What's new

[Tổng hợp] Lang thang Sydney - Đi để khám phá và cảm nhận !

Sơ lược về Thành phố Sydney:

Sydney là thành phố lâu đời nhất ở Úc,và là thủ phủ của bang New South Wales, với các biểu tượng nổi tiếng như Nhà hát nhạc kịch Opera và Harbour Bridge, nằm quanh cảng với phong cảnh tự nhiên và trên 70 bãi biển tuyệt đẹp.
Thành phố Sydney là cấp chính phủ địa phương chịu trách cho trung tâm thương mại, tài chánh và văn hóa của khu vực trung tâm Sydney.
Thành phố Sydney là một trong những nơi có dân số với nguồn gốc sắc tộc đa dạng nhất ở Úc. Hầu như phân nửa cư dân thành phố này sinh trưởng ở nước ngoài và gần 30 phần trăm cư dân nói ngôn ngữ khác tiếng Anh. Sau tiếng Anh, các ngôn ngữ thường được sử dụng ở nhà nhiều nhất là tiếng Hoa rồi đến tiếng Nam dương, Hy lạp và tiếng Nga.

Nhà hát nhạc kịch Opera

Harbour Bridge lúc hoàng hôn

Bãi biển tuyệt đẹp

Sydney Skyline

cầu Cảng và nhà hát con sò về đêm

Last edited:
Em xin chào các cô bác anh chị ở diễn đàn Phượt. Năm nay em 23 tuổi, tháng 6 này sau khi tốt nghiệp đh tại việt nam gia đình em dự định tới Úc du lịch khoảng 10 ngày. Em dự định tới 2 nơi Sydney và Melbourne, bây h nhà em đang tiến hành xin visa (cầu mong là sẽ suôn sẻ ). Tại Melbourne nhà em đã có người quen nên xin nhờ các cô bác các anh chị đã có kinh nghiệm tư vấn giúp em tới Sydney nên đi chơi, ăn uống những đâu và nên chú ý điều gì. Nhà em có 4 người, dự định ở Sydney 4 ngày, mong mọi người giúp đỡ em ạ!

Em chào chị Loan Châu & các bạn trên diễn đàn,
Thật lòng thì em cực kỳ thích topic này của chi, rất là chi tiết & bổ ích. Em ngâm cứu topic này của chị LC từ lần công tác Úc năm ngoái nhưng vẫn chưa có cơ hội để lang thang nên dịp lễ này em quyết tâm quay lại & dành trọn 9 ngày để khám phá Sydney :). Mặc dù ngâm cứu cũng lâu nhưng em vẫn chưa thông suốt lắm nên em nhở chị xem giúp em cái lộ trình dự kiến bên dưới, chị thấy còn thiếu sót or chưa hợp lý chỗ nào thì chi bổ sung giùm em nha.

DAY 1: 26/04/2014 (public transport)
10:30am em check out Sydney airport rồi về nhà bạn ở Cabramatta, ăn trưa ở đó luôn,
Buổi chiều tham quan Sydney Tower Eye, The Rocks, ăn tối & xem bắn pháo bông tai Darling Habour lúc 20:30
Đi lên Sydney Tower và OzTrek ( ngắm toàn cảnh Sydney).
Đi dạo The Rocks –tham quan Street Market.
Đi bộ về Circular Quay, ngắm nhà hát Con Sò dọc theo bờ vịnh.
Từ Circular Quay đón ferry sang Darling Habour, ăn tối tại Darling Harbour ( Pancake on the Rock) , đi bộ qua cầu Pyrmont bridge xem tượng sáp tham quan, chụp ảnh, xong trở ra tìm chổ ngồi xem pháo hoa lúc 8:30pm

DAY 2: 27/04/2014 (bạn chở)
Canberra – thủ đô của Australia (400km – 4 tiếng đi ô tô). Thăm những thắng cảnh đẹp của thủ đô như: New Parliament house – Nhà Quốc hội mới tọa lạc bên hồ Burley Griffin, tháp phun nước Captain Cook, khu đặt trụ sở sứ quán các nước, Bảo tàng Chiến tranh…

Chị Loan Châu chỉ dùm em những con đường mùa thu lá vàng đẹp nhất Canberra nha.

DAY 3: 28/04/2014 (public transport)
Watson Bay + Manly Beach +…
Chị chỉ cho em thêm những nơi thú vị trên cung đường nảy để em làm đầy lịch trỉnh luôn nhen chi.

DAY 4: 29/04/2014 (public transport)
Hunter Village full day

DAY 5: 30/04/2014 (public transport)
Woolongong –Nantien temple – Cockatoo Run- Historic Lighthouse Wollongong - Belmore Basin.
Cho em hỏi là Cockatoo Island có nằm trên cung đường này luôn ko ah? Vì em thấy hướng dẫn đường đến Cockatoo Island : Từ Circular Quay cửa số 4 đón phà đi đảo Cockatoo khoảng 10 phút nhưng chuyến phà về thì mỗi 1 tiếng mới có chuyến quay về vì vây hãy coi giờ.
Trong 1 ngày tụi em có thể đi hết những điểm này ko chị?

DAY 6: 01/05/2014 (public transport)
City tour
Fish market – Đi bộ đến bến ferry Pyrmont Bay : đón ferry đi Luna Park, Sydney Aquarium , chụp hình ngắm cảnh , tìm đường đi lên cầu cảng , đi trên cầu cảng ngắm cảnh chụp hình , leo lên Pylon look out– xuống cầu đến Circular Quay – đón ferry di Taronga Zoo – Buổi chiều về tham quan CBD – tối thứ 5 shopping night vui nhộn.

DAY 7: 02/05/2014 (public transport)
Wentforth Fall - Blue Mountain – Jenolan caves (Lucas Cave OR Chifley Cave OR Imperial Cave OR Orient Cave OR Diamond Cave OR Temple of Baal Cave) – Leura village, Katoomba.
Em thấy trên website của Jenolan caves có rất nhiều động với ticket price khác nhau, vậy em nên chọn cave nào để tham quan ah?

DAY 8: 03/05/2014 (public transport)
Bondi Beach – Coogee Beach + Olympic Park +...

DAY 9: 04/05/2014
Mua qua luu niem, 17h ra san bay, home sweet home.

**P/S: em đọc topic thấy chị LC ở Cabramatta, bữa nào chị rảnh thì chị em mình gặp nhau cafe nhen chi.
Em cám ơn chị nhiều lắm.
VA

Chào Anntruong , welcome to Sydney
Nếu ngày đầu tiên xuống máy bay mà bạn còn sức và bạn của bạn chịu lái xe thì chương trình nó như thế này nhé.
Ngày 1: 26/4
Vn - Sydney - Sports Ovals Canowindra
Ra khỏi sân bay về Bankstown hoặc Cabramatta ăn trưa ,
Đi Wentforth Fall , núi 3 chị em ,
Mount Panorama Racing Circuit ở Bathurst ,
Tối coi Balloon Glow ở Canowindra .....http://www.visitnsw.com/events/canowindra-balloon-challenge
Ngủ bụi (lều)tại Canowindra
Ngày 2 - 27/4:
Canowindra - Canberra _ Sydney
Dậy sớm(5h -6h30) coi "Key Grab" người lái kinh khí cầu nào giành lấy chìa khóa trứoc thì người đó thắng giải năm 2014,
Lái xe về Canberra dọc đường thăm quan :
Cowra Japanese Garden
Cowra Rose Garden
Ngắm cảnh thu dọc đường,
Đến Canberra ăn trưa, Tham quan :
Nhà quốc hội,
Những ngôi nhà tí hon
Khu đặt trụ sở sứ quán các nước,
Bảo tàng Chiến tranh…
Tối về đến Sydney.
Ngày 3 - 28/4 :Sydney ( có thể ngủ nướng)Đi xe lửa ra City
Đi Chinatown ,
Darling Harbour,
Đi bộ hoặc đi tram ra chợ cá ăn trưa ,
Coi hải dưong học,
Bảo tàng sáp ....,
Đi phà qua The Rocks hoặc đi bộ qua cầu đến The Rock,
Thăm quan nhà sò,
Botanic Garden,
Đi xe lửa về.
Ngày 4 - 29/4 : Sydney - Hunter Valley - Sydney
Thử Rượu
Ngày 5 - 30/4 : Sydney
Xe lửa ra city ,
Đi phà đến Watson bay ... đi bộ dọc bờ biển đến Lady Beach , ngọn hải đăng
Đi phà Qua Manly ... coi cá mập , biển Manly , đi doc theo các mõm đá, trở về bến phà về city
Đi xe lửa về
Ngày 6 - 1/5 : Sydney
Đi xe lửa ra city ,
Đi phà qua Cookatoo Island , đem đồ ăn trưa theo nha,
Về city,
Đi xe bus hoặc đi bộ đến tháp (Sydney Tower Eye)
Shopping night
Xe lửa về .
Ngày 7 - 2/4 : Đi Wolongong
Chùa Nan Tien ,
Vinh Wollongong
Ngày 8 - 3/4 : Ở nhà chơi với bạn,
Sáng có thể đi chợ trái cây ,
Ghé Olympic Park
Tối đi club
Ngày 9 - 4/4 : Sydney - Vn
Uống cà phê với bạn .
đi shopping,
Dọn hành lý ,
Ra sân bay.
Tạm biệt Sydney
Chúc bạn có chuyến đi an toàn và vui vẻ @ :)

Chào AnnTruong,
Mình không phải là dân làm tour nhưng mình thấy chương trình bạn đi ( xe công cộng) rất tốn thời gian , nên mình có đề nghị nếu bạn trả công ( xe , tài , xăng ) , mình sẽ xin nghĩ làm và làm tour guide cho bạn ,
ăn , uống , ngủ (lều) sẽ .... cam bu chia .Chỗ nào có lệ phí vào cổng thì mạnh ai trả cho người đó.
Nếu đồng ý thì trả lời cho mình biết , mình sẽ lên cung đường khác và xinh nghỉ phép .:)

Chuơng trình bạn lên có nhiều nơi khong đi cong cộng duọc và có nhiều chổ ngược đường với nhau, mai sẽ sửa cho bạn .
Chúc vui
LC

Em cám ơn chị LC.
Em muốn mua cái deal này http://www.sydneytowereye.com.au/ nhưng họ yêu cầu phải check in Sydney Tower Eye trước nên chị sắp xếp lại lộ trình dùm em nha. Chị coi dùm em những chỗ ngược đường & ko sử dụng phương tiện công cộng được để em check với bạn đồng hành rồi báo lại chị nhen.
VA

DAY 1: 26/04/2014 (public transport)
10:30am em checkcheck out Sydney airport rồi về nhà bạn ở Cabramatta, ăn trưa ở đó luôn,
Buổi chiều tham quan Sydney Tower Eye, The Rocks, ăn tối & xem bắn pháo bông tai Darling Habour lúc 20:30
Đi lên Sydney Tower và OzTrek ( ngắm toàn cảnh Sydney).
Đi dạo The Rocks –tham quan Street Market.
Đi bộ về Circular Quay, ngắm nhà hát Con Sò dọc theo bờ vịnh.
Từ Circular Quay đón ferry sang Darling Habour, ăn tối tại Darling Harbour ( Pancake on the Rock) , đi bộ qua cầu Pyrmont bridge xem tượng sáp tham quan, chụp ảnh, xong trở ra tìm chổ ngồi xem pháo hoa lúc 8:30pm
Từ sân bay về trung tâm thành phố , gởi hanh lý ở ga Central, đi những nơi em chọn, nhưng tối sẽ không có đốt pháo bông
DAY 2: 27/04/2014 (bạn chở)
Canberra – thủ đô của Australia (400km – 4 tiếng đi ô tô). Thăm những thắng cảnh đẹp của thủ đô như: New Parliament house – Nhà Quốc hội mới tọa lạc bên hồ Burley Griffin, tháp phun nước Captain Cook, khu đặt trụ sở sứ quán các nước, Bảo tàng Chiến tranh…

Chị LoanLoan Châu chỉ dùm em những con đường mùa thu lá vàng đẹp nhất Canberra nha.
Gần chùa Việt , em hỏi thêm ở phòng hướng dẫn nha
DAY 3: 28/04/2014 (public transport)
Watson Bay + Manly Beach +…
Chị chỉ cho em thêm những nơi thú vị trên cung đường nảy để em làm đầy lịch trỉnh luôn nhen chi.
Watson Bay : đi hướng bên trái bến phà có biển và 2 hải đăng.
Manly Beach: coi cá mập , biển Manly- đi hướng bên phải doc biển để ra ghềnh đá và theo đường mòn về l;ại bến phà

DAY 4: 29/04/2014 (public transport)
Hunter Village full day
Nên mướn xe đạp ,đạp đi thăm quan ( không biết chổ mướn em)
DAY 5: 30/04/2014 (public transport)
Woolongong –Nantien temple – Cockatoo Run- Historic Lighthouse Wollongong - Belmore Basin.
Cho em hỏi là Cockatoo Island có nằm trên cung đường này luôn ko ah? Vì em thấy hướng dẫn đường đến Cockatoo Island : Từ Circular Quay cửa số 4 đón phà đi đảo Cockatoo khoảng 10 phút nhưng chuyến phà về thì mỗi 1 tiếng mới có chuyến quay về vì vây hãy coi giờ.
Trong 1 ngày tụi em có thể đi hết những điểm này ko chị?
Chỉ đi đươc Wollongong thôi
DAY 6: 01/05/2014 (public transport)
City tour
Fish market – Đi bộ đến bến ferry Pyrmont Bay : đón ferry đi Luna Park, Sydney Aquarium , chụp hình ngắm cảnh , tìm đường đi lên cầu cảng , đi trên cầu cảng ngắm cảnh chụp hình , leo lên Pylon look out– xuống cầu đến Circular Quay – đón ferry di Taronga Zoo – Buổi chiều về tham quan CBD – tối thứ 5 shopping night vui nhộn.
Đón xe tram từ Chinatown đến chợ cá , đi bộ về Darling Harbour tham quan Sydney Aquarium , bảo tàng sáp , wildlife park , đi phà qua Luna Park đi bộ lên cầu qua The Rocks , đi xe bus về QVB.
Taronga Zoo vào đây phải mất cả ngày
.
DAY 7: 02/05/2014 (public transport)
Wentforth Fall - Blue Mountain – Jenolan caves (Lucas Cave OR Chifley Cave OR Imperial Cave OR Orient Cave OR Diamond Cave OR Temple of Baal Cave) – Leura village, Katoomba.
Em thấy trên website của Jenolan caves có rất nhiều động với ticketticket price khác nhau, vậy em nên chọn cave nào để tham quan ah?
Không có xe công cộng đến Wentforth Fall,Jenolan caves.
Cộng cộng trạn xe lửa , em phài mua vé bus du lich chở đi tham quan nhiều địa điểm

DAY 8: 03/05/2014 (public transport)
Bondi Beach – Coogee Beach + Olympic Park +...
Đi bus ra Bondi sau đó đi bộ dọc theo bờ biến từ Bondi Beach – Coogee Beach , đón bus từ Coogee vể city
Olympic Park ; không thuân đường

DAY 9: 04/05/2014
Mua qua luu niem, 17h ra san bay, home sweet home.

Chị ơi,
Sau các gợi ý của chị thì em tóm lược chương trình lại như sau (vì tụi em cũng muốn khám phá phương tiện công cộng của Úc):

Ngày 1: 26/4 Vn - Sydney - Sports Ovals Canowindra
Ra khỏi sân bay về Cabramatta ăn trưa ,
Đi Wentforth Fall , núi 3 chị em ,
Mount Panorama Racing Circuit ở Bathurst ,
Tối coi Balloon Glow ở Canowindra .....http://www.visitnsw.com/events/canow...loon-challenge
Ngủ bụi (lều)tại Canowindra – Chị cho em hỏi là ở đó họ có cho thuê lều ko or mình phải đem theo? Nếu thuê thì có phải book trước ko or đến đó mới book.

Ngày 2 - 27/4: Canowindra - Canberra _ Sydney
Dậy sớm(5h -6h30) coi "Key Grab" người lái kinh khí cầu nào giành lấy chìa khóa trứoc thì người đó thắng giải năm 2014,
Lái xe về Canberra dọc đường thăm quan :
Cowra Japanese Garden
Cowra Rose Garden
Ngắm cảnh thu dọc đường,
Đến Canberra ăn trưa, Tham quan :
Nhà quốc hội,
Những ngôi nhà tí hon
Khu đặt trụ sở sứ quán các nước,
Bảo tàng Chiến tranh…
Tối về đến Sydney.

Ngày 3 - 28/4 Sydney
City tour
Đón xe tram từ Chinatown đến chợ cá , đi bộ về Darling Harbour tham quan Sydney Aquarium , bảo tàng sáp , wildlife park , đi phà qua Luna Park đi bộ lên cầu qua The Rocks , đi bộ dọc Circular Quay thăm quan Opera House, & về Sydney Tower Eye ngắm hoàng hôn.

Ngày 4 - 29/4 : Sydney - Hunter Valley - Sydney
Em đã thuê xe đạp của Mr Glen theo hướng dẫn của bạn Leelam.

Ngày 5 - 30/4 : Sydney
Xe lửa ra city ,
Đi phà đến Watson bay ... (bên trái bến phà) đi bộ dọc bờ biển đến Lady Beach , ngọn hải đăng
Đi phà Qua Manly ... coi cá mập , biển Manly , đi hướng bên phải doc theo các mõm đá, trở về bến phà về city
Đi xe lửa về
Chị ơi, vậy là Watson Bay & Manly phải đi 2 phà khác nhau từ Circular Quay hả chi ?

Ngày 6 - 1/5 : Sydney
Đi bus ra Bondi sau đó đi bộ dọc theo bờ biến từ Bondi Beach – Coogee Beach , đón bus từ Coogee vể city, Đi phà qua Cookatoo Island, về City. Shopping night
Xe lửa về .

Ngày 7 - 2/4 : Đi Wolongong
Chùa Nan Tien ,
Vinh Wollongong

Ngày 8 - 3/4 : Ở nhà chơi với bạn,
Sáng đi chợ trái cây, Ghé Olympic Park
Chị ơi, chợ trái cây ở đâu vậy chị? Chị có biết chợ nông sản nào gần gần ko ah? Tụi em muốn đi tham quan cho biết.

Ngày 9 - 4/4 : Sydney - Vn
Uống cà phê với bạn . đi shopping, Dọn hành lý ,
Ra sân bay. Tạm biệt Sydney

Chị xem lại dùm em như vậy đã hợp lý chưa nha chị.
Em cũng muốn đi lang thang giống chi LC nhưng lần này là lần đầu tiên mấy bạn em đến Sydney nên tụi em sẽ ưu tiên 1 số nơi nổi tiếng. Nếu có cơ hội sang đó lần nữa thì em sẽ cùng chi lang thang nhen. Hôm nào chị rảnh thì mấy chị em mình gặp nhau cafe nhen chi.
Để em lưu lại số dt của chị để tiện liên lạc luôn ah.

Em VA

@anntruong,
_ Họ có cho mướn lều nhưng giờ này chị nghĩ nó không còn , nên tự đem theo lều, túi ngủ , đến nơi rồi kiếm
_ phải đi về Circular Quay mới đi được chổ
_Chợ trái cây ở Flemington , chợ nông sản? phải chợ cá không?
+ Chỉ cân 2 ngày là em có thể đi hết các điểm tham quan chính của Sydney city rồi ,
+ di chuyển công công thì tốn thời gian chờ đợi .. càng đi xa thì cần nhiều thời gian hơn
+ Nếu chọn di chuyển bằng phương tiện công công thì ngày 1 và 2 sẽ không tiện vì nghịch đường và không thể ghé tham quan dọc đường
+ Đi trong thành phố em củng có thể cảm nhân phương tiên công cộng được vậy :LL
+ Nhóm em bao nhiêu người vây?
PS em dẫn bạn em qua Sydney 1 lần sẽ tởn luôn đến già vì đi bộ quá nhiều :)
Đi xe không tốn nhiều thời gian , em sẽ tham quan được nhiều nơi mà phương tiện công cộng khộng đến được....!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,455
190,096
Latest member
v9bettel
Back