nên book Philippines Airlines, dù sao cũng là hãng hàng không quốc gia, có ký gửi hành lý (ko quá 10kg khi ra đảo), có đồ ăn khi bay quốc tế, còn Cebu là hãng giá rẻ, ko ký gửi hành lý!
Mình bị delay 1 tiếng, gần 5h30 mới bay, 1 tiếng sau tới Ninoy Aquino International airport. Lấy hành lý và xin bản đồ tại quầy Information. Có 2 loại bản đồ nha: 1 bản đồ Philippines, 1 bản đồ Manila. Nhớ xin 2 cái luôn nha.

Tiếp theo là phải đón taxi zô trung tâm. Có 2 loại taxi ở sân bay:
1. Taxi trắng là loại khoán giá, ko bật meter, nói chỗ muốn đến, ukie giá là đi thôi, không phải xếp hàng. Mắc là cái chắc!
2. Taxi vàng (Yellow Metered taxi)là taxi của sân bay, đón khách từ sân bay và quay về sân bay đỗ. Tính tiền theo meter. Xếp hàng chờ tới lượt mình nha.

Nếu bạn quan trọng tiền bạc hơn thời gian thì đón taxi vàng nhá.

Mình book ks BP International Hotel, 1 giường trong phòng dorm 3 người, 32usd/2 đêm (book trên Agoda). Ks này nằm trên tầng 6 toà nhà Boy Scouts of the Philippines, khu Ermita, đối diện SM City Manila luôn. Quá chuẩn trung tâm ^^.
Taxi trắng báo giá 550peso. Mình xếp hàng chờ 1 tiếng thì đón được taxi vàng, bắt chuyện để đi chung với 1 a UK ở cùng khu Ermita. Lên xe, bác tài nói a UK sẽ xuống xe trước, từ đó sẽ bật lại meter chở mình về ks + 70peso tiền drop off. Tới ks, tiền taxi và tip là 250peso. Haha ^^

Vì là tối thứ 6, giờ cao điểm, đông xe kinh! “Không kẹt xe, không phải là Manila”. Trên xe, bác tài giới thiệu mấy tên đường chính theo tên former President, mấy chỗ mall, và nhà hàng.…và hỏi chuyện mình đủ thứ, hỏi sao 1 thân 1 mình con gái dám đi du lịch Manila?!
Tới khu SM Manila mà chưa thấy ks đâu, bác tài xuống xe mấy lần hỏi dân khu đó chỉ chỗ ks mình ở. 8h30 tới nơi, mình có nói bác tài đợi mình check-in xong ùi chở ra Manila Bay. Bác tài nói ko nên ra lúc này, tối ùi, chả thấy gì đâu, ngoài đó ăn cướp, ăn xin, xô bồ lắm, ko yên tâm khi chở mình ra đó, chiều mai hẵng đi ùi ngắm hoàng hôn lun!

Đã từng ở dorm Cam, Sing, nhưng mình rất thik loại dorm ở ks này, phòng lớn, máy lạnh, cable TV, có bức tường cao ngăn từng giường, kèm bàn ghế, ổ điện, khăm tắm, mền, gối ngủ. Phòng tắm lớn, máy sấy tóc, máy nước nóng. Rất đáng tiền khi ở đây!

9h SM Manila đóng cửa, nên đi zòng zòng kiếm chỗ ăn, zô tiệm fastfood Andok ăn thử món mì xào (Pancit Canton) mới ra của quán, 72peso. Nóng hổi, ngon ngon, mà lại ko có chilli sauce!

Sáng hôm sau (8/2/2014), đi rút tiền ở SM Manila, vì khi bay qua Phil, ko được mang quá 10.000peso, nếu mang nhiều phải có giấy của ngân hàng xuất tiền cho mình!
Đi bộ khoảng 5phút ra Intramurous – Walled City. Nhiều dịch vụ tricycle và xe ngựa tham quan Intramurous lắm, walking wallet có khác, ai cũng theo mời chào. Mọi người chỉ cần đi bộ khu này thui, mình hỏi mấy a bảo vệ Tourist Imformation Center ở đâu để lấy free map nha. Có 2 bản đồ: 1 bản đồ đường đi bằng tờ A4, 1 bản đồ Intamurous về các địa danh, và nơi cần đi. Mình lấy bản đồ ở Plaza San Luis Complex, đối diện nhà thờ San Agustin. Vì 9h nhà thờ mới mở cửa, nên mình đi zòng zòng kiếm chỗ ăn sáng. Trong khu phố cổ, dân vẫn sinh hoạt bình thường, xe chạy ầm ầm.
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

9h, bảo tàng nhà thờ San Agustin mở cửa, vé 100peso.
[/URL][/IMG]

9h45 đi bộ qua Fort Santiago, và nhà thờ Manila. Nhà thờ đang tu sửa, ko vào trong được!
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

A bảo vệ chỉ mình ra đường Postigo, leo lên tường thành mà đi bộ, thấy đường phố từ trên cao. ở đây, có 1 quán cơm bán cho dân lao động, mình mua được 1 ly café gói Nescafe, 10peso. Đi đã đời, rồi bắt xe Jeepny ra Santa Cruz, 8peso/lượt.

Xe jeepny do tư nhân chạy, mà ko có dành khách như VN mình đâu, nhìu xe lắm, ko chạy ẩu, nhìn bên sườn xe hay mặt kính xe là lộ trình các nơi đi qua. 8peso/lượt, lên xe, đưa tiền chuyền tay nhau tới bác tài!

Xe chở mình dừng ngay vòng xoay nhà thờ Santa Cruz, đối diện là cổng chào khu Chinatown
[/URL][/IMG]

Khu này đang còn China New Year nên nhộn nhịp, màu mè lắm, trái cây, rau củ, đồ ăn bán dọc 2 bên đường. Mình ăn trưa là sủi cảo hấp.

Ùi lên xe jeepny ra City Hall, 8peso, kế bên City Hall là National Museum, vé 150peso cho 2 bảo tàng: Art Gallery và Philippino Museum
[/URL][/IMG]
[URL=http://s296.photobucket.com/user/thuykieu2910/media/Philippines%202014/IMG_0421.jpg.html]
[IMG]https://i296.photobucket.com/albums/mm187/thuykieu2910/Philippines%202014/IMG_0421.jpg[/URL][/IMG]

Đi bộ zìa ks nghỉ chút, nắng nóng rát cả da!

Chiều ra đường đón xe Jeepny ra nhà thờ Malate, 8peso, đi ra đường lớn Roxas, bang qua đường là Manila Bay. Thử gọi tricycle từ ks ra Manila Bay, nó kêu 150peso áh! Khỏi trả giá lun!
Nhiều hàng rong bán cá viên, bắp luộc, balut (hột vịt lộn), nước, dịch vụ xe ngựa…Ở đây ko sạch gì hết!
[/URL][/IMG]

Chả thấy gì hay ho, đi bộ ra công viên Rizal, công viên to đùng, có 1 bức tượng Santinel of Freedom, đây là món quà của Hàn Quốc tặng cho Phil, học sinh sinh viên tụ tập nhảy múa, hát hò, và các gia đình lo kiếm chỗ đẹp để nhạc nước. Ngày nào cũng có nhạc nước từ 6h tối, mở màn là bài “It’s more fun in Philippines Island”. Câu slogan du lịch này đi đâu cũng thấy! Nhạc nước quành tráng, màu sắc, nhiều thể loại nhạc dân ai cũng thik.
[/URL][/IMG]

Rồi lại đi bộ ra Manila Ocean Park, cũng có nhạc nước luôn, mà tốn tiền vào cổng, mình ko zô xem, ở ngoài khu Habour View xem tàu chạy qua chạy lại thui, nhạc nước ở đây có bắn pháo bông và chiếu đèn laze chủ đề Valentine.

Đón xe jeepny zìa SM Manila ăn tối, thiên đường ăn uống là đây. Đủ món đủ giá. Mình ăn cơm với cá hấp (Tilapia, 130peso), nhớ uống Buko(coconut) juice nha, tươi ngon

to be continued...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,535
190,108
Latest member
dhungld
Back