What's new

Kinh nghiệm xin VISA ÚC

Status
Not open for further replies.
Mình định đưa cả nhà đi du lịch Úc vào dịp hè, thành phần gồm: Mẹ (là người viết đây :)) + con trai năm 2 Đại học + con gái lớp 5. Hoàn cảnh của mình là có nhà, có đất, có tiết kiệm khoảng $5000. Mình có vài người quen ở Úc nhưng không biết giữa apply đi tự túc với Thư mời cam kết bảo lãnh chi phí thì cái nào sẽ thuận lợi hơn, ít rủi ro hơn. Nhờ mn tư vấn giúp. Nếu đi dịp hè thì có nên apply visa từ bây giờ hay qua Tết mới apply? Thanks.

Chào bạn,

Bạn thử làm thủ tục theo hướng dẫn của mình đi. Không có cần phải thế chân ($5000-$15000) gì hết. Mình đã từng làm rồi, mình xin nhắc lại hồ sơ người quen bên Úc chuẩn bị gồm có:
1. Statutory Declaration (form này có thể tìm trên Google, ghi rõ nội dung là mời những người nào, mối quan hệ với mỗi người (bạn bè, anh em, cô dì), thời gian sẽ lưu trú tại Úc là 1 tháng hoặc bao nhiêu ngày, số hộ chiếu), rồi sau đó đem đi chứng nhận tại cơ quan có liên quan (Cty du lich, phòng ban nào đó...), hoặc xác nhận bởi những người là membership của 1 số tổ chức nghề nghiệp tại Úc và ghi rõ mã số membership để LSQ check (xem tờ hướng dẫn kèm theo Declaration).
2. Passport quốc tịch Úc của người viết Declaration.
3. Tờ xác nhận nộp và quyết toán thuế thu nhập cá nhân niên độ kết thúc 30 tháng 6 của năm gần nhất (tức là 30/6/2013).
4. Tờ xác nhận công tác của công ty và/hoặc phiếu nhận lương (Pay Slip).
5. Sao kê tài khoản (Account Statement) hoặc sổ tiết kiệm (Saving Account).
6. Thư mời bản thân mình qua Úc thăm bạn bè, tham quan du lịch có ghi rõ hổ trợ nơi ăn chốn ở... (mời bao nhiêu người bạn bên VN thì phải có bấy nhiêu lá thư).
7. Thư gửi Viên chức LSQ, nêu rõ nội dung là sẽ chu cấp ăn ở cho 4 người ở Úc tại địa chỉ của người viết Declaration và sẽ dẫn đi tham quan Úc cũng như là xin LSQ tạo điều kiện để 4 người được cấp Visa vào Úc du lịch, mọi vấn đề hãy liên lạc với người viết Declaration bên Úc theo số ĐTDD...

Như vậy là đủ, không cần bên Úc phải thế chân tiền bạc lằng nhằng gì hết ! Đợt trước anh rễ của mình (Tây, quốc tịch Úc) đã bảo lãnh bạn của chị mình và con gái của bạn chị mính (quan hệ bạn bè xa xôi, chỉ có 1 vài tấm hình chụp đám cưới thôi), làm Visa chung đợt với mình (lúc đó là 04 người, ghi chung 1 tờ Declaration), tất cả đều được cấp Visa Úc Single entry hết, còn mình thì xin được Visa Úc ra vô nhiều lần trong vòng 1 năm.

Còn phía Việt Nam, các bạn hãy chuẩn bị hồ sơ theo list của LSQ Úc yêu cầu. Nhớ có hình chụp chung, thư từ liên lạc với người quen bên Úc nha. Vì như vậy mới chứng minh được mối quan hệ. Mình cũng đã từng post lên cách xin Visa thành công của minh, bạn co thể tham khảo thêm ở đây:
https://www.phuot.vn/threads/16015-Kinh-nghiệm-xin-VISA-ÚC/page56

Nếu bạn đi vào dịp hè, nên nộp hồ sơ vào thang 04/2014, vì thông thường Visa du lịch Úc có thời hạn rất ngắn.

Chúc bạn thành công !

Mình đã nhận được visa Úc du lịch sau 10 ngày nộp hồ sơ qua IOM (dạng du lịch tự túc, độc thân và không thư mời cũng như không người thân ở Úc) Rất là vui.. Mình cũng nhờ kinh nghiệm của những người đi trước chỉ bảo lại trong diễn đàn này, ngày nào cũng dành chút thời gian vô đọc rồi học hỏi, rồi tự làm hồ sơ đi nộp.

chúc mừng bạn nha (c) chắc là bạn đi du lịch nhìu rồi nên visa dễ dc cấp nhỉ... hic

Xin Cảm Ơn Bạn Duongmin
Cho mình hỏi thêm vài điêu :
+Hồ sơ mình cũng đề câp đến đất đai của bố mẹ,nhưng phần khẳng định là bố mẹ mình sẽ hổ trợ sẽ điền thêm thông tin ở đâu bạn .
+ Hiện giờ bạn mình bên đó đang lo đám cưới nên thời gian tới lại đi sang thái nên ko làm thư mời ( Xui ghê )
Giờ mình tính nhờ bác mình làm thư mời mà bác mình ở Sydney mà mình chỉ muốn đi mel chơi, vì bạn bè du học o đó nhìu,
ở nhà Bác thì ko thoải mai ma sợ làm phiền .
Vậy nếu bác minh mời ,mình đi thẳng tới Mel luôn được ko?
Thank all ...^^

Trước hết, bạn nên có bằng chứng về mối quan hệ bạn bè, ví dụ như email, hình ảnh chụp chung.
Bạn đã du lịch Anh rồi là 1 điểm cộng trong xét visa
Bạn ko có đất đai, nhưng ba mẹ bạn thì có, nên đề cập trong hồ sơ, và khẳng định là ba mẹ bạn sẽ hỗ trợ thêm khi bạn có yêu cầu
Bạn đã có 15k thì tốt. Bạn nên ghi rõ trong travel plan, bạn sẽ ở nhà của người bạn. Người bạn ấy cũng ghi rõ trong thư mời là họ sẽ hỗ trợ bạn về chỗ ở và đi lại, và cũng cam kết là bạn sẽ tuân thủ luật pháp Úc
Theo mình thì hồ sơ của bạn có nhiều cơ hội được cấp visa. Do Úc xét visa dựa trên tất cả hồ sơ mà bạn nộp. Nên cố gắng làm thật tốt và chu đáo.

Xin Cảm Ơn Bạn Duongmin
Cho mình hỏi thêm vài điêu :
+Hồ sơ mình cũng đề câp đến đất đai của bố mẹ,nhưng phần khẳng định là bố mẹ mình sẽ hổ trợ sẽ điền thêm thông tin ở đâu bạn .
+ Hiện giờ bạn mình bên đó đang lo đám cưới nên thời gian tới lại đi sang thái nên ko làm thư mời ( Xui ghê )
Giờ mình tính nhờ bác mình làm thư mời mà bác mình ở Sydney mà mình chỉ muốn đi mel chơi, vì bạn bè du học o đó nhìu,
ở nhà Bác thì ko thoải mai ma sợ làm phiền .
Vậy nếu bác minh mời ,mình đi thẳng tới Mel luôn được ko?
Thank all ...^^
Ban ghi trong muc: tai chinh ve chuyen du lich Uc. Ban thuòn ghi la su dung tien tiet kiem, tai khoan... Ban ghi them my parents will support me ..,
Quan trong la bac cua ban chiu viet thu la ok. Ban cung nen nho friend o Mel viet them cho ban vai la thu va photo passport. Cang nhieu thu moi cang tot. Uc ko co kiem tra ban o Mel hay Sydney dau. Ban xin visa du lich, tuc la ban se di du lich nhieu noi ma.

lâu rồi không về nhà thấy nhà dạo này xôm tụ quá đi
nhớ ngày nào cũng nhờ các anh chị ở đây giúp đỡ mà nộp visa xuông sẻ
anh chị nào cần tham khảo form 1419 hoặc travel plan thì pm mình nhé
mình gửi mail file + những gì tích lũy được từ mọi người
Hôm bữa mình làm kĩ lắm có 1 mình đi mà giấy tờ cũng cả cọc
cm tài chính bản thân lẫn chồng dù chồng không đi
rồi booking vé máy bay, khách sạn, travel plan, bảo hiểm du lịch này nọ
nói chứ bảo hiểm du lịch cũng hay giá cũng k đắt lắm mà giúp mình yên tâm hơn trong trường hợp rủi ro

à lần trước mình bay air aisa đi úc 1 chặng dừng
thấy dịch vụ ok lắm dù là máy bay giá rẻ
bạn nào muốn tiết kiệm chi phí thì book airaisa nhé, transit cũng nhanh nữa
để dành tiền qua úc mà sử dụng
đi Vietnam airline > 20 triệu mình rẻ hơn nửa

P/S: các anh chị đi úc nhớ có mua đồ trên 300 usd ra sân bay sẽ được hoàn thuế nhé
để nhận lại tiền món đồ anh chị mua phải nguyên vẹn + có thẻ tín dụng để ở đó trả thẳng tiền vào thẻ cho anh chị
chỗ xếp hàng để nhận tiền hoàn thuế hơi dài nên anh chị nào có ý định hoàn thuế nhớ vào xếp hàng sớm chút nhé

lâu rồi không về nhà thấy nhà dạo này xôm tụ quá đi
nhớ ngày nào cũng nhờ các anh chị ở đây giúp đỡ mà nộp visa xuông sẻ
anh chị nào cần tham khảo form 1419 hoặc travel plan thì pm mình nhé
mình gửi mail file + những gì tích lũy được từ mọi người
Hôm bữa mình làm kĩ lắm có 1 mình đi mà giấy tờ cũng cả cọc
cm tài chính bản thân lẫn chồng dù chồng không đi
rồi booking vé máy bay, khách sạn, travel plan, bảo hiểm du lịch này nọ
nói chứ bảo hiểm du lịch cũng hay giá cũng k đắt lắm mà giúp mình yên tâm hơn trong trường hợp rủi ro

à lần trước mình bay air aisa đi úc 1 chặng dừng
thấy dịch vụ ok lắm dù là máy bay giá rẻ
bạn nào muốn tiết kiệm chi phí thì book airaisa nhé, transit cũng nhanh nữa
để dành tiền qua úc mà sử dụng
đi Vietnam airline > 20 triệu mình rẻ hơn nửa

P/S: các anh chị đi úc nhớ có mua đồ trên 300 usd ra sân bay sẽ được hoàn thuế nhé
để nhận lại tiền món đồ anh chị mua phải nguyên vẹn + có thẻ tín dụng để ở đó trả thẳng tiền vào thẻ cho anh chị
chỗ xếp hàng để nhận tiền hoàn thuế hơi dài nên anh chị nào có ý định hoàn thuế nhớ vào xếp hàng sớm chút nhé

Bạn cho mình hỏi bạn có hoàn thuế >1.000AUD hok? Nếu hok thì bạn hoàn kiểu nào vậy? Còn mình viết đơn bỏ vào phong bì rồi bỏ vào thùng như bảng hướng dẫn ở đó. Và cũng đã nhận được nhận được tiền hoàn thuế sau khi về VN 2 tuần nhưng thấy hơi phiền phức nên muốn tham khảo cách của bạn. :D

cách của mình cực kì khỏe mình đưa cái thẻ visa của mình cho nhân viên ở quầy hoàn thuế người ta quét 1 phát vè Việt Nam thì trong tài khoản thẻ visa của mình được nhận lại số tiền hoàn thuế,không phải viết đơn từ gì cả chỉ đưa tờ hóa đơn + sản phẩm cho người ta xem xong đưa thẻ người ta quét

oh, vậy là bạn hoàn thuế hơn 1.000$ rồi đúng hok? Của mình chỉ có 980$ nên phải viết đơn và về VN còn phải scan bổ sung giấy tờ. Đúng là có 1 sự phân biệt đối xử nhẹ ở đây :(

attachment.php

attachment.php

không bạn ơi mình mua có 450 AU thôi được hoàn thuế 40,66 thẳng vào thẻ tín dụng mang tên mình luôn
mình nghĩ cách hoàn thuế bằng thẻ tín dụng là nhan nhất đó chỉ cần món hàng > 300AU là được hoàn thuế mà
bạn mình có lên web hoàn thuế xem thông tin rồi dặn dò mình ra sân bay nhớ lấy lại tiền

nè bạn mình được hoàn 40,44AU rồi thêm phí chuyen đổi ngoại tệ nên còn có 780k VND, Tourist Refund

Kể cái sự tích hoàn thuế mà thấy vui
bạn mình làm staff ở cái mall David Jones bên Úc nên mình mua ipad 4 giá 497au được giảm 10% còn 447au, xong ra san bay lại được hoàn thuế thêm 40,66AU nữa thành ra ipad 4 16gb mình mua được với giá 407Au tầm 8 triệu hơn

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,589
190,138
Latest member
NgoDieu
Back