What's new

Kuala Lumpur - Brunei - một nơi muốn ở, một nơi muốn về

Tuần trước, vợ chồng mình cùng vài người bạn đã có một chuyến đi du lịch sang Kuala Lumpur (Malaysia) và Brunei. Thật ra năm nay vợ chồng mình cũng muốn tiết kiệm và không muốn đi chơi nhiều nhưng do vé đã được đặt mua từ năm ngoái của Air Asia nên "đến hẹn lại lên", hai vợ chồng lại khăn gói lên đường.

Công việc chuẩn bị hành lý cũng không có gì nhiều. Quan trọng nhất vẫn là đi gửi em Pucki tại nhà bác sĩ thú y. Sau đó hai vợ chồng qua 66 Âu Cơ ngủ để mai ra sân bay sớm. Dậy ăn sáng nào. Đồ ăn sáng do vợ mình chuẩn bị gồm cơm nắm Nhật Bản, chả cua và trà Lipton... Vậy là chắc dạ cho một chuyến bay dài 3 tiếng rùi...

Sau khi gặp nhóm tại sân bay, bọn mình cùng nhau lên đường. Sau 3h bay đã tới sân bay KLLC tại thành phố Kuala Lumpur (KL). Cả nhóm lại cùng nhau đi xe buýt vào trung tâm thành phố. Các thành phố phát triển mạnh về du lịch luôn có cơ sở hạ tầng tốt, nhất là trong lĩnh vực giao thông công cộng...

Từ sân bay về, ta sẽ đi qua trường đua Công thức 1 - Sepang...

Từ sân bay về trung tâm thành phố khoảng 1h đi xe. Từ trên đường cao tốc, ta đã thấy thấp thoáng bóng dáng thành phố KL...

Đường phố KL khá đông đúc xe cộ đi lại. Xa xa là tòa tháp đôi Petronas và tháp truyền hình.

Khách sạn bọn mình chọn nằm ngay KL Sentral, là đầu mối của các dịch vụ giao thông công cộng, rất thuận tiện cho việc đi lại...

Sau khi check in, cả nhóm đi taxi qua Chinatown để ăn nhẹ...

@ongxabeo: có thể cho mình biết tên và giá cả hai cái hotel, or guest house,...mà bạn nghỉ ở Malaysia được ko? Kỳ trước mình ghé khu này thì giá 50RM/ngày nhưng phòng nhỏ và ngộp quá.

@rosy: chi phí ở Brunei khá đắt. 1 đô Brunei ~ 12.500 VND. Một suất ăn trưa bình thường ở Brunei vào khoảng 3-4 đô Brunei.

Chi phí ở guest house vào khoảng 30 đô bru/người.

Vé xe buýt là 1 đô bru/người/lượt (muốn đi bao lâu thì đi, xuống xe thì thôi)

Vé xuồng cao tốc là 15 đô/tàu (đi được khoảng chục người - tùy theo đầu người mà share tiền)

Mua sắm ở Brunei chả có gì, giá cả mắc hơn Việt Nam. Nếu mua sắm thì tớ nghĩ về KL sẽ tốt hơn.

@tam bb: guest house bọn tớ ở là Sentral Hotel ở ngay khu KL Sentral. Giá cả vào khoảng 25-30 RM/1 người. Bạn nên vào xem phòng trước. Nên ở phòng 301 vì phòng này khá đẹp (của cái nhà nghỉ này thôi nhé).

Phương án khác là bạn chịu khó đi bộ vòng ra phía sau cái Monorail (vài chục mét thôi) nó có cái khách sạn New Mexico và vài khách sạn khác. Phòng ốc ở đây lịch sự hơn. Giá cũng tầm 30-50 RM (tùy vào loại phòng và nhóm mình đi bao nhiêu người). Như bọn tớ đi 7 người ở chung 1 phòng to (3 giường đôi) thì chỉ mất có 200 RM/phòng.

Bia Guiness lúc trước bán đầy trong SG. Các em phải mặc váy ngắn màu đen ưỡn ẹo một hồi mới bán được 1 lon. Bia đắng khó uống mà lại thêm lời đồn là yếu cái ấy nên muốn ủng hộ cũng chẳng được. Khoảng 1 thời gian ngắn sau thì không thấy nữa.

Em chưa được sang Brunei nhưng kỷ niệm sau 5 ngày ở Kul của em là ...đói. Nhớ những buổi tối đi dạo phố về mang mấy tô mỳ nhựa lên phòng đun nước sôi để ăn. Sáng ra bọn dọn phòng nhìn thấy mắt cứ trợn lên vì không ngờ bọn Đài loan ở 5 sao lại ky bo kẹt xỉn thế. Nói các bác không tin chứ sáng ra buffet là bọn em chén thật lực như lũ chết đói. Phần vì tối hôm trước ăn thiếu, phần vì không ăn thế thì đến bữa trưa/tối có nuốt được đâu. Khu em ở chạy ra thì toàn quán ăn Hồi giáo, từ Pakistan đến Indo, Malay...Đến ngửi thôi đã muốn vác bụng đói đi ngủ rồi.

Cho mình góp vui vài tấm hình KL, vì mục đích chuyến đi của mình là Penang

Petronas twin towers
picture.php

picture.php

picture.php

petronas twin towers nhìn từ đỉnh KL tower qua sắc thái đêm về

picture.php

picture.php

picture.php

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads