What's new

Kinh nghiệm xin VISA ÚC

Status
Not open for further replies.
cho mình hỏi thêm tí nữa,như vậy hộ chiếu mình chưa có kí tên.vậy bây giờ mình lật trang thứ 3 ra kí tên vào là xong phải không bạn?
còn bạn xin visa tự túc hay có người thân bảo lãnh?
mình có người thân bên đó nhưng thấy thủ tục rắc rối quá,gửi qua gửi lại nên mình muốn xin đi tự túc luôn,như trên mình đã nói bạn thấy mình có đủ điều kiện đi không>?
cám ơn bạn[/QUOTE]

Đúng rồi đó bạn, hộ chiếu chỉ cần ký tên vào trang thứ 3 vậy là xong.
Nhà mình xin visa tự túc, không có người bảo lãnh gì hết.
Mình nghĩ như nhà bạn là đủ điều kiện xin visa, vì thật ra sứ quán chỉ muốn bạn chứng minh là bạn đi bạn sẽ quay về VN, chứ không có ý định ở lại.
Nhà mình điều kiện tệ hơn nhà bạn, đều đi làm thuê, tài sản chỉ có mỗi căn nhà, 2 quyển sổ tiết kiệm còi..được cái hộ chiếu thì thấy năm nào cũng xuất nhập cảnh ít nhất 1 lần, do ham vui..thích đi du lịch (giá rẻ).
Lúc nộp hồ sơ xin visa, bạn nhận hồ sơ có nói, anh chị hay đi du lịch nhỉ, mình cũng bảo vâng nhà em cố gắng đi 1 năm 1 lần.
Hỏi tiếp là sao lại đi Úc mà không đi Mỹ hay châu Âu, mình bảo là chị ơi, đi xa thế nhà em cũng phải tiết kiệm tiền nên lâu lâu mới đi được. Em sẽ đi châu Âu và Mỹ sau.
Mình trong plan nói là đi 1 tuần, bạn đó hỏi là sao đi ít thế? Mình cũng bảo nhà em còn phải về đi làm kiếm tiền năm sau đi hết.
Vậy là 3 tuần sau thấy điện thoại, nói đến nhận visa, chứ không có phỏng vấn qua điện thoại lần nào nữa.
Mình nộp trực tiếp tại đại sứ quán, chứ không nộp qua IOM nên tiết kiệm được chút chút.
Phí visa cho 2 người làm 4,840,000 VNĐ.
Thân.

cho mình hỏi thêm tí nữa,như vậy hộ chiếu mình chưa có kí tên.vậy bây giờ mình lật trang thứ 3 ra kí tên vào là xong phải không bạn?
còn bạn xin visa tự túc hay có người thân bảo lãnh?
mình có người thân bên đó nhưng thấy thủ tục rắc rối quá,gửi qua gửi lại nên mình muốn xin đi tự túc luôn,như trên mình đã nói bạn thấy mình có đủ điều kiện đi không>?
cám ơn bạn

Đúng rồi đó bạn, hộ chiếu chỉ cần ký tên vào trang thứ 3 vậy là xong.
Nhà mình xin visa tự túc, không có người bảo lãnh gì hết.
Mình nghĩ như nhà bạn là đủ điều kiện xin visa, vì thật ra sứ quán chỉ muốn bạn chứng minh là bạn đi bạn sẽ quay về VN, chứ không có ý định ở lại.
Nhà mình điều kiện tệ hơn nhà bạn, đều đi làm thuê, tài sản chỉ có mỗi căn nhà, 2 quyển sổ tiết kiệm còi..được cái hộ chiếu thì thấy năm nào cũng xuất nhập cảnh ít nhất 1 lần, do ham vui..thích đi du lịch (giá rẻ).
Lúc nộp hồ sơ xin visa, bạn nhận hồ sơ có nói, anh chị hay đi du lịch nhỉ, mình cũng bảo vâng nhà em cố gắng đi 1 năm 1 lần.
Hỏi tiếp là sao lại đi Úc mà không đi Mỹ hay châu Âu, mình bảo là chị ơi, đi xa thế nhà em cũng phải tiết kiệm tiền nên lâu lâu mới đi được. Em sẽ đi châu Âu và Mỹ sau.
Mình trong plan nói là đi 1 tuần, bạn đó hỏi là sao đi ít thế? Mình cũng bảo nhà em còn phải về đi làm kiếm tiền năm sau đi hết.
Vậy là 3 tuần sau thấy điện thoại, nói đến nhận visa, chứ không có phỏng vấn qua điện thoại lần nào nữa.
Mình nộp trực tiếp tại đại sứ quán, chứ không nộp qua IOM nên tiết kiệm được chút chút.
Phí visa cho 2 người làm 4,840,000 VNĐ.
Thân.[/QUOTE]

rất cảm ơn bạn.
vậy ngoài giấy tờ cần thiết nộp xin visa bạn có nộp hoặc cung cấp thêm giấy tờ gì thêm không?
mình nghe bạn nói trong plan của bạn vậy, plan đó làm như thế nào vậy bạn, có theo mẫu gì không?có dịch sang tiếng anh ko?
mình thấy ngoài hà nội hồ sơ có vẻ dễ hơn saigon và phí xin visa cũng rẻ hơn nữa.

@tinh782000: bạn nên xem thêm linhk này của bạn tixt-forever: https://www.phuot.vn/threads/16273-Sượt-qua-Melbourne-Sydney/page4
Mình xin visa dựa trên kinh nghiệm của bạn đó.
Plan là cái travel plan: Mình lựa lựa tự làm thôi. Ở đó chủ yếu là: ngày nào đi đâu làm gì, ở khách sạn nào,etc..Cái đó mình làm sẵn bằng tiếng Anh.
:) Ở đâu cũng vậy, dù sài gòn hay hà nội, vẫn dễ với người dễ và khó với người khó..Quan trọng là bạn phải chứng minh được visa officer là bạn có rất rất nhiều ràng buộc ở VN (tài sản, con cái..etc), hoàn toàn không có ý định ở lại nước họ.
Thân.

Mình đã có visa phượt Úc, dự kiến khởi hành cuối tháng 05/2012, tiêu chí là easygoing thuê xe tự lái theo kiểu backpacking, lộ trình dự kiến Saigon - Sydney - Melbourne - Alice Spring - Darwin - Perth - Saigon trong khoảng 30 - 40 ngày. Nếu có bác nào đang có ý định phượt Úc đồng hành để cùng chia sẻ, hỗ trợ & trải nghiệm thì rất welcome.

ps. Hồ sơ xin visa thì mình cũng dựa vào thông tin của Sở di trú Úc & trên forum này, sau 20 ngày nộp đơn là có visa, kg phỏng vấn. Thanks các bác đã chia sẻ kinh nghiệm.

Các bạn nào có kinh nghiệm xin chỉ giúp điền form 48r đi. Mình cũng tự làm hồ sơ tiếng Anh không tốt lắm.

Last edited by a moderator:
các bạn đã từng đi du lịch úc rồi xin giúp mình điền form dùm nhé.thứ tự từ câu 1 đến 40
cám ơn rất nhiều

3/ do you intend to enter australia on more than one occasion ?
-no ?
-yes ?give details
4/ name á shown in your pasport.câu này chỉ ghi đầy đủ tên họ mình là đủ phải không ?
điền vào ô family name
...
câu 10
câu 11
câu 12
câu 13
câu 14
câu 17 ko có trẻ em đi cùng thì bỏ trống khỏi ghi đúng không?
cau 18

@tinh782000: no. 3 nếu bác định xin multiple entry thì ghi rõ lý do, ví dụ như qua Úc rồi qua Nhật rồi quay lại Úc, hoặc qua Úc dự đám hỏi rồi về VN sau đó quay lại Úc dự đám cưới. Bác có thể lên IOM có nhân viên họ hướng dẫn điền đơn, hoặc nếu bác ở SG bác hú mình ra cafe mình có thể giúp bác.

@nap: Ok, thanks bạn rất nhiều. Cho mình xin số điện thoại đi.

Last edited by a moderator:
Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back