What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

Re: Chia sẻ kinh nghiệm xin visa du lịch tự túc khối Schengen - Châu Âu

Chào các bạn, mình cũng có kế hoạch đi Pháp vào tháng 6/2017 nên cũng đang tìm hiểu thủ tục visa. Bạn nào có cái thư bày tỏ có thể gửi cho mình xem mẫu với, email của mình [email protected]. Nói thật chứ văn vẻ tiếng Việt mình còn kém chứ đừng nói tiếng Anh, hic

Chào mọi người,

Mình đang lên kế hoạch đi Châu Âu và chuẩn bị làm hồ sơ xin visa, định là nếu ổn thì cuối tháng 01/2017 (trước Tết hoặc trong Tết) đi.
Mình định là sẽ đi Hy Lạp trong 3 - 4 tuần, với 1-2 tuần đi chơi và 2 tuần (min) làm TNV ở Athens, do mình đang làm về lĩnh vực công tác xã hội. Ngoài ra thì sẽ có khoảng 2 tuần mình muốn đi Pháp và Ý. Thời gian ở Athens thì mình sẽ ở nhờ nhà 1 người bạn là chủ yếu. Mình chưa bao giờ làm visa đi châu Âu cả.
Ngoài ra thì mình đã từng đi một số nước hàng xóm của Việt Nam (Lào, Cam, Sing) và Nga, Hàn. Thực ra cuối tháng 01 là mình nghỉ việc (hơp đồng đến tháng 04/2017), và sếp cũng sẵn lòng tạo điều kiện bằng cách kí vào đơn nghỉ phép không lương (dù mình đã nghỉ vào thời điểm đó). Mình muốn hỏi tham khảo ý kiến cả nhà về:

1) Mình thấy thông tin xin visa Schengen có thể chấp nhận ở nước ở lâu nhất (là HLap) hoặc đến đầu tiên (Pháp). Thực sư mình ở SG nên xin ở Pháp tiện hơn cho mình, vì không phải ra HN (t/h xin visa HLap), tốn kém thêm chi phí đi lại. Nhưng mình ở Pháp không nhiều bằng HLap, nên khi xem lịch trình, mình sợ họ không chấp nhận nếu xin ở LSQ Pháp. Vậy theo các Anh/Chị/Bạn nào đã có kinh nghiệm, thì mình nên xin ở DSQ HLap hay LSQ Pháp?
2) Bạn mình là nam, single; mình cũng single, nên cũng hơi băn khoăn vụ xin theo dạng thăm bạn hay là du lịch?
3) 1 trong những mục đích chính của mình là làm volunteer ở HLap, nên cũng ko biết có nên đề cập đến trong tâm thư gửi LSQ/DSQ hay không?

Rất mong sự góp ý của các Anh/Chị/Bạn đã có kinh nghiệm. Cảm ơn mọi người.

CÁc bác cho em hỏi, xin visa lần đầu chỉ được tối đa 3 tháng và tạm trú trong 30 ngày thôi đúng ko ạ? Có cách nào xin visa dài hơn ko?

Bởi vậy ai nói LSQ không check booking khách sạn là nhầm nhé, họ check hết đó.

Mà khi họ trả kết quả, lý do họ đánh rớt em là gì thì họ ghi rõ mà.

Giờ em cứ apply lại đi, hồ sơ ngon là pass liền đó, nhớ sau khi lấy visa xong thì hãy cancel booking nhé, cho yên tâm hị hị, good luck!

Dế ơi! 2 người đi chung thì đặt booking như thế nào? Đặt riêng 2 booking để thể hiện 2 tên? Thanks Dế!

Dế ơi! 2 người đi chung thì đặt booking như thế nào? Đặt riêng 2 booking để thể hiện 2 tên? Thanks Dế

Ủa Booking. com thể hiện tên khách hết mà bạn, agoda nếu đặt cho mình hay đăt giúp cũng ra tên mà

cho mình hỏi, mình xin visa tại Pháp đi, mình checkin tại FR thì sau này đi về có phải checkout tại FR kg? Hay có thể checkout từ sân bay ở nước khác?

cho mình hỏi, mình xin visa tại Pháp đi, mình checkin tại FR thì sau này đi về có phải checkout tại FR kg? Hay có thể checkout từ sân bay ở nước khác?

Thoải mái đi bạn, vô thì khó chứ ra thì từ đâu cũng được hết, miễn là bạn đừng ra trễ hơn hạn visa cho phép hoy ^^

Cả nhà cho em hỏi nhờ tí ạ,
Nhóm em 5 đứa, chinh chiến chắc gần hết Đông Nam Á và đi Nhật, Đài Loan, Hong Kong, Maccao..., Tháng 3/2017 em chạy qua Hàn ngắm trai... nhầm, em ngắm hoa nữa.
2017 nhóm em định đi Châu Âu, tụi em nên xé nhỏ nộp riêng hồ sơ hay "dồn 1 cục" cho gọn ah. Tụi em định đi Pháp, Thụy Sĩ, Ý nen chắc xin ở LSQ Pháp.
5 đứa bánh bèo. Visa Nhập cảnh TQ, HK, Ma cao, Nhật giống do đi chung nhau riết...

Cả nhà cho em hỏi nhờ tí ạ,
Nhóm em 5 đứa, chinh chiến chắc gần hết Đông Nam Á và đi Nhật, Đài Loan, Hong Kong, Maccao..., Tháng 3/2017 em chạy qua Hàn ngắm trai... nhầm, em ngắm hoa nữa.
2017 nhóm em định đi Châu Âu, tụi em nên xé nhỏ nộp riêng hồ sơ hay "dồn 1 cục" cho gọn ah. Tụi em định đi Pháp, Thụy Sĩ, Ý nen chắc xin ở LSQ Pháp.
5 đứa bánh bèo. Visa Nhập cảnh TQ, HK, Ma cao, Nhật giống do đi chung nhau riết...

Nếu là 5pax thì xin chung đi cho đỡ tốn giấy in lịch trình, hotel,... khả năng pass cũng cao vì đi cũng ok rồi đó. Cùng lên lịch nộp hồ sơ chung 1 lần đi là ngon

Nếu là 5pax thì xin chung đi cho đỡ tốn giấy in lịch trình, hotel,... khả năng pass cũng cao vì đi cũng ok rồi đó. Cùng lên lịch nộp hồ sơ chung 1 lần đi là ngon
Phương cám ơn chị Dế mèn :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back