What's new

Kinh nghiệm xin VISA ÚC

Status
Not open for further replies.
Xin chào mọi người trong box, Mình mới vừa nộp đơn xin visa ở IOM ,thì họ nói mình thiếu các giấy sau :
.Giấy chứng nhận độc thân,
. giấy khai sinh không dịch sang tiếng anh ( vì mình thấy máy bạn cũng nói không cần dịch)
.Hình ảnh mói quan hệ của mình với cậu họ bên đó (mình chỉ nhờ cậu mình mời sang chơi) .
.mình vừa hết họp đồng ở cty.nên chỉ làm giấy xác nhận đang làm ở cty thôi .( mình phải cần làm thêm giấy gì không )
Vậy mình có bổ sung thêm được không ,liệu hồ sơ mình có bị fail liền không ?
các giấy tờ khác mình đều đầy đủ.
tk tiết kiệm là 8K + credit 5,6k .
Sáng mai mình tính lên bổ sung thêm ,vì mai ngày cuối IOM làm rồi.
Xin mọi người giúp đỡ nha .

Chào bạn
Giấy xác nhận độc thân là phải có và phải dịch tiếng Anh, tuy nhiên bữa trước bạn mình không nộp giấy này, phải ký vô giấy thiếu chứng từ. Ngoài ra, hình ảnh là phải có để chứng minh mối quan hệ.
Giấy Khai sinh bạn phải lấy bản sao đi dịch sang tiếng Anh, rồi nộp bản sao dịch tiếng Anh đó, không được sử dụng bản photo công chứng từ bản dịch tiếng Anh. Điểm này, bạn mình đã phải ký vô Giấy thiếu chứng từ với lý do là Giấy khai sinh không phải là bản dịch tiếng Anh trực tiếp từ Bản Sao Giấy Khai Sinh, mà chỉ là bản copy ra từ bản dịch và đem sao y bản chính.
Nhưng cuối cùng thì bạn mình vẫn được cấp Visa.
Chúc bạn thành công

Em vừa bị từ chối visa Du Lịch, bùn ơi là bùn!!! Nhận được thư trả lời vừa buồn vừa hoang mang vì viết tiếng Anh nên em hiểu sơ sơ ah. Nhờ mọi người tư vấn thêm giúp trường hợp của em với, hixhix.

+ Nữ 24t, độc thân, từng đi du lịch vài nước ĐNÁ và Hongkong.
+ Thư Mời của người dì bên úc, có ghi rõ là sẽ hỗ trợ về tài chính và chỗ ở.
+ Sổ Tiết Kiệm >20k, em không có tài sản hay nhà cửa nào hết, hiện đang ở nhà phụ giúp kinh doanh của ba mẹ. Lúc nộp hồ sơ em ghi hiện đang làm “ Cashier for my family’s business”, mah đã làm cho gia đình thì làm gì có bảng lương. Em cũng sơ suất không nộp thêm giấy tờ kinh doanh của gia đình.

Còn đây là lý do êm bị từ chối (em dở tiếng Anh, sợ mình hiểu sai nên trích dẫn ra luôn):
+ Không có bằng chứng chứng minh về thu nhậpThe applicant has not presented any evidence of an income stream or asscociated saving history however.
+ Nghi ngờ về số tiền trong TK ngân hàng, không đủ khả năng tài chính cho chuyến du lịch. I acknowedge that the applicant has presented evidence of available funds ar SCB Bank with a balance at VND @#$. However, as the applicant has not presented any offical evidence pf income, and in the absence of a demonstrated savings history to account for the accumulation of funds, I am not satisfied that the applicant has the ability to accumulate the funds presented, nor that these are the personal funds of the applicant that would be at their disposal to fund their stay in Australia.
+ Đang trong working age. Độc thân, không có mối quan hệ ràng buộc để quay về.

Vì lần đầu em tự xin visa chưa có kinh nghiệp, chỉ nộp mỗi sổ TK, với nói suông là đang làm cashier, nên không đủ thuyết phục. Em dự định nộp lại hồ sơ + bổ sung giấy tờ kinh doanh của cha mẹ, sổ tiết kiệm của cha mẹ, để chứng minh em có đủ khả năng tài chính. Rùi nộp thêm Travel Plan để chứng minh em chỉ qua đó du lịch. Còn cái câu màu đỏ thì làm sao em thuyết phục đây ạ ???

Mọi người có ý kiến góp ý gì cho em thêm không? Giúp em với, em rầu quá đi ah, hixhix.

Em vừa bị từ chối visa Du Lịch, bùn ơi là bùn!!! Nhận được thư trả lời vừa buồn vừa hoang mang vì viết tiếng Anh nên em hiểu sơ sơ ah. Nhờ mọi người tư vấn thêm giúp trường hợp của em với, hixhix.

+ Nữ 24t, độc thân, từng đi du lịch vài nước ĐNÁ và Hongkong.
+ Thư Mời của người dì bên úc, có ghi rõ là sẽ hỗ trợ về tài chính và chỗ ở.
+ Sổ Tiết Kiệm >20k, em không có tài sản hay nhà cửa nào hết, hiện đang ở nhà phụ giúp kinh doanh của ba mẹ. Lúc nộp hồ sơ em ghi hiện đang làm “ Cashier for my family’s business”, mah đã làm cho gia đình thì làm gì có bảng lương. Em cũng sơ suất không nộp thêm giấy tờ kinh doanh của gia đình.

Còn đây là lý do êm bị từ chối (em dở tiếng Anh, sợ mình hiểu sai nên trích dẫn ra luôn):
+ Không có bằng chứng chứng minh về thu nhậpThe applicant has not presented any evidence of an income stream or asscociated saving history however.
+ Nghi ngờ về số tiền trong TK ngân hàng, không đủ khả năng tài chính cho chuyến du lịch. I acknowedge that the applicant has presented evidence of available funds ar SCB Bank with a balance at VND @#$. However, as the applicant has not presented any offical evidence pf income, and in the absence of a demonstrated savings history to account for the accumulation of funds, I am not satisfied that the applicant has the ability to accumulate the funds presented, nor that these are the personal funds of the applicant that would be at their disposal to fund their stay in Australia.
+ Đang trong working age. Độc thân, không có mối quan hệ ràng buộc để quay về.

Vì lần đầu em tự xin visa chưa có kinh nghiệp, chỉ nộp mỗi sổ TK, với nói suông là đang làm cashier, nên không đủ thuyết phục. Em dự định nộp lại hồ sơ + bổ sung giấy tờ kinh doanh của cha mẹ, sổ tiết kiệm của cha mẹ, để chứng minh em có đủ khả năng tài chính. Rùi nộp thêm Travel Plan để chứng minh em chỉ qua đó du lịch. Còn cái câu màu đỏ thì làm sao em thuyết phục đây ạ ???

Mọi người có ý kiến góp ý gì cho em thêm không? Giúp em với, em rầu quá đi ah, hixhix.

Chào bạn,

Theo mình nghỉ, thì rất khó có thể chứng minh được khoảng tiền tiết kiệm USD20K của bạn, vì trong thư reject, LSQ đã ghi rõ không có bằng chứng chứng minh về quá trình nhận thu nhập của bạn.
Vì vậy, nếu bạn có nộp lại, bạn nên nộp hồ sơ bảo lảnh của bên Úc giống bài post của mình vậy đó, nếu người dì bên Úc còn đi làm, có nộp thuế, có xác nhận công tác, có thể gửi kèm cho bạn.
Nếu bạn nộp GPKD, bạn phải nộp kèm chứng từ nộp thuế trong 6 gần nhất. Ngoài sổ tiết kiệm USD20K ra, không biết bạn có đứng tên nhà đất gì không ? Nếu có, bạn sẽ có ràng buộc quay lại VN.
Lúc trước, bạn chị mình cũng định nhờ bà dì bên Úc bảo lãnh qua du lịch, nhưng bà dì đã lớn tuổi, tuy có thể hổ trợ tài chính và ăn ở, nhưng thủ tục phức tạp, không thể làm 1 số giấy tờ cần thiết, nên cuối cùng kêu anh rễ mình bảo lãnh.
Chị đó cũng làm kinh doanh tự do (phụ ba bán hàng ở trong chợ Dân Sinh thôi), nhưng có miếng đất ở Q.7, còn chứng minh sổ tiết kiệm chưa đến USD5K, nhưng cuối cùng vẫn pass Visa.
Bạn có thể xem lại các bài viết trước kia của mình. Ngoài ra, bạn có thể nhờ dịch vụ Visa làm dùm (Cty Traveland hoặc IDP). Mình có mấy người bạn đều làm Visa qua 2 Cty này thành công.
Chúc bạn thành công và sớm đạt được Visa Úc.

Cám ơn poweryang đã góp ý cho mình. Trong hồ sơ mình cũng có nộp Hồ sơ bảo lãnh của người thân bên Úc, không hiểu sao vẫn ko đạt. Mình ko có tài sản nhà đất nên mới rầu, có là nộp luôn rồi. LSQ nói 1 câu "KO TIN" h cũng ko biết làm sao thuyết phục đây? Haizzz...

Không biết tk ngân hàng có cần thời hạn tối thiểu không nhỉ? vì tk của em mới gửi từ tháng 10/2013 thôi. Cho em hỏi lúc nộp tk ngân hàng là nộp GIẤY XÁC NHẬN TẠ KHOẢN hay là SAO KÊ TÀI KHOẢN vậy?

Giấy xác nhận số dư tk và nếu dc bạn đem sổ tiết kiệm đó ra phòng tư pháp cho họ sao y rồi nộp bản sao y kèm xác nhận là ok

Cám ơn poweryang đã góp ý cho mình. Trong hồ sơ mình cũng có nộp Hồ sơ bảo lãnh của người thân bên Úc, không hiểu sao vẫn ko đạt. Mình ko có tài sản nhà đất nên mới rầu, có là nộp luôn rồi. LSQ nói 1 câu "KO TIN" h cũng ko biết làm sao thuyết phục đây? Haizzz...

Không biết tk ngân hàng có cần thời hạn tối thiểu không nhỉ? vì tk của em mới gửi từ tháng 10/2013 thôi. Cho em hỏi lúc nộp tk ngân hàng là nộp GIẤY XÁC NHẬN TẠ KHOẢN hay là SAO KÊ TÀI KHOẢN vậy?

Chào bạn,
Nếu bạn mở nhiều sổ tiết kiệm, thì bạn có thể xin Xác nhận TK của ngân hàng nộp bản chính cho LSQ. Còn nếu bạn có tiền trong TK giao dịch ngân hàng (trả lương, tiền nhận được từ mua bán giao dịch), thì bạn xin sao kê TK trong 6 tháng gần nhất. 02 loại này thì bạn có thể yêu cầu ngân hàng cấp bản tiếng Anh.
Mình nộp luôn bản Photocopy của Sổ tiết kiệm vừa mới mở sổ 01 tuần trước ngày nộp hồ sơ thôi, đem theo bản chính, lúc nộp hồ sơ cô nhân viên nhận hồ sơ sẽ đóng dấu sao y bản chính. Nhưng mà số tiền không nhiều, chỉ 2000~3000 USD thôi. Thật ra, cô nhân viên nhận hồ sơ nói, đã có bảo lảnh bên Úc rồi (ăn ở, đi lại) thì có nộp chứng minh tài chính hay không, không quan trọng, chủ yếu là có ràng buộc tại VN và chứng minh sẽ quay về VN.
Chúc bạn thành công !

Chào các bác em là mem mới ạ,
Em đang là sinh viên năm 2 đang học ở VN. Hè này bố mẹ em cho e đi sang Sydney du lịch và tìm hiểu thông tin du học trong vòng 1 tháng. Ở sydney nhà e có cậu đang làm việc cậu e có hứa sẽ bảo lãnh và viết thư mời cho e sang. Các bác cho e hỏi e có cần chứng minh tài chính các kiểu k ạ?

Chào các bác em là mem mới ạ,
Em đang là sinh viên năm 2 đang học ở VN. Hè này bố mẹ em cho e đi sang Sydney du lịch và tìm hiểu thông tin du học trong vòng 1 tháng. Ở sydney nhà e có cậu đang làm việc cậu e có hứa sẽ bảo lãnh và viết thư mời cho e sang. Các bác cho e hỏi e có cần chứng minh tài chính các kiểu k ạ?

Nếu có thư mời sẽ lo chỗ ăn và ở thì ok. Nhưng còn phần của bạn vẫn phải chứng minh có nhiều ràng buộc ở VN. Gia đình, tài sản, công việc, nếu có thể thì 1 trong 2 người là ba hoặc mẹ bạn cùng đi thì cơ hội visa cao hơn. Và khi xin du học cần thêm chứng minh thu nhập của ba mẹ và tk...

Hi, cac ban co minh hoi tham co phai mang theo ho chieu ban chinh khi di nop visa khong ? Cac giay to da dich cong chung co can mang di theo ban chinh th di nop khong ? Tks moi nguoi

Hi, cac ban co minh hoi tham co phai mang theo ho chieu ban chinh khi di nop visa khong ? Cac giay to da dich cong chung co can mang di theo ban chinh th di nop khong ? Tks moi nguoi

Theo mình biết thì ko cần bản chính bạn ah ( nếu có phỏng vấn thì mới đem theo ). Nhưng nếu có thể thì cứ mang theo khi nộp lun cũng dc, xong rùi mang về. Còn passport chắc chắn 100% là phải nộp cho Sứ Quán rồi

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,468
190,101
Latest member
dabongxoilac365tv
Back