What's new

Kinh nghiệm xin VISA ÚC

Status
Not open for further replies.
Chào các bạn. Mình muốn xin visa 1 năm, multi-entry thì có cần lưu ý thêm những điểm gì ngoài việc nộp hồ sơ như các bạn hướng dẫn ở đây ko? Trong phần đầu của tờ khai 48R có hỏi thời gian muốn ở lại Úc: upto 3 months - 6 months - 12 months --> là thời gian ở tối đa trong 1 lần đến Úc hay thời gian xin visa validity?
Cảm ơn các bạn đã cung cấp rất nhiều thông tin hữu ích (c)

Cả nhà ơi, IOM mới đổi form 48R sang form 1419, có chỗ này mình không biết điền sao, do quen mẫu cũ rồi.
- Mục 7: Nationality of passport holder: mình điền VIETNAMESE chỗ này à?
- MỤC 8: Place of Birth
Town / city :
Sate / province :

2 chỗ này điền sao ạ? Mình sinh ở huyện Hoài Nhơn, tỉnh Bình Định. Năm ngoái apply visa, chỗ Town / city mình điền Bình Định, bây giờ cũng điền vậy à? Vậy chỗ State / province mình ghi Hoài Nhơn sao?

Lần này apply 6 tháng, run run tay quá :))

Thanks mọi người nhiều

Last edited by a moderator:
@vivia5808:
Nationality of passport holder: Quốc tịch của người đứng tên hộ chiếu. Vietnamese là đúng rồi.
Town / city : Quận huyện, thành phố (Cần Tho City)
Sate / province : Tỉnh thành (Can Tho Province)
place of birth: nơi sinh, bạn điền như CMND

Last edited by a moderator:
Xin chào cả nhà, em là 1 thành viên mới của diễn đàn. Hôm này vì lăn tăn cái vụ làm hồ sơ du lịch Úc cho ông xã nên may mắn lạc vào chốn này, em có 1 vài thắc mắc muốn hỏi, xin các anh chị hướng dẫn giúp em:
1. Em có người nhà là chị ruột ở bên Perth - Úc ( năm nay chị ấy gửi thư mời bảo lãnh ba và em trai của em qua Úc chơi, nên ko có đủ điều kiện để mời thêm 1 người nữa , em nghe chị em nói vậy)
2. Vợ chồng em cũng muốn làm giấy tờ du lịch tự túc cho ông xã qua bên Úc cùng với thời gian ba em và em trai của em qua Úc ( vì ong xã của em biết tiếng Anh nên có thể hướng dẫn 2 người kia,đồng thời cũng là để đi du lịch Úc cho biết)
3. Về vấn đề tài chình thì tụi em chưa có sổ tiết kiệm, nhưng vc em sẽ gửi ngân hàng ( việc này giải quyết được vì em hỏi bên công ty du lịch họ nói tk ngân hàng thấp nhất là 100tr), em thì làm giáo viên cấp 2 lương 3tr/thang, chồng em làm bên công ty xuất nhập khẩu, lương tháng 10tr, tài sản thì tụi em chưa có gì, nhưng tụi em có những giấy tờ như bảng lương, đơn chấp nhận nghỉ phép của công ty, cộng thêm lời giới thiệu của giám đốc công ty rằng việc du lịch của chồng em sẽ kết hợp với việc đi thăm dò thị trường ở bên đó.
Vậy anh chị cho em hỏi, khả năng của vợ chồng em như vậy thì có nộp xin visa du lịch Úc cho chồng em được ko? vợ chồng em dự định khoảng tháng 9 đi du lịch. Cần nói thêm là chồng em qua đó cũng ở chung với gia đình anh chị của em.
Rất mong nhận được sự chỉ dẫn của các anh chị để vợ chồng em tranh thủ lo thủ tục sớm hơn.

Chào các bạn. Mình muốn xin visa 1 năm, multi-entry thì có cần lưu ý thêm những điểm gì ngoài việc nộp hồ sơ như các bạn hướng dẫn ở đây ko? Trong phần đầu của tờ khai 48R có hỏi thời gian muốn ở lại Úc: upto 3 months - 6 months - 12 months --> là thời gian ở tối đa trong 1 lần đến Úc hay thời gian xin visa validity?
Cảm ơn các bạn đã cung cấp rất nhiều thông tin hữu ích (c)

Hôm kỳ mình xin visa đi Úc, dự kiến là đi chơi một lần thôi nhưng trong hồ sơ mình ghi là muốn đi nhiều lần, click vào chữ YES trong form chỗ câu hỏi liên quan về việc bạn muốn đi nhiều lần không đó. Mình click đại vậy thôi, sau đó lúc họ xét hồ sơ thì có một bạn ở lãnh sự gọi điện hỏi xác nhận lại câu này, và hỏi là tại sao mình muốn đi nhiều lần, mình trả lời đơn giản là đi lần này mới ghé chơi được 2 thành phố nên muốn xin sẵn visa vậy để có gì trong năm gom tiền đi chơi tiếp. Trả lời tỉnh rụi vậy thôi, thế mà họ cho mình visa multi-entry một năm đó, không khó lắm đâu.

Àh, có một vài điểm nữa mà mình muốn chia sẽ về kinh nghiệm xin visa Úc đối với những bạn tự xin visa đi chơi đó là:
- Nếu bạn đang có xài thẻ tín dụng thì photo mẫu thẻ kẹp vộ, cái đó không cần công chứng gì đâu. Hôm kỳ làm hồ sơ mình không cần công chứng nhiều sổ ngân hàng gì đâu, chỉ photo hai cái thẻ tín dụng kẹp vào, rồi trong form chỗ câu hỏi gì về tài chính, mình bảo mình đi bằng tiền tự tiết kiệm được, và có thẻ tín dụng với good limit nên tự lo được trong suốt thời gian ở lại đó.
- Phần Travel Plan, các bạn có thể vào các trang Daily Tour của Úc copy vài cái điểm tham quan điển hình, ghi vào trong plan cho nó có vẻ real, rồi phần ghi chú có thể ghi là sẽ mua daily tour từ công ty ABC gì gì đó. Hình như lần trước mình ghi của tụi ATTKing gì đó, nghe rất pro.
- Ngoài Travel Plan, bạn nên mua bảo hiểm du lịch kẹp vào hồ sơ. Dù đối với hồ sơ xin visa Úc bảo hiểm không phải là bắt buộc, nhưng cứ nên mua kẹp vào. Hôm lúc nộp hồ sơ mình ngồi tám chuyện với bạn nhân viên ở đó, bạn đó bảo khi xét hồ sơ thấy mình có mua bảo hiểm đàng hoàng thì người ta càng tin tưởng là mình có suy nghĩ nghiêm túc với việc visit đất nước người ta, và họ sẽ thấy thoải mái trong việc duyệt hồ sơ hơn. Đợt đó mình mua bảo hiểm của ACE nộp vào, loại này cho phép hoàn trả lại phí bảo hiểm nếu hồ sơ không xin được visa nên cũng okay lắm. Muốn thêm thông tin về bảo hiểm này và cách mua, các bạn vào xem chi tiết ở đây nè:
http://www.youtube.com/watch?v=XFvjP4l34YA

Chúc các bạn may mắn với hồ sơ visa nhé. Mình đã từng nộp hồ sơ visa đi Mỹ và Úc thì mình thấy tính ra hồ sơ đi Úc rõ ràng và dễ đáp ứng hơn Mỹ. Việc xét hồ sơ visa của Mỹ hơi cảm tính, nên khó biết đường nào mà đáp ứng hơn.

Xin visa Úc thì mình mới nộp lần đầu, còn visa Mỹ thì mình đã nộp rồi. Có người cùng cơ quan nộp, phỏng vấn không đậu, ngày hôm sau nộp phỏng vấn tiếp lại đậu. Nói chung Mỹ thì theo cảm tính của từng người!

@vivia5808:
Nationality of passport holder: Quốc tịch của người đứng tên hộ chiếu. Vietnamese là đúng rồi.
Town / city : Quận huyện, thành phố (Cần Tho City)
Sate / province : Tỉnh thành (Can Tho Province)
place of birth: nơi sinh, bạn điền như CMND

Cám ơn bạn nha, hôm nay lên xin lại mấy cái form về diền lại, có check qua với nhân viên ở IOM, thì họ bảo mình điền y chang bạn chỉ vậy. Thanks bạn.

À, có ai bị bắt khá sức khỏe không ạ? Khám những gì vậy ạ? Thanks mọi người

Các bác ơi,

Sau khi đọc xong thì em đã chuẩn bị gần xong bộ hồ sơ của em và đang xoay xở làm cái travel plan mà không biết nên bắt đầu thế nào.
Bác nào có cho em xin cái travel plan nhé.

Em cảm ơn nhiều ạ!

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,692
190,157
Latest member
ngoisaotravel
Back