What's new

Kinh nghiệm xin VISA ÚC

Status
Not open for further replies.
Chào mọi người, mình đang là du học sinh bên Úc, dự định tết này bạn gái mình đang ở VN sẽ qua du lịch Úc 2 tuần để thăm mình.

Bạn mình 23 tuổi đang làm việc ổn định tại 1 bệnh viện trong tp, chưa từng đi nước ngoài, không có nhà cửa để thế chấp, không có tiền tiết kiệm.

Các giấy tờ bạn mình có thể làm:
- Đơn xin visa, giấy tờ chứng minh nhân thân.

- Giấy tờ chứng minh công việc: hợp đồng lao động, giấy giới thiệu của sếp (visa support letter), bảng lương (7tr/tháng).

- Giấy tờ chứng minh tài chính: cái này khá khó, có thể làm sổ tiết kiệm nhưng chỉ có thể mượn 100tr trong thời gian ngắn. Có 1 thẻ tín dụng (xài tối đa 10tr/tháng).

- Giấy giới thiệu từ mình (hoặc nếu để cơ hội cao hơn thì mình có thể nhờ chị họ mình đang là công dân Úc viết giấy giới thiệu cho). Trong 2 tuần qua Úc sẽ ở tại nhà bác mình (nhà thuê).

Cho hỏi khả năng xin được visa của bạn mình thế nào. Mình có đọc là nên mở sổ tiết kiệm trước khi nộp xin visa 3 tháng nhưng nếu mình chỉ mở sổ tiết kiệm trước 1 tuần thì có cơ hội ko?

Cám ơn mọi người nhiều.

Re: Cho mình hỏi thời hạn visa du lịch Úc + thăm bạn bè là bao lâu ?

@hightech_vn: Khả năng đậu visa của bạn khá cao. Nếu bạn dự định đi vào ngày 27.1 và quay về vào ngày 11.2 thì theo mình bạn nên apply visa vào khoảng giữa tháng 12 là được rồi. Thời hạn của visa là 3 tháng và bạn được ở lại tối đa 3 tháng tính từ ngày bạn đặt chân đến nước Úc.
Lệ phí visa và phí IOM hiện tại là 3.041.000vnd đó bạn. Bạn tự làm hay ra dịch vụ thì thời gian xét duyệt visa cũng không có gì khác nhau hết. Theo mình nghĩ bạn nên tự làm đi, vì dịch vụ họ chẳng làm được gì cho mình ngoài việc đem giấy tờ đi dịch thuật và tư vấn cho những người không biết gì về việc xin visa thôi. Kinh nghiệm thì bạn có thể học hỏi từ forum này, các bạn khác đã chia sẻ rất nhiều thông tin bổ ích ở đây, bạn chỉ cần bớt chút thời gian rảnh rỗi để đọc là được.

Các bạn có kinh nghiệm cho mình hỏi nên mua bảo hiểm du lịch Úc của hãng nào uy tín, làm ăn đàng hoàng mà giá cả cạnh tranh nhỉ?

Còn Travel plan thì thật sự là mình không có nộp, mình cũng không có làm thư mời hay cung cấp thêm thông tin gì của bạn mình bên Úc hết (dù trong đơn mình có điền tên bạn ấy vào). Vậy mà ngta duyệt đơn cái rẹt trong 5 ngày, không 1 lời phỏng vấn hay yêu cầu bổ sung giấy tờ mới ghê:D
Tất nhiên mình không khuyến khích các bạn làm "ẩu" như mình - lỡ có chuyện gì thì...Cái plan này các bạn có thể tham khảo các topic khác về du lịch Úc mình thấy có khá nhiều đó.

Vay chắc pasport cua ban di nhieu nuoc phát trien nen moi de dang OK nhu the. :)

Các bạn có kinh nghiệm cho mình hỏi nên mua bảo hiểm du lịch Úc của hãng nào uy tín, làm ăn đàng hoàng mà giá cả cạnh tranh nhỉ?

Ban thu ben bao hiem AIG cua My xem sao _ Lien lac chi Quynh Giao : 0903727856 (ck tren gia mua tu 10. - 15% tuy theo gia tri bao hiem do) . Ban cu noi La Huong ben duong Ba Van gioi thieu :)

Các ban có kinh nghiệm cho mình lời khuyên giùm nha,minh hỏi mà không ai trả lời,buồn thật

Các bạn ơi, cho mình hỏi câu này

Part H – Funding for stay

All visitors to Australia must be able to demonstrate they have adequate funds to cover all costs associated with their visit. Providing evidence of funds will help expedite the processing of a visitor visa application.

Examples may include personal bank statements showing a financial history, pay slips, audited accounts, taxation records or details of funds that visitors will be taking with them or funds that are available to them. Relevant factors may also include the number of persons your are supporting, the type of activities planned and the length of stay sought.

Give details of how you will maintain yourself financially while you are in Australia

câu này mình nên ghi nhu thế nào khi mà trường hợp của mình là ở nhà của ba mẹ bạn gái mình. Vấn đề ăn ở thì bạn gái mình lo. Còn chuyện tiêu xài hay đi đâu đó thì mình chưa tính đến. Cái chính là mình nhớ cô ấy quá nen minh mơi qua để hâm nóng tình yeu thoi để được ở bên cạnh cô ấy. Còn đi chơi ở đâu thì chưa tính đến.

Các bạn bày cho mình cách ghi như thế nào cho đúng logic là được.

Nộp hồ sơ hôm 6/8, dên sang nay nhận được tin nhắn le7n IOM nhận hồ sơ là sao mọi nhười ơi ... Mình bận quá chưa lên ...
Cho mình hỏi vậy la rớt rồi hả ??? :(:(:(:(:(

Mình đã có Vsa rồi... hú hồn,
Mình hỏi IOM sao ko cần hộ chiếu, họ nói từ 1/7/2013 Uc ko cần dán label trên pasport nữa, vsa họ cấp cho mình là tờ giấy A4..
Hehehehe...chúc các bạn got Vsa như mình nhé

Chào mọi người, mình đang là du học sinh bên Úc, dự định tết này bạn gái mình đang ở VN sẽ qua du lịch Úc 2 tuần để thăm mình.

Bạn mình 23 tuổi đang làm việc ổn định tại 1 bệnh viện trong tp, chưa từng đi nước ngoài, không có nhà cửa để thế chấp, không có tiền tiết kiệm.

Các giấy tờ bạn mình có thể làm:
- Đơn xin visa, giấy tờ chứng minh nhân thân.

- Giấy tờ chứng minh công việc: hợp đồng lao động, giấy giới thiệu của sếp (visa support letter), bảng lương (7tr/tháng).

- Giấy tờ chứng minh tài chính: cái này khá khó, có thể làm sổ tiết kiệm nhưng chỉ có thể mượn 100tr trong thời gian ngắn. Có 1 thẻ tín dụng (xài tối đa 10tr/tháng).

- Giấy giới thiệu từ mình (hoặc nếu để cơ hội cao hơn thì mình có thể nhờ chị họ mình đang là công dân Úc viết giấy giới thiệu cho). Trong 2 tuần qua Úc sẽ ở tại nhà bác mình (nhà thuê).

Cho hỏi khả năng xin được visa của bạn mình thế nào. Mình có đọc là nên mở sổ tiết kiệm trước khi nộp xin visa 3 tháng nhưng nếu mình chỉ mở sổ tiết kiệm trước 1 tuần thì có cơ hội ko?

Cám ơn mọi người nhiều.

Mọi người giúp mình với :)

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back