What's new

[Tổng hợp] Lang thang Sydney - Đi để khám phá và cảm nhận !

Sơ lược về Thành phố Sydney:

Sydney là thành phố lâu đời nhất ở Úc,và là thủ phủ của bang New South Wales, với các biểu tượng nổi tiếng như Nhà hát nhạc kịch Opera và Harbour Bridge, nằm quanh cảng với phong cảnh tự nhiên và trên 70 bãi biển tuyệt đẹp.
Thành phố Sydney là cấp chính phủ địa phương chịu trách cho trung tâm thương mại, tài chánh và văn hóa của khu vực trung tâm Sydney.
Thành phố Sydney là một trong những nơi có dân số với nguồn gốc sắc tộc đa dạng nhất ở Úc. Hầu như phân nửa cư dân thành phố này sinh trưởng ở nước ngoài và gần 30 phần trăm cư dân nói ngôn ngữ khác tiếng Anh. Sau tiếng Anh, các ngôn ngữ thường được sử dụng ở nhà nhiều nhất là tiếng Hoa rồi đến tiếng Nam dương, Hy lạp và tiếng Nga.

Nhà hát nhạc kịch Opera

Harbour Bridge lúc hoàng hôn

Bãi biển tuyệt đẹp

Sydney Skyline

cầu Cảng và nhà hát con sò về đêm

Last edited:
Hơn 1 ngày mới đọc hết 70 page trong thớt của chị làm em càng háo hức chờ chuyến đi Sydney sắp tới :)). Ảnh chị chụp đẹp quá, ko biết chị dùng lens nào :">.

Em qua Úc 2 tuần từ 11/8 - 26/8, tgian ở Sydney đc 3 ngày từ 18/8-20/8 :(. Em có 2 người, bay từ Melb qua Sydney.

Tham khảo lịch trình của mọi người và hướng dẫn của chị thì em tính đi như thế này, chị xem giúp em đã hợp lý và thuận đường chưa nhé (em sợ quá sức ko đi nổi :)). Phương tiện công cộng, đi bộ là chủ yếu ạ.

- 18/8: 8h15 hạ cánh (hi vọng ko bị delay :))). Mua vé MyMutil 3 để tiện đi lại trong 3 ngày. Bắt train T2, T4 về ks (Lido Suites, 2 Roslyn St). Em đang hơi thắc mắc vụ train này, ko biết cái thẻ mutil 3 có bao gồm cả train từ airport về tp ko, vì trong cái bản đồ các tuyến thì thấy có bao gồm cái này mà có bạn trên phượt lại bảo ko có. Chị giải thích dùm em vụ này với :D.

Các điểm tham quan: chợ cá fish market, đi china town, trung tâm sydney

- 19/8: darling habour (chỉ qua chụp ảnh, ko có vào aquarium) , sau đó đi phà , đi bộ qua cầu cảng , đi bộ The Rocks , nhà hát con sò, manly.

- 20/8: Watson Bay, Bondi.

5h chiều ra sân bay để về melb chuyến 8h tối.

Cảm ơn chị rất nhiều, chị nhiệt tình với mng quá ạ :D.

Hơn 1 ngày mới đọc hết 70 page trong thớt của chị làm em càng háo hức chờ chuyến đi Sydney sắp tới :)). Ảnh chị chụp đẹp quá, ko biết chị dùng lens nào :">.

Em qua Úc 2 tuần từ 11/8 - 26/8, tgian ở Sydney đc 3 ngày từ 18/8-20/8 :(. Em có 2 người, bay từ Melb qua Sydney.

Tham khảo lịch trình của mọi người và hướng dẫn của chị thì em tính đi như thế này, chị xem giúp em đã hợp lý và thuận đường chưa nhé (em sợ quá sức ko đi nổi :)). Phương tiện công cộng, đi bộ là chủ yếu ạ.

- 18/8: 8h15 hạ cánh (hi vọng ko bị delay :))). Mua vé MyMutil 3 để tiện đi lại trong 3 ngày. Bắt train T2, T4 về ks (Lido Suites, 2 Roslyn St). Em đang hơi thắc mắc vụ train này, ko biết cái thẻ mutil 3 có bao gồm cả train từ airport về tp ko, vì trong cái bản đồ các tuyến thì thấy có bao gồm cái này mà có bạn trên phượt lại bảo ko có. Chị giải thích dùm em vụ này với :D.

Các điểm tham quan: chợ cá fish market, đi china town, trung tâm sydney

- 19/8: darling habour (chỉ qua chụp ảnh, ko có vào aquarium) , sau đó đi phà , đi bộ qua cầu cảng , đi bộ The Rocks , nhà hát con sò, manly.

5h chiều ra sân bay để về melb chuyến 8h tối.

Cảm ơn chị rất nhiều, chị nhiệt tình với mng quá ạ :D.

có chút thông tin mong là giúp được bác: Từ nhà ga sân bay vào Trug tâm bác phải mua thêm GatePass, hình như 25$/return.

Mua MyMutil3 là đi được tất cả các phương tiện, bus, train, light train, ferry. Mà bạn ở campbell ngay trước Hay Market có tuyến light train đi fish market, habour.... rất tiện. Gần đó có ga trung tâm thì đi đâu cũng có tuyến. Những tuyến xa như Blue Mountains, Newcastle... cũng xuất phát từ ga này.

@hieu phuong: cảm ơn anh, e cứ lăn tăn vụ này mãi :)). Ko biết là những địa điểm em đi như thế có phí cái mymutil 3 quá ko, xa nhất cũng chỉ đến watson và manly.

@hieu phuong: cảm ơn anh, e cứ lăn tăn vụ này mãi :)). Ko biết là những địa điểm em đi như thế có phí cái mymutil 3 quá ko, xa nhất cũng chỉ đến watson và manly.

Mình thấy cũng hơi phí.

Lịch trình của bạn có ngày 20/08 là ngày chủ nhật. Ngày này bạn có thể mua Family funday sunday giá 2.5$/person. Bạn có thể mua vé này để đi manly và watson bay.

còn ở chinatown, trước cổng cùa Hay market bạn có thể bắt light train đi fish market bằng vé lẻ.

Bạn đi ngắn ngày, mua vé lẻ có thể sẽ hợp lý hơn là mua Mymulti.

Family funday sunday giá 2.5$/person ..... mua vé này nếu bạn đi cùng trẻ em dưới 16 tuổi , không trung thưc coi chừng bị phạt thì ráng mà chịu nhé
manly và watson bay : là 2 nơi khác nhau nếu đi về 2 chuyến có thể tốn của bạn $24 hơn 1 vé 1 ngày multiday pass rồi.
Bạn cứ tính như vậy nhé .... 1 lần bạn đi ferry là $5.60(không biết lên giá chưa vì lâu rồi chưa đi) bus khoảng $2.80 1 lần (nhiều xe bus không nhận tiền mặt nếu bạn muốn đi bus mà không mua vé trước thì hơi mệt)
Lighttram thì $5.60 1 chiều ( 1 ngày là $15) - ( Multipass không dùng đuọc cho chuyến này , không biết có đồi luật chưa)
Train thì từ chổ mình Sefton đi city và về là khoảng hơn $12
Mua vé đi nhiều ngày thì bạn có thể đi xuống trạm nào tùy thích ( tùy bạn mua Zone nào nhé)
Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ

@LoanChau: dạ, cảm ơn chị nhiều :D. Em sẽ tính xem ngày nào đi nhiều thì mua mutilpass còn ko thì di vé lẻ ạ.

Phiền chị chút nữa là chị xem giúp em lịch trình có bị ngược đường ko nhé.

- 18/8: 8h15 hạ cánh, về ks.

Các điểm tham quan: chợ cá fish market, trung tâm sydney, chiness garden, china town, hay market...

5h chiều ra sân bay để về melb chuyến 8h.

Em cảm ơn chị nhiều. Có cơ hội thì chị em mình gặp nhau giao lưu chụp ảnh 1 hôm, em rất thích hình chị chụp, em còn gà lắm :)). Em định mang tripod theo mà sợ ko đc xách lên mb mà e lại ko có mua ký gửi, đi bộ nhiều cũng ngại mang vác đồ nặng, cái j cũng muốn. Huhu

@LoanChau: dạ, cảm ơn chị nhiều :D. Em sẽ tính xem ngày nào đi nhiều thì mua mutilpass còn ko thì di vé lẻ ạ.

Phiền chị chút nữa là chị xem giúp em lịch trình có bị ngược đường ko nhé.

- 18/8: 8h15 hạ cánh, về ks.

Các điểm tham quan: chợ cá fish market, trung tâm sydney, chiness garden, china town, hay market...

5h chiều ra sân bay để về melb chuyến 8h.

Em cảm ơn chị nhiều. Có cơ hội thì chị em mình gặp nhau giao lưu chụp ảnh 1 hôm, em rất thích hình chị chụp, em còn gà lắm :)). Em định mang tripod theo mà sợ ko đc xách lên mb mà e lại ko có mua ký gửi, đi bộ nhiều cũng ngại mang vác đồ nặng, cái j cũng muốn. Huhu

Tripod không được xách tay bạn nhé, bắt buộc phải ký gửi.

Hi các anh chị cho e hỏi chút có ai ở Sydney và rảnh ngày 24 25 26 27 ko a? emunoosn tìm HDV đưa đi chơi ở Syd ạ, e xin cảm ơn và có hậu tạ a ^^

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,457
190,097
Latest member
bonghongvu
Back