What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

vâng, LSQ trong này có vẻ làm cũng lung tung, nhưng chắc sẽ ưu tiên kiểu ai có lịch đi sớm thì cấp sớm. Nhưng họ ghi thời gian xử lý hồ sơ là 15 ngày mà chẳng biết 15 ngày đó là min hay max. Mình thì cũng xin dạng short stay đi 21 ngày du lịch, vì ôm visa trong tay đã sau đó mới bắt đầu mua vé mb, book chỗ ở, tàu xe..v..v Mong LSQ nước ngoài làm việc đúng hẹn đúng ngày không giống mấy chỗ ở nước mình, mà thấy có bạn thuyduong bị treo 1 tháng lại ngài ngại quá :<

vâng, LSQ trong này có vẻ làm cũng lung tung, nhưng chắc sẽ ưu tiên kiểu ai có lịch đi sớm thì cấp sớm. Nhưng họ ghi thời gian xử lý hồ sơ là 15 ngày mà chẳng biết 15 ngày đó là min hay max. Mình thì cũng xin dạng short stay đi 21 ngày du lịch, vì ôm visa trong tay đã sau đó mới bắt đầu mua vé mb, book chỗ ở, tàu xe..v..v Mong LSQ nước ngoài làm việc đúng hẹn đúng ngày không giống mấy chỗ ở nước mình, mà thấy có bạn thuyduong bị treo 1 tháng lại ngài ngại quá :<

Bạn flavour còn bị treo lâu hơn mình. @flavour: email của LSQ: '[email protected]'. Nhưng mình email thì LSQ không trả lời, bạn mình (người Pháp) email thì trả lời trong vòng 1 nốt nhạc. Mình có cảm tưởng LSQ làm việc theo kiểu như sinh viên đi thi: bài nào dễ làm trước, bài nào khó làm sau. Những case an toàn, họ cảm thấy nguy cơ ở lại thấp thì giải quyết trước & ưu tiên hồ sơ "sỉ" đi theo nhóm vì sẽ cùng đi cùng về, khó xé lẻ & trốn lại hay sao. Còn chuyện giải quyết cho hồ sơ cận ngày đi là chuyện phải làm. Thời điểm này đúng là mùa du lịch, nghỉ hè gì đó. Quá tải là thật, nhưng mà treo hồ sơ tới 1 tháng cho 1 visa 1 tuần đúng là quá đáng. Hy vọng sau này họ thay đổi cách làm việc. Mình xin visa cho người nước ngoài vào VN thì có giấy hẹn rõ ràng khi nào trả kết quả (tầm 10 ngày), còn mình xin đi thì được nhận hồ sơ xong chỉ biết đi về chờ mà không biết chờ đến bao giờ, thà có giấy hẹn ghi 1 tháng mình còn đỡ khó chịu hơn...haizz giờ mà có cầm được Visa trên tay thì cái cảm giác bực bội nó cũng chưa tan, chứ không còn vui nổi. Giao tiếp bình thường, hỏi mà người khác không trả lời cũng đủ nóng mặt. Huống chi lúc làm hồ sơ, thủ tục thì yêu cầu mình làm theo đúng quy trình, sai 1 chút cũng bị bắt bẻ đủ kiểu, còn họ đưa ra quy trình 15 ngày mà ngay cả thư giải thích yêu cầu chờ thêm khi quá hạn 15 ngày cũng không có, hỏi thì không trả lời.

Mình dự định đi du lịch châu Âu 7 ngày, điểm đến đầu tiên là Pháp nên định xin visa Pháp. Thời gian đi từ 14/10-21/10. Có bạn nào đi châu Âu đợt này cùng lập nhóm xin visa cùng mình không? Mình là nữ ở Hà Nội, hộ chiếu có đi vài nước rồi nhưng chưa đi châu Âu lần nào, lần này đi 1 mình nên sợ khó xin visa.

Bạn flavour còn bị treo lâu hơn mình. @flavour: email của LSQ: '[email protected]'. Nhưng mình email thì LSQ không trả lời, bạn mình (người Pháp) email thì trả lời trong vòng 1 nốt nhạc. Mình có cảm tưởng LSQ làm việc theo kiểu như sinh viên đi thi: bài nào dễ làm trước, bài nào khó làm sau. Những case an toàn, họ cảm thấy nguy cơ ở lại thấp thì giải quyết trước & ưu tiên hồ sơ "sỉ" đi theo nhóm vì sẽ cùng đi cùng về, khó xé lẻ & trốn lại hay sao. Còn chuyện giải quyết cho hồ sơ cận ngày đi là chuyện phải làm. Thời điểm này đúng là mùa du lịch, nghỉ hè gì đó. Quá tải là thật, nhưng mà treo hồ sơ tới 1 tháng cho 1 visa 1 tuần đúng là quá đáng. Hy vọng sau này họ thay đổi cách làm việc. Mình xin visa cho người nước ngoài vào VN thì có giấy hẹn rõ ràng khi nào trả kết quả (tầm 10 ngày), còn mình xin đi thì được nhận hồ sơ xong chỉ biết đi về chờ mà không biết chờ đến bao giờ, thà có giấy hẹn ghi 1 tháng mình còn đỡ khó chịu hơn...haizz giờ mà có cầm được Visa trên tay thì cái cảm giác bực bội nó cũng chưa tan, chứ không còn vui nổi. Giao tiếp bình thường, hỏi mà người khác không trả lời cũng đủ nóng mặt. Huống chi lúc làm hồ sơ, thủ tục thì yêu cầu mình làm theo đúng quy trình, sai 1 chút cũng bị bắt bẻ đủ kiểu, còn họ đưa ra quy trình 15 ngày mà ngay cả thư giải thích yêu cầu chờ thêm khi quá hạn 15 ngày cũng không có, hỏi thì không trả lời.

bạn thuyduong ơi, mình có check lại email của LSQ, là email này nha: '[email protected]
email của bạn happyfarm đưa hình như bị sót 1 chữ s đó nên có lẽ thế nên bên kia mới không nhận được ạ? mình có gửi email hỏi gần 15 ngày rồi liệu có thể có kq để tao lấy pp về không vì sắp có plan đi công tác. Họ trả lời ngay trưa trong ngày là kiểu chung chung, mang proof lên show chuyến đi đi thì sẽ trả pp, chứ ko nói trả pp có kết quả hay pp trống :( mình rầu.

Mình có 1 chị bạn, chị ấy bảo có đợt chị ấy xin phải đợi đến 25 ngày. Thật mệt mỏi.

Re: *** VISA du lịch Châu Âu - Tổng hợp thông tin (không hỏi đáp ở đây)

Minh đang muốn Apply visa đi châu âu vào pháp đầu tiên

Mình có đọc 1 bài và vào site: https://ch.tlscontact.com/vn/HAN/index.php đăng ký account.

Tuy nhiên sau khi register phát hiện ra là của TLS Thụy Sỹ. Có thể dùng thằng này để xin VISa vào Pháp được ko? Nếu không thì vào site nào vậy?

Thanks

TLS làm dịch vụ cho cả hai thằng (P và TS)
Nhưng xin visa TS khó hơn (phải có giấy mời gốc) và được cấp ít ngày hơn.

Hôm qua ĐSQ trả lời email về Visa cho bạn mình, cũng nói là do hệ thống in đang bị gì đó nên ưu tiên cho những trường hợp xin visa cận ngày đi. Nhưng mà có những trường hợp ngày đi xa (13/9 .... ) vẫn được cấp nhanh mà ta?!?! Có bạn nào biết tiếng Pháp không? Dịch giúp mình câu này có nghĩa là Visa được duyệt hay không ạ: Le dossier de votre amie recevra néanmoins un avis favorable.

câu trên có ý là "TUY NHIÊN hồ sơ bạn gái của Ông được nhận xét tốt" , chữ TUY NHIÊN là không phải 100% được chấp thuận visa đâu nhe (NO)

Vâng mình đã chờ những 42 ngày rồi đây các bạn. Phần instruction từ đsq vẫn màu cam. Sự thật là nhiều lúc muốn tức phát rồ lên được nhưng vẫn phải nhẫn nại, chờ và chờ. Quan trọng là ko biết chờ đến bao giờ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,562
190,125
Latest member
johnauston54
Back